ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 11:29:27 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  พระผงรูปเหมือนหน้าเดียวรุ่นแรกยันต์ตรง ที่ไม่ค่อยพบเห็นกัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงรูปเหมือนหน้าเดียวรุ่นแรกยันต์ตรง ที่ไม่ค่อยพบเห็นกัน  (อ่าน 5739 ครั้ง)
หนุ่มเมืองแกลง
Newbie
*

« เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 09:57:43 AM »

พระพิมพ์นี้คุณนเรศ  นาคสมบูรณ์ ได้ลงโชว์ไว้ในหนังสือกระแสพระฉบับ 46 หน้าสี ว่าเป็น พระสมเด็จหลังรูปเหมือน รุ่นแรก ยันต์ตรง พิมพ์หน้าเดียว เนื้อผงผสมกระดูกผี
ไม่ค่อยเห็นในสนาม ยังไม่เห็นใครนำมาโชว์  นำมาให้เพื่อนๆแสดงความเห็น แต่แปลกใจว่าในหนังสือร่มโพธิ์เฉพาะกิจของ ลพ.กวย หน้า 62 ทำไมลงว่าออกวัดปากน้ำ สุพรรณบุรี 

* SSA50082.jpg (71.51 KB, 380x480 - ดู 1847 ครั้ง.)
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 10:00:43 AM »

ด้านหลังเรียบธรรมดา   ขนาดเท่าสมเด็จมาตรฐาน หนา 5 มิลฯ

* SSA50081.jpg (60.12 KB, 380x480 - ดู 1781 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 03:55:03 PM »

หายากมากๆครับ พบเห็นได้ยากมาก ผมขออนุญาตเอาภาพไปลงในหน้าวัตถุมงคลนะครับ
ที่เขาว่าอย่างนั้น เพราะคุณเฒ่า เขียนไว้ในหลังสือเล่มเเดง ว่า หลวงพ่อออกให้วัดปากน้ำครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 03:57:24 PM »

จำผิด เคยเขียนลงในนะโมฉบับเก่าๆ สิบกว่าปีที่เเล้วครับพี่ ถ้าผมค้นเจอ จะเอามาลงให้ดู เเต่ขอภาพพระไปลงก่อนละกัน

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 06:16:19 PM »

ด้วยความยินดีครับคุณ tongn005
เคยเห็นมีผู้ใหญ่อีกท่านหนึ่งแขวนบูชาอยู่  แต่สีจะคล้ำไปตามการแขวนระยะยาวซึ่งจะอมเหงื่อไคลบ้างเล็กน้อย
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2007, 12:39:58 AM »

ผมไม่เคยเจอมากก่อนเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 05:35:48 PM »

ผมเคยเห็นแต่ในรูปบ้าง
วันนี้ก็ยังเห็นในเวปนี้
แล้วจะได้เห็นองค์จริงไหมหนอ..อิจฉาจัง

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 06:37:15 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆครับ ที่ทักทายและมาโพสท์เกร็ดความรู้ ทำให้เวปของหลวงพ่อมีคุณค่าน่าเข้ามาศึกษาหาความรู้ อย่างหาดูหาอ่านที่ใหนยาก

พอดีเข้าเวปมา หลังจากไปเยี่ยมบ้านข้างเคียงมา..... เจตนาดีๆบางทีก็ต้องแล้วแต่มุมมองด้วยใช่ใหมครับ   ผมเสริมนิดเดียวสำหรับการเสาะหาพระของหลวงพ่อจากการดูรูปตามหนังสือ
จากรูป ดูได้แค่พิมพ์และธรรมชาติเฉพาะที่เห็น                        ให้น้ำหนัก     60 %
ของจริง เนื้อหา มิติของวัตถุ ความเก่า   ที่มา                        ให้น้ำหนัก    40 %

หากคิดจะยึดถือภาพในตำราเป็นแนวทางขั้นต้น  ควรหาที่เหมือนให้ได้เสียก่อน ไม่ใช่แค่คล้ายๆ ผมดูๆบางองค์อย่าว่าแต่คล้ายเลยครับ  แค่ละม้ายยังไม่ใช่เลยแต่เจ้าของก็มั่นใจว่าใช่  คนหวังดีก็เลยถูกมองว่าเป็นอื่น  ลองไปไล่ดูภาพก็เห็นชัดครับ โครงร่างหรือที่เรียกเพราะๆว่ากายวิภาคศิลป์ไม่ถูกต้อง  ไม่มีอะไรจริงๆครับ  เสริมมุมมองด้วยเหตุผลจริงๆ ผมเห็นใจคนที่ตอบหรือให้ความเห็นในพระทุกองค์มากเลยครับ มีแต่เสมอตัวกับเข้าตัว หากไม่เข้าไปทักไปตอบ  ก็จะถูกมองว่าไม่ใช่ศิษย์อย่างที่พูด ไม่รู้จริงหรือศิษย์ไม่รักกันเลย  แต่ตอบไปแล้วให้ความเห็นไปแล้ว พวกเขาได้อะไร ก้อนอิฐหรือไงครับที่มีให้พวกเขาเหล่านั้น  ทั้งๆที่ตอบแล้วบางทีแม้แต่คำว่า ขอบคุณยังไม่มีเลยแต่เขาก็ทำด้วยใจที่มีต่อผู้ที่นับถือในอาจารย์องค์เดียวกัน   อย่าไปหลงยินดีในคำชมว่า สวยครับ ยกนิ้วบ้าง เยี่ยมชมบ้าง อยากได้บ้าง สายตรงมาเองบ้าง  ความเห็นตามมารยารทและความเห็นจากข้อเท็จจริงมันต่างกันครับ  หลายองค์เมื่อโชว์เห็น เชียร์กันตรึม อยากได้กันจัง แต่พอเขาลงขายเท่านั้น เงียบไปสามวัน ใครเบื่อเวปมายาลองมาเวปนี้ก็ได้ครับ ไม่หวาน  พอฟังได้แต่มีข้อเท็จจริงครับ  เลือกเสพเอาเอง

พระผงรูปเหมือนองค์นี้ของผมก็เช่นกัน  ผมยึดเอาองค์ที่คุณนเรศ นาคสมบูรณ์ โชว์เอาไว้และจากภาพจะตรงกันและมีคุณสมบัติบางอย่างที่เหมือนกัน ในเนื้อพระจะแตกเป็นรอยรานเล็กๆเฉพาะผิวด้านหน้า ด้านหลังไม่เป็น

วันหนึ่งพวกเราอาจมีโอกาสพบกันในสังคมเล็กๆที่อบอุ่นนะครับ

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 07:46:24 PM »

รุ่นนี้จะโดนน้ำไม่ได้เลยครับ เนื้อจะฟู และยุ่ยได้ครับการเก็บรักษาต้องระวัง ไม่เหมือนพระสมเด็จทั่วไปครับ ขอบคุณครับ...

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 08:26:12 PM »

แหมพี่ฟาโรห์โดนใจผมจริงๆเลย ลักษณะคำพูดที่พี่คิดแล้วโพสออกมาเป็นลักษณะของคนที่เรียบเรียงความคิดได้เป็นอย่างดี ผมสังเกตุมาหลายกระทู้แล้ว ไม่ธรรมดาเลยนะครับพี่...เก่ง... ยิ้มกว้างๆ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 10:50:08 PM »

คุณฟาโรห์ คิดเหมือนกับหลายๆ ท่าน ผมเองก้อได้แต่เข้าไปมองตากริ๊บๆ no vote! no comment!  ยิงฟันยิ้ม

คุณหมอ แอบเห็นนะไปน้อยใจอะไรมาน้อกับเว็บข้างบ้าน ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 10:29:39 AM »

เห็นด้วยกับการแสดงความคิดของคุณฟาโรห์ครับ
และเห็นด้วยกับคุณหมอที่ชื่นชมคุณฟาโรห์  ถ้าทุกคนคิดและใช้คำพูดได้ดีอย่างคุณฟาโรห์
กระทู้ขัดแย้ง หรือกระทู้เข้าใจผิดคงไม่มีครับ
ดีครับใช้คำว่าต่างมุมมองกันไป..ไม่เจ็บปวดทั้งฝ่ายตั้งกระทู้และฝ่ายเข้ามาตอบ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
หน้า: [1] พิมพ์