ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 11 พฤษภาคม 2024, 07:53:54 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  มีด ดอนยายหอม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีด ดอนยายหอม  (อ่าน 4371 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 10:54:37 PM »

ในนครปฐม สองสำนักที่มีชื่อเสียงมากๆ เเละมีศิษย์เก่งสืบทอดวิชามาจนถึงปัจจุบัน คือ สำนักวัดกลางบางเเก้ว เเละสำนักวัดดอนยายหอม นับว่าเป็นโชคดีของศิษย์ที่จะได้มีที่พึ่งในเวลาต่อไป

สำนักวัดดอนยายหอม หลวงพ่อเเช่ม เป็นพระที่เก่งมาก พระเครื่องของท่าน หลายรุ่นราคาไม่เเพง จัดอยู่ในประเภทของดีราคาถูก วัตถุมงคลของหลวงพ่อเเช่ม ส่วนมากที่พบเห็นจะเป็นพระเครื่องเสียส่วนใหญ่ ทั้งที่ในความเป็นจริง หลวงพ่อเเช่ม ท่านลงเครื่องรางได้ขลังมาก เเต่ไม่ค่อยทำ

วิชาวัวธนูของหลวงพ่อเเช่ม เป็นอีกวิชานึงท่านทำได้ขลัง เเต่ตามความเชื่อตามโบราณกาล วัวธนูที่ขลังจริงๆ มีอานุภาพทั้งป้องกัน เเละทำลาย ซึ่งหมายถึงทำให้ฝ่ายตรงข้ามถึงเเก่ชีวิตได้ หรือยามเฝ้าบ้าน โจร ขโมยอาจถูกวัวธนูทำร้ายจนถึงเเก่ชีวิตได้ หลวงพ่อเเช่มท่านเลย เน้นทางด้านคุ้มครอง ท่านเลยสร้างเป็นพระโคศุภราช ดีทางให้คุณเเละคุ้มครอง พระโคของหลวงพ่อเเช่ม เป็นวัวทรงเครื่อง หล่อด้วยโลหะ ขนาดบูชา ปัจจุบัน พบเห็นยากมาก เป็นอีกหนึ่งเครื่องรางที่ผมปรารถนา อยากได้ มาร่วมกับ ผ้ายันต์ช้างของหลวงพ่อฉาบ เเละนกคุ้มของหลวงพ่อกวย

เครื่องรางอีกอย่างของหลวงพ่อเเช่มที่หาดูยากมาก นั่นคือ มีดหมอ หลวงพ่อสร้างไว้น้อยมาก มีทั้งด้ามใหญ่เเละด้ามเล็ก ด้ามไม้ฝักไม้ มีจารตามด้ามเเละฝัก เเละที่ใบมีด ตอกชื่อวัด เป็นเอกลักษณ์

เรื่องมีดหมอหลวงพ่อเเช่มนี้ เคยเห็นในบางเวป มีนักสะสมบางท่าน เอาไปตีเป็นหลวงพ่อเงินเฉยเลย ครับ

* meed-lpChaem1.jpg (148.37 KB, 500x579 - ดู 1892 ครั้ง.)

* meed-lpChaem2.jpg (135.27 KB, 500x672 - ดู 1608 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 10:56:50 PM »

ตัวตอกบนในมีด เเละมีการตอกชื่อวัดกำกับ

* meed-lpChaem3.jpg (144.92 KB, 600x478 - ดู 1639 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 11:00:03 PM »

รอยจารที่ปลอกเเละด้ามมีด
การจาร สวยงาม วิจิตร มีการเล่นหางหรือหนามเตยได้สวยมาก รอยจารนี้ผมไม่ทราบว่า เป็นของหลวงพ่ออวยพร หรือศิษย์บางท่าน ต้องรอให้สมาชิกทางสายนครปฐมมาช่วยพิจารณา

เท่าที่เคยเจอมา รอยจารของวัดดอนยายหอม เเละรอยจารของวัดบางพระ ของหลวงพ่อเปิ่น คนที่จาร ลายมือสวยมากครับ

* meed-lpChaem4.jpg (146.25 KB, 600x599 - ดู 1887 ครั้ง.)

หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 11:01:52 PM »

หมู่นี้เล่นของมีคมกันจัง ฮ่าๆ ยิ้มกว้างๆ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 11:02:25 PM »

พูดถึงหลวงพ่อเเช่ม ครั้งนึงศิษย์หลวงพ่อกวย ได้ทำรูปหลวงพ่อไว้เเจกงานที่วัด เอารูปไปให้หลวงพ่อเเช่มเสก หลวงพ่อเเช่มได้กล่าวบางอย่างถึงหลวงพ่อกวย ไว้คราวหน้าจะเล่าให้ฟังครับ ยิ้ม

สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 11:05:13 PM »

ครับลายมือเหมือนของหลวงพ่อเปิ่นครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
so_sax
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 11:46:52 PM »

สวยมากๆๆๆครับ ทั้งมีดหมอ  วัวธนู ของหลวงพ่อแช่ม หายากอยู่ครับ อีกอย่างคนพื้นที่หวงเหมือนกัน ผมตามจีบอยู่เหมือนกันครับมีดหมอ ครั้งหนึ่งมีดหมอหลวงพ่อแช่มเคยหลุดมาที่สนามแห่งหนึ่งแถวฝั่งธน ผมช้าไปก้าวเดียวเองเสียดายจนทุกวันนี้ ร้องไห้
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2008, 10:20:01 AM »

สมัยผมเริ่มเก็บพระเครื่องสายนครปฐม ผมเก็บวัตถุมงคลหลวงพ่อแช่ม มากที่สุด ราคาไม่แพง เนื่องจากท่านเป็น เทพเจ้าแห่งความเมตตาจริงๆๆ  ท่านแจกอย่างเดียว พระท่านเลยหาได้ง่ายในสมัยนั้น แต่เป็นพระสายนครปฐมที่หลวงพ่อเกษม พระอรหันต์แห่งลำปาง  กล่าวชมว่าหลวงพ่อแช่ม มีเมตตาสูงมาก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2008, 10:00:20 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขุนนนท์
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2008, 02:33:25 PM »

เมื่อปี พ.ศ.2528 ผมได้รับอุบัติเหตุกระดูกสันหลังเดาะขาข้างซ้ายตายยกไม่ไดได้ไปให้ท่านพรมน้ำมนต์ให้ต่อมาอีก เจ็ดวันเคลื่อนไหวได้เป็นปกติ   ลายมือที่จารผมว่าเป็นลายมือของหลวงปู่ลองเปรียบเทียบกับผ้ายันต์ที่ผมได้รับมาดูครับ  ทุกวันนี้เสียดายไปกราบท่านบ่อยๆแต่ไม่เคยเช่าวัตถุมงคลในตู้เลยได้แต่รับจากมือท่านอย่างเดียวไปกราบท่านหนใดใครจะทำบูญหรือไม่ท่านจะแจกให้ทุกคนที่เข้าไปหาท่าน   มีดสวยจริงๆครับเป็นของหายากไม่ค่อยมีให้เห็นนับเล่มได้เลย   ขอบคุณมากครับพี่

* DSCN6149_resize.JPG (148.33 KB, 614x461 - ดู 1525 ครั้ง.)

ขอบคุณข้าวทุกเม็ด น้ำทุกหยด
    เพื่อนใหม่ คือของขวัญที่ให้กับตัวเอง
mond
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2008, 09:46:06 PM »

พูดถึงหลวงพ่อเเช่ม ครั้งนึงศิษย์หลวงพ่อกวย ได้ทำรูปหลวงพ่อไว้เเจกงานที่วัด เอารูปไปให้หลวงพ่อเเช่มเสก หลวงพ่อเเช่มได้กล่าวบางอย่างถึงหลวงพ่อกวย ไว้คราวหน้าจะเล่าให้ฟังครับ ยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม มาเร็วๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อปี พ.ศ.2528 ผมได้รับอุบัติเหตุกระดูกสันหลังเดาะขาข้างซ้ายตายยกไม่ไดได้ไปให้ท่านพรมน้ำมนต์ให้ต่อมาอีก เจ็ดวันเคลื่อนไหวได้เป็นปกติ   ลายมือที่จารผมว่าเป็นลายมือของหลวงปู่ลองเปรียบเทียบกับผ้ายันต์ที่ผมได้รับมาดูครับ  ทุกวันนี้เสียดายไปกราบท่านบ่อยๆแต่ไม่เคยเช่าวัตถุมงคลในตู้เลยได้แต่รับจากมือท่านอย่างเดียวไปกราบท่านหนใดใครจะทำบูญหรือไม่ท่านจะแจกให้ทุกคนที่เข้าไปหาท่าน   มีดสวยจริงๆครับเป็นของหายากไม่ค่อยมีให้เห็นนับเล่มได้เลย   ขอบคุณมากครับพี่

สุดยอดครับ เป็นที่กระดูกสันหลัง 7วันหายได้นี่เรียกว่า ปาฏิหารย์ เลยนะครับนั่น
ขุนนนท์
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มกราคม 2008, 05:59:26 PM »

ถูกต้องครับพี่ mond เหมือน ปาฏิหารย์ครับนับเป็นบุญของผมช่วงนั้นคิดว่าตัวเองจะเดินไม่ได้แล้วครับ

ขอบคุณข้าวทุกเม็ด น้ำทุกหยด
    เพื่อนใหม่ คือของขวัญที่ให้กับตัวเอง
หน้า: [1] พิมพ์