ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 12 พฤษภาคม 2024, 02:39:05 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  อยากให้เหมือนเดิม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เหมือนเดิม  (อ่าน 1977 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 09:17:28 AM »

เป็นเกจิอาจารย์  ใครบ้างว่าสบาย วันหนึ่งกิจนิมนต์ 2 - 5 งาน นั่งรถตู้ วันละหลายร้อย กิโลเมตร มีคนถามว่า  " จำวัดในรถตู้ก็ได้  "   ท่านจะตอบว่า "  ลองมานั่งบ้างซิ "
      นี่คือภาพอภินิหารที่สุด ของหลวงปู่เจือ ปิยสีโล  ภาพแรกตอนเป็นเกจิพื้นที่   ภาพหลังตอนเป็นเกจิ ระดับประเทศ    ถ่ายภาพห่างกัน ประมาณ 5  ปี

* scan01.jpg (28.32 KB, 300x443 - ดู 252 ครั้ง.)

* scan02.jpg (24.37 KB, 401x300 - ดู 245 ครั้ง.)
chet008
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 02:08:58 PM »

เหมือนท่านเป็นหนี้เค้าเลยต้องใช้หนี้น่ะครับ น่าเห็นใจท่านนะครับ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 02:38:55 PM »

ยังไงก็หนีไม่พ้นหรอกครับ...บุญบารมีสูงย่อมมีผู้ขอแบ่งบุญเสมอ....
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 04:36:59 PM »

จริงอย่างที่อย่างที่ พี่chet008 เขียนมานะครับ  มีวันหนึ่งหลวงปู่จารเบี้ยเสร็จ ตี 5 กว่าๆ มีลุงแก่ๆน่าจะเพื่อนกับหลวงปู่ ถามท่านว่า " อยู่ทำไมยันสว่างไม่หลับไม่นอนทุกวัน "  หลวงปู่ท่านตอบว่า " ก็ไม่รู้เหมื่อนกันว่า ใช้หนี้เขา หรือ สร้างบุญใหม่ " แล้วท่านก็ยิ้ม 
chet008
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 07:50:13 PM »

ผมว่าการที่พระอาจารย์บางรูปต้องมานั่งหามรุ่งหามค่ำเสกของจารอักขระจนไม่มีเวลาพักผ่อน ประกอบกับท่านต้องสงเคราะห์บรรดาลูกศิษย์ลูกหาที่ไปพบท่านด้วยความเมตตา เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ท่านอยู่กะพวกเราไม่ได้นาน เพราะสังขารของท่านบางรูปก็ล่วงโรยมากแล้ว ดูแล้วก็ให้รู้สึกเวทนาท่านมากเลยนะครับ ผมยังจำได้ตอนบั้นปลายชีวิตของหลวงพ่อเกษม เขมโก แห่งสุสานไตรลักษณ์ ท่านรับใช้ญาติโยมจนวาระสุดท้ายแห่งชีวิตจริงๆ  ขนาดท่านนอนไม่รู้สึกตัวอยู่ห้องไอซียูแล้ว ก็ยังมีการโยงสายสิญจ์จากเตียงมาล้อมวัตถุมงคลกองมหึมาที่อยู่ข้างเตียงท่าน เห็นแล้วน้ำตามันพาลจะไหลออกมาเสียให้ได้ มนุษย์เราก็เหลือเกินนะครับ กะจะให้มรณะคาพิธีปลุกเสกเลยรึไง  เพราะการปลุกเสกแต่ละครั้งท่านต้องใช้พลังปราณอย่างมาก จึงจะอัดพลังเหล่านั้นลงในวัตถุมงคลได้ ผมว่าการที่เราไปกราบพระอาจารย์ต่างๆที่เรานับถือควรจะใช้วิจารณาญาณสักนิดนะครับ อย่าให้ท่านต้องเสกต้องเป่ามากเลยครับ ท่านจะได้อยู่กะพวกเรานานๆ ท่านทั้งหลายมีความเห็นเหมือนผมรึเปล่าครับ?  แค่ไปกราบไปไหว้ท่านแล้วทำบุญกะท่านด้วยความเคารพได้ชมบารมีท่านก็น่าจะพอแล้วจริงไม๊ครับ ท่านขาดเหลืออะไรก็หามาถวายท่านผมว่าได้บุญมหาศาลแล้วครับกับการได้พบพระอริยะเจ้าในแต่ละครั้ง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 08:41:16 PM »

พระสาวกของพระพุทธเจ้า เผยแผ่พระพุทธศาสนา น่าเลื่อมใสครับ  ยิ้มเท่ห์
sidwat
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 09:39:10 PM »

ผมว่าเป็นการสร้างบารมีครับ หลวงปู่ท่านเมตตาสูงมาก ลูกศิษย์ท่านถึงมีมากมาย ใครอยากได้อะไรถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงท่านจะทำให้ครับ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 08:26:52 AM »

ขอขอบคุณ คุณchet008  คุณโอ๋   พี่ศิษย์วัด  อีกครั้งนะครับ
      หลวงปู่ท่านจะสอนผมเสมอว่า
  1.  ตัณหา มันไม่เต็ม  มันพร่องเสมอ นั่นคือ ทุกอย่างที่เรามีแล้วไม่มีคำว่าพอตลอดเวลา มันจะขาด   อยู่เสมอต้อง พึงระวังไว้
  2.  รู้จักพอ ก็เป็นสุข สนุกใจ  นั่นคือ ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ถ้ารู้จักคำว่าพอ  มีความสุขจริงๆ
  3.  คนลุล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร  นั่นคือ งานที่ทำในวันนี้ต้องทำให้เสร็จ เพราะพรุ่งนี้มีงานใหม่ให้ทำ
       เป็นข้อคิดง่ายๆ แต่ถ้านำไปปฏิบัติเราจะพบความสุขครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 10:21:42 AM »

กราบหลวงพ่อครับ ยิงฟันยิ้ม
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 10:57:52 AM »

ช่วงนี้สุขภาพหลวงปู่ก็ยังไม่แข็งเหมือนปกติ เมื่อคืนนี้ ไปงานพุทธาภิเษกที่วัดสิงห์ ( นครชัยศรี ) กลับประมาณ 20.00 น พักประมาณ 1 ชั่วโมง ก็อธิฐานจิต มวลสาร จัดทำวัตถุมงคลองค์โป๋หลุย วัดทรงคนอง ( สามพราน ) หลวงปู่ไม่ได้ทำเบี้ย ( เหนื่อยมาก )ได้แต่ นั่งคุยกับลูกศิษย์ รุ่นเก่าๆ หลายท่าน โดยเฉพาะพี่ศิษย์วัด  ( รูปหล่อ )  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 08:00:31 PM »

เกจิสมัยนี้ผมว่ามรณะภาพเพราะลูกศิษย์รับงานครับ
  เกจิหลายท่านที่ผมไปกราบมีลูกศิษย์คอยกันเข้าถึงยากมาก
  คงกลัวท่านเหนื่อย แต่ตอนรับงานไกลแค่ใหนก็พาท่านไป โกรธ

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 08:32:23 AM »

เรียนพี่nattavude
    ต้องยอมรับว่าช่วงปี49 - 50  กระแสองค์จตุคาม มาแรง แทบทุกวัดต้อง  จัดสร้างเพื่อนำเงินเข้าวัดเพื่อบูรณะปฏิสังขร  สิ่งของในวัด  ก็ต้องนิมนต์เกจิมา พุทธาภิเษก ถ้าไม่มาที่วัด ก็ถ่ายรูปโฆษณาไม่ได้ ในปัจจุบันนิยมเกจิที่อายุมากๆ เนื่องจากสายวิทยาคมต่อ จากเกจิรุ่นก่อน 2500 โดยตรง ไม่ใช่ศิษย์หลาน  ถามว่าลูกศิษย์รุ่นเก่าๆเป็นห่วงหลวงปู่ไหม   ผมตอบได้เลยว่า   ถ้าเป็นรุ่นเก่าจริงๆ จะเป็นห่วงหลวงปู่เจือมาก    และไม่มีส่วนเกียวข้องผลประโยชน์ของหลวงปู่เลย   และไม่กันเมื่อรุ่นน้องเข้าไปกราบหลวงปู่   เขามาด้วยใจจริงๆ   รุ่นนี้เขามาช่วยงานหลวงปู่   ตั้งแต่ไม่มีใครรู้จักหลวงปู่เลย  หลายสิบปีแล้ว  ถ้าไปกราบหลวงปู่จะไม่รู้เลยว่า  ใครเป็นศิษย์รุ่นเก่า เนื่องจากเขาไม่แสดงตัว  ที่แสดงตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ ส่วนมากช่วยงานไม่ถึงสิบปี เป็นธรรมดาที่เกจิแต่ละองค์มีลูกศิษย์มาก ก็ต้องมีแฝงไป เพื่อผลประโยชน์บ้าง  ถือว่าหลวงพ่อแต่ละท่านทำทานกับลูกศิษย์ก็แล้วกันครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์