ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 14 พฤษภาคม 2024, 09:59:15 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  เหรียญ รูปหล่อ พระเนื้อโลหะ
| | |-+  *** เหรียญหลังหนุมาน ***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *** เหรียญหลังหนุมาน ***  (อ่าน 2692 ครั้ง)
สังขวานร
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 08:54:21 AM »

เป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อชิ้นแรกที่ได้มาบูชา เมื่อครั้งไปกราบศพท่านที่วัดครั้งแรก ราวๆปี 30 ตอนนั้นอาจารย์สำรวย (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เป็นเจ้าอาวาส ท่านบอกว่ายังมีเหรียญหลังหนุมานกะไหล่ทองเหลืออยู่บ้าง ท่านจะเก็บไว้ให้ญาติๆ เลยขอแบ่งจากท่านมาเพียงเหรียญเดียว (ทำบุญ 500 บาท) มาภายหลังได้ยินว่าท่านสึกหาลาเพศไปแล้ว เลยชักไม่แน่ใจว่าเหรียญนี้กะไหล่เดิมหรือท่านนำไปทำกะไหล่มาใหม่ ได้มาผมก็เลี่ยมพลาสติกเอาไว้เลย จึงไม่เห็นรอยถลอกว่าข้างในจะชุบนิเกิ้ลก่อนลงกะไหล่ทองหรือเปล่า แต่จากห่วงที่ผมยังเก็บเอาไว้ภายนอกก็เห็นว่าถัดจากสีทองลงไปก็เป็นสีเงิน จากเงินจึงจะเป็นทองแดง   ขยิบตา

* Hnm_1.jpg (117.69 KB, 450x572 - ดู 615 ครั้ง.)
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 08:55:34 AM »

ขยิบตา

* Hnm_2.jpg (114.29 KB, 450x591 - ดู 579 ครั้ง.)
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 08:56:15 AM »

ฮืม

* Hnm_3.jpg (141.28 KB, 450x547 - ดู 609 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 09:11:21 AM »

การทำกะไหล่ถูกต้องตามที่กล่าวเลยครับ
สมัยก่อนๆ ของเก่าตกค้างก็มีมาก เหรียญนี้ได้มา่ถูกมากๆ เหรียญสวยสุดๆ โชคดีมากครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
NPANYIM
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 09:27:47 AM »

[   สวยมากเท่าที่เคยเห็นเลยครับ..โชคดีจัง
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 09:31:59 AM »

อูฮูสวยงามมากๆ สุดยอดเลยครับ   ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 09:43:41 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ tongn005 สมัยนั้นยังรับราชการอยู่เงินเดือนพอมีพอกินตามอัตภาพ ผ่านไปก็ทำบุญตามรายทาง วัดหลวงพ่อแพ วัดหลวงปู่บุดดา หลวงปู่เย็น พอไปถึงวัดบ้านแคเหลือเงินพอที่จะทำบุญได้แค่นี้ (แหม...เสียดายจัง) หลวงพ่อท่านเมตตารับศิษย์ใหม่เลยบันดาลใจให้อาจารย์สำรวยเอามาอวด และยอมแบ่งให้บูชา จำได้ว่ามีเหลือตกค้างเป็นถุง ราวๆ 20-30 เหรียญ ผมไม่ได้คัดเลยด้วยความเกรงใจท่านหยิบให้ก็รับมา เลยได้มาแบบด้านหลังตรงอกหนุมานปั๊มไม่เต็มพิมพ์ เหรียญนี้ผมเคยห้อยบูชาอยู่นานครับ  ยิ้มกว้างๆ
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 10:05:19 AM »

ขอบคุณครับคุณNPANYIM และคุณnangkat หลวงพ่อท่านเมตตาศิษย์ทุกคน ของๆท่านทุกชิ้นมีเจ้าของ ขอให้ศรัทธาและระลึกถึงท่าน และคุณธรรมของท่านเนืองๆเถิดจะเกิดผลครับ ผมเคยถามลุงข้างบ้านซึ่งเป็นศิษย์สักของหลวงพ่อและมีพื้นเพเดิมอยู่แถววัด ว่าทำไมหลวงพ่อกวยถึงชอบสักหนุมาน ลุงเล่าว่า หลวงพ่อท่านเคยบอกว่า "ท่านชอบหนุมาน เนื่องจากเป็นปางรับใช้ ในขณะที่ตัวท่านเองก็เป็นทาสรับใช้พระพุทธเจ้า" ซึ่งผิดจากที่ผมคิดว่าท่านชอบหนุมาน เพราะหนุมานมีฤทธิ์มาก ใครพิฆาติ เข่นฆ่า ไม่อาสัญ อะไรทำนองเนี้ย...
     ผมเลยเคารพรักปฎิปทาอันนี้ของหลวงพ่อเป็นที่สุด หลวงพ่อท่านมีอุดมคติในการบวช สมดังบทสวดมนต์ทำวัตร ที่ว่า
"ข้าพเจ้า เป็นทาสของพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าเป็นนายมีอิสระเหนือข้าพเจ้า ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ข้าพเจ้าพึงเจริญในพระศาสนา ของพระศาสดา"
nopadol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 11:58:51 AM »

งดงามอย่างยิ่ง...ขอบคุณมากครับคุณสังขวานร ยิ้มเท่ห์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 03:06:11 PM »

สวย แท้ครับ ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 03:44:33 PM »

ขอบคุณครับคุณNPANYIM และคุณnangkat หลวงพ่อท่านเมตตาศิษย์ทุกคน ของๆท่านทุกชิ้นมีเจ้าของ ขอให้ศรัทธาและระลึกถึงท่าน และคุณธรรมของท่านเนืองๆเถิดจะเกิดผลครับ ผมเคยถามลุงข้างบ้านซึ่งเป็นศิษย์สักของหลวงพ่อและมีพื้นเพเดิมอยู่แถววัด ว่าทำไมหลวงพ่อกวยถึงชอบสักหนุมาน ลุงเล่าว่า หลวงพ่อท่านเคยบอกว่า "ท่านชอบหนุมาน เนื่องจากเป็นปางรับใช้ ในขณะที่ตัวท่านเองก็เป็นทาสรับใช้พระพุทธเจ้า" ซึ่งผิดจากที่ผมคิดว่าท่านชอบหนุมาน เพราะหนุมานมีฤทธิ์มาก ใครพิฆาติ เข่นฆ่า ไม่อาสัญ อะไรทำนองเนี้ย...
     ผมเลยเคารพรักปฎิปทาอันนี้ของหลวงพ่อเป็นที่สุด หลวงพ่อท่านมีอุดมคติในการบวช สมดังบทสวดมนต์ทำวัตร ที่ว่า
"ข้าพเจ้า เป็นทาสของพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าเป็นนายมีอิสระเหนือข้าพเจ้า ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ ข้าพเจ้าพึงเจริญในพระศาสนา ของพระศาสดา"

ชอบที่พี่วิเคราะห์ออกมาอย่างนี้จริงๆเลยครับ เหรียญก็สวยมากด้วยครับ... จุมพิต... ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 04:02:10 PM »

หลวงพ่อท่าน มีปรัชญาชีวิตแฝงไว้ในวัตถุมงคลของท่าน ให้ลูกศิษย์ได้ตีความเสมอเลยนะครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 08:12:01 PM »

ขอขอบคุณ คุณnopadol พี่toi คุณpichitpol และคุณคางเครา มากครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจ  ยิ้มกว้างๆ
หลวงพ่อเราไม่ชอบเทศนาว่าการ แต่ชอบการให้ทาน และการสร้างสมบุญญาบารมี เสมือนกับเป็นพระโพธิสัตว์ ผู้มุ่งตรงต่อพระโพธิญาน ในอนาคตกาลเบื้องหน้า _/|\_
หน้า: [1] พิมพ์