ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 12:37:57 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  แคล้วคลาดเพราะหลวงพ่อ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แคล้วคลาดเพราะหลวงพ่อ  (อ่าน 3476 ครั้ง)
Sitprang
Jr. Member
**

« เมื่อ: 20 กันยายน 2007, 11:39:32 PM »

ผมพึ่งกลับมาจากไปธุระที่ จ. พะเยา อยู่ที่นั่น 2 -3 วัน พะเยายังน่าเที่ยวน่าอยู่เหมือนเดิม อากาศดี ค่าครองชีพต่ำ สังคม-ชุมชน ก็เป็นมิตร
สถานที่สำคัญ ที่คารพสักการะ ศูนย์รวมใจคนที่นั่น ก็มี วัดพระเจ้าตนหลวง พระธาตุจอมทอง วัดอนาลโย และ วัดห้วยแก้วหลวง ฯลฯ ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวหลัก ก็จะมี กว๊านพะเยา สวยงามเป็นธรรมชาติ นักท่องเที่ยวไปกันเยอะ
การเดินทางไปเหนือครั้งนี้ ช่วงขาไป ผมใช้เส้นทางกรุงเทพฯ – นครสวรรค์ เข้าพิษณุโลก อุตรดิตถ์ ไปแพร่ และพะเยา ตามลำดับ ก็ถือว่าราบรื่นดีทุกประการ
แต่ที่ทำให้วิตกกังวลเล็กๆ คือ การตรวจค้นของตำรวจตามด่านต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สำหรับการเดินทางช่วงขากลับเข้ากรุงเทพฯ เพราะมองไปอีกฝั่งถนน เห็นตรวจกันละเอียดยิบ ทั้งค้นรถ ค้นกระเป๋า และสัมภาระต่างๆ ตามนโยบายป้องกันยาเสพติด และคนต่างด้าวผิดกฎหมาย
นึกถึงสภาพถ้าเป็นตัวเอง น่าหนักใจ กลัวว่าถ้าติดตามสังเกตไม่ทัน ขณะที่ตำรวจรวมกันเข้ามาตรวจค้น เดี๋ยวจะเป็นเรื่องขึ้นมาได้
มีเรื่องที่ยังจำไม่ลืมทำนองนี้ เหตุการณ์แรก ญาติผู้หญิงของเพื่อนผม มีอาชีพนักร้องต้องเดินทางไปร้องเพลงที่ ไนท์คลับ จ.เชียงใหม่ อยู่ประจำ
ครั้งหลังสุด เธอเดินทางไปเชียงใหม่พร้อมกับแฟน ซึ่งปกติทำงานอยู่ที่กรุงเทพฯ เป็นเจ้าหน้าที่ของธนาคารแห่งหนึ่ง ขากลับ ลูกค้าที่เป็นแขกประจำขอฝากของเข้ากรุงเทพฯ เธอก็รับฝากไว้โดยไม่สงสัยแต่อย่างใด
ขณะที่กำลังรอเช็คอินขึ้นเครื่องกลับเข้ากรุงเทพฯ ทั้งญาติเพื่อนและแฟน ถูกตำรวจ ปดส. บุกจับคาสนามบิน ข้อหาครอบครอง – เตรียมขนย้าย ยาเสพติดประเภท เฮโรอีน
เหตุการณ์นี้เกิดมาร่วม 10 ปีแล้ว ปัจจุบันคนที่อยู่ในเหตุการณ์ ยังถูกคุมขังที่เรือนจำเชียงใหม่ เป็นนักโทษเด็ดขาดถูกศาลชั้นต้น และศาลอุธรณ์ พิพากษาประหารชีวิต
อีกเหตุการณ์หนึ่ง เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เป็นช่วงที่ผมกับเพื่อนเข้าไปรับเหมางานในบางพื้นที่ของสนามบินใหม่ คนงานของเพื่อนผม นั่งรถมากับญาติ เพื่อเดินทางเข้ากรุงเทพฯ
ระหว่างทาง ถูกตำรวจที่ด่านตรวจแห่งหนึ่ง จับและแจ้งข้อหาว่ามีใบกระท่อมไว้ครอบครอง พร้อมกับโยนหลักฐานที่เป็นใบกระท่อมมัดหนึ่งให้ดู คนงานเพื่อนก็ปฏิเสธ เพราะตลอดชีวิตเคยแต่เห็นกระท่อมเป็นหลังๆ แต่ไม่เคยเห็นใบของมัน จั๊กแหล่ว... หลังจากยืนโต้เถียงกันอยู่นาน เมื่อตำรวจเห็นว่าคงยัดข้อหาให้ไม่ได้ สุดท้ายก็ปล่อยตัวคนงานเพื่อนออกมา เรื่องก็จบกันไป
การเดินทางขากลับเข้ากรุงเทพฯ ผมเปลี่ยนมาใช้อีกเส้นทางหนึ่ง และผมก็คิดว่าหลวงพ่อกวย ท่านคงมีญาณหยั่งรู้เรื่องเล็กๆ ของผมด้วยแน่
ผมใช้เส้นทาง พะเยา – ลำปาง เข้าตาก, กำแพงเพชร นครสวรรค์ ปรากฏว่า วันนั้น ผมเจอด่านตำรวจมากกว่าเส้นทางเดิมเสียอีก และทุกจุด ก็เข้มงวดไม่แพ้กัน ทำให้หนาวๆ ร้อนๆ ไม่น้อย

แต่ก็เป็นเรื่องแปลก ผมเห็นแต่รถคนอื่นที่ถูกเรียกตรวจ แต่กับผมตำรวจกลับปล่อยให้ผ่านไปง่ายดายทุกด่าน
จำได้ว่า ถ้ามีรถจำนวนมากขับตามกันเข้าด่าน ไม่รถคันหน้าผม ก็ต้องเป็นคันหลังที่ตามมานั่นแหละ ที่จะต้องถูกเรียกตรวจ แต่ถ้ามีรถผมคันเดียว ตำรวจก็เพียงส่งสัญญาณให้ชะลอรถ มองหน้าผม แล้วก็โบกมือให้ผ่านไป เป็นอย่างนี้ตลอด จนเดินทางเข้ากรุงเทพฯ ได้โดยสวัสดี

ผมแคล้วคลาดเพราะหลวงพ่อ.
ศิษย์แพร่ง
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2007, 11:45:20 PM »

ประสบการณ์เดียวกับ เหรียญตาเกี้ย ที่หลวงพ่อกวยเสกเลยครับ ตำรวจมองไม่เห็นครับ  ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 07:55:38 AM »

ประสบการณ์เดียวกับ เหรียญตาเกี้ย ที่หลวงพ่อกวยเสกเลยครับ ตำรวจมองไม่เห็นครับ  ยิงฟันยิ้ม
คุณโอ๋ครับตอนนี้คุณโตแกเห็น.. ยิงฟันยิ้ม เรื่องดีมากเลยครับพี่ศิษย์แพร่ง เอามาลงอีกนะครับผมติดตามเรื่องของพี่เสมอมาครับ... ยิงฟันยิ้ม
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 08:18:23 AM »

ถูกต้องครับคุณหมอ ผมเห็นหลวงพ่อโม ของคุณโอ๋เต็มไปหมดอยากได้ๆ (โดยเฉพาะรูปหล่ออัฐิ) เห็นว่าได้มาใหม่ต้องมาให้ตรวจสอบซะดีๆ

*ขอบคุณๆ ศิษย์แพร่งที่ลงประสบการณ์ให้ฟังเรื่อยๆ เมื่อก่อนตำรวจมีข่าวดังมากในเรื่อตรวจค้นแล้วยัดข้อหาหลายๆ คนขยาดเลย  แต่เด๋วนี้ผมว่าสื่อต่างๆ มันไว บทลงโทษตำรวจนอกรีดมันหนักถึงขั้นออก น้อยแล้วครับที่จะเป็นแบบเก่า (หมดยุค 2499 ซะแล้ว)

บางทีพักหลังวัยรุ่นเป็นกลุ่มๆ ยังไม่กลัวเลย พวกนี้หัวแพทย์ทั้งนั้นก่อกวนให้ตำรวจโมโห แล้ววิวาท ตำรวจซวยก้อมีหลายราย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 11:51:28 AM »

ถูกต้องครับคุณหมอ ผมเห็นหลวงพ่อโม ของคุณโอ๋เต็มไปหมดอยากได้ๆ (โดยเฉพาะรูปหล่ออัฐิ) เห็นว่าได้มาใหม่ต้องมาให้ตรวจสอบซะดีๆ

*ขอบคุณๆ ศิษย์แพร่งที่ลงประสบการณ์ให้ฟังเรื่อยๆ เมื่อก่อนตำรวจมีข่าวดังมากในเรื่อตรวจค้นแล้วยัดข้อหาหลายๆ คนขยาดเลย  แต่เด๋วนี้ผมว่าสื่อต่างๆ มันไว บทลงโทษตำรวจนอกรีดมันหนักถึงขั้นออก น้อยแล้วครับที่จะเป็นแบบเก่า (หมดยุค 2499 ซะแล้ว)

บางทีพักหลังวัยรุ่นเป็นกลุ่มๆ ยังไม่กลัวเลย พวกนี้หัวแพทย์ทั้งนั้นก่อกวนให้ตำรวจโมโห แล้ววิวาท ตำรวจซวยก้อมีหลายราย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหะ ๆ คุณโตไปตั้งด่านที่ไหนบอกด้วยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 12:17:58 PM »

ประสบการณ์คล้ายๆกันครับ เมื่อเดือนก่อนนี้เอง ผมขับรถ 120 (ปกติขับไม่เกิน100 ประหยัดน้ำมัน)
ไปเจอด่านตรวจจับความเร็ว คิดว่าโดนเรียกแน่เพราะตำรวจก้าวขามา1ก้าว จังหวะนั้นเองอธิฐานบอก
หลวงพ่อช่วยด้วยไม่อยากเสียตังค์ค่าปรับ บอกหลวงพ่อเสร็จตำรวจก้าวขากลับถอยหลังปล่อยรถผมไปเฉยเลย 
 แล้วก็มีเหตุการณ์คล้ายๆนี้อีกหลายครั้งครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 06:11:15 PM »

มาลงเรื่อยๆครับ ชอบอ่านประสบการณ์ พาเพลินแบบนี้ครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์