ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 09 พฤษภาคม 2024, 02:27:45 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ต้นฉบับ อรหันต์เเปดทิศ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นฉบับ อรหันต์เเปดทิศ  (อ่าน 4260 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 02:54:56 PM »

ผ้ายันต์อรหันต์เเปดทิศ หลวงปู่จารด้วยปากกาหมึกจีน ลายมือสวยงามมากๆ การจารมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ดูง่าย

ผ้าผืนนี้ เคยอยู่ในครอบครองของเซียนใหญ่เเห่งเมืองสรรคบุรีท่านนึง หลังจากที่ได้เห็นเพราะพี่เขาจะพกติดตัวตลอด ตามอ้อนวอนขอก็ไม่ขาย เลยต้องรอมาอีกร่วม ๙ ปี ด้วยบารมีหลวงปู่ทำให้เจ้าของใจอ่อน เลยตกมาถึงผม

การจารด้วยปากกาหมึกจีน เป็นลายมือยุคเเรกๆ การจารมั่นคง สวยงาม มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ยันต์อรหันต์เเปดทิศนี้ เป็นยันต์ที่หลวงปู่มั่นใจมากๆ ท่านเลยสร้างเป็นผ้ายันต์เเดงขึ้นมารุ่นนึง ที่เรียกกันว่าผ้าเเดง หรือผ้ายันต์สงครามลาวเมื่อปี ๒๕๑๘ ที่ก่อประสบการณ์กันปืน จนเป็นที่เลื่องลือ เเละต่อมาท่านก็สร้างเป็นรูปยันต์กระดาษกันภัยด้วยเช่นกัน

ผมได้ดูวีซีดี เกี่ยวกับเรื่องราวของหลวงปู่ มีช่วงสัมภาษณ์ ศิษย์หลวงปู่ท่านึงบอกว่า เป็นคนออกเเบบยันต์ต่างๆให้หลวงปู่ ฟังเเล้วรู้สึกตะขิดตะขวงใจยังไงชอบกล เพราะหลวงปู่ท่านเป็นผู้คงเเก่เรียน วิชาต่างๆทีท่านให้ศิษย์ไปนั้น เป็นเเค่เล็กๆน้อยๆเท่านั้น เมื่อเทียบกับคุณวุฒิของหลวงปู่

เรื่องการเช่าหาผ้ายันต์ต่างๆ ที่เป็นลายมือ โปรดระวังมากๆ เพราะบางยันต์หลวงปู่ก็ใช้เหมือนกับพระเกจิอิ่น อีกประการ ลายมือของหลายๆเกจิก็มีความคล้ายคลึงกัน ถ้าลายมือไม่มีเอกลักษณ์จริงๆ หรือสามารถเเยกเเยะได้ชัดเจน ก็อย่าเสี่ยงครับ พระเครื่องต่างๆของหลวงปู่ยังมีให้เลือกอีกมาก

การผูกยันต์ ในสุดเป็นคาถาหลวงฃพ่อเฒ่า อะปะจะคะ เดินสลับกันเเบบสั้น
ต่อมาเป็นยันต์องค์พระ
จากนั้น ล้อมรอบด้วยยันต์อิติปิโสเเปดทิศ ทั้งเเปดด้าน
ถัดมาเป็นยันต์ในตาราง ล่างสุด คาถา นะโมพุทธายะ เดินสลับกันทั้งเเปดด้าน
ถัดมาเป็นคาถา มะอะอุ เดินสลับกันจนถึงยอดตาราง
นอกสุด หลวงปู่ลงคากำกับไว้ทั้งเเปดทิศ พร้อมเขียนชื่อทิศกำกับไว้ด้วย

ถือเป็นงานที่ทางคุณค่าเเละคงความศักดิ์สิทธิ์มากๆชิ้นนึงของหลวงปู่กวยครับ

* original-Paedthis1.jpg (140.22 KB, 700x690 - ดู 1394 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 02:55:52 PM »

ด้านในสุด คาถาหลวงพ่อเฒ่า ยิ้ม

* original-Paedthis2.jpg (146.89 KB, 525x700 - ดู 1398 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 02:56:49 PM »

ผ้านี้ หลวงปู่เขียนตีค่าไว้ด้วย

การลงยันต์กำกับทิศเเต่ละด้าน ท่านลงภาษาไทย โดยใช้ชื่อย่อ เช่น พา ย่อมาจากทิศบูรพา ดร ย่อมาจากทิศอุดร ดี ย่อมาจากทิศหรดี เณ ย่อมาจากทิศอาคเณย์ เป็นต้น  ยิ้ม

การลงคาถาหัวใจเเต่ละด้าน จะลงคาถาตัวท้ายกำกับเสมอด้วยคาถาตัวเเรกของวรรค เช่น ติหังจะโตโรชินัง หลวงปู่จะลงด้วย ติหังจะโตโรชินังติ คล้ายกับสำนักของหลวงพ่อจง ที่สอนให้หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย คือ การนำตัวเเรกมาปิดท้ายอีกครั้ง เพื่อกันเสื่อมเเละกันการคัดวิชา เช่นเมื่อครั้งที่หลวงพ่อมี ทำเเหวนหัวสิงห์ตามตำรับหลวงพ่อจงเมื่อปี๒๕๓๐ ก็ลงคาถาที่ตัวเเหวนด้วย หัวใจนวหรคุณ อะสังวิสุโลปุสะพุพะอะ คือเอาตัวอะมาลงกำกับอีกท้ายครั้ง ครับ

* original-Paedthis3.jpg (120.05 KB, 700x484 - ดู 1367 ครั้ง.)

* original-Paedthis4.jpg (138.92 KB, 700x538 - ดู 1364 ครั้ง.)

* original-Paedthis5.jpg (127.65 KB, 700x544 - ดู 1345 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 02:57:40 PM »

อีกด้านของผ้า หลวงปู่ลงประทับด้วยตราหนุมาน ที่เเกะด้วยบล็อกไม้ ยิ้ม

* original-Paedthis6.jpg (121.96 KB, 700x443 - ดู 1318 ครั้ง.)

* original-Paedthis7.jpg (147.06 KB, 695x537 - ดู 1338 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 03:05:23 PM »

ผ้ายันต์อรหันเเปดทิศ หรือผ้ายันต์สงครามลาวออกปี ๒๕๑๘ เเละรูปถ่ายกันภัยเเปดทิศ

การลงยันต์เป็นเเบบเดียวกับผ้ายันต์ผืนขาวทุกประการ

ผ้ายันต์อรหันต์เเปดทิศ มีลูกศิษย์หลวงปู่ได้จารให้หลวงปู่เสกก็มี เเละหลังหลวงปู่มรณภาพเเล้วไม่เเน่ใจว่าศิษย์หลวงปู่ยังจารออกมาอีกหรือไม่ เพราะที่เห็นมาลงหรือขายกันจะเป็นอย่างนั้น ลักษณะเป็นผ้าขาว ลงด้วยปากกาลูกลื่น เช่าหาโปรดรอบคอบนะครับ ยิ้ม

* original-Paedthis8.jpg (125.65 KB, 700x796 - ดู 1291 ครั้ง.)

* original-Paedthis9.jpg (112.6 KB, 700x669 - ดู 1278 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 03:19:23 PM »

ลายมือหลวงปู่ก่อนปี๒๕๐๐ เขียนด้วยปากกาหมึกจีน ลายมือยุคเดียวกับผ้ายันต์ผืนเเรก ยิ้ม

* original-Paedthis0.jpg (100.36 KB, 600x570 - ดู 1258 ครั้ง.)

JOKER
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 03:40:56 PM »

ลายมือหลวงพ่อ  หลากหลายรูปแบบ  แต่ถ้าท่านบรรจงเขียนรับรองสวยมาก  บางทีก็หวัดอ่านไม่ออก ยิ้ม 
somsak
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 09:16:36 PM »

เข้ามาชมครับ สุดยอดในเรื่องข้อมูลเช่นเคยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 09:35:58 PM »

คุณค่าสูงยิ่งครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 10:43:28 PM »

ดูง่ายครับ ยิ้ม
ผ้ายันต์แบบนี้ไม่ได้เห็นนานแล้วครับ ยิ้ม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 10:53:17 PM »

ยังไม่มีวาสนา ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับพี่ต้อย

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2008, 07:59:17 AM »

....คลาสสิคจริง ๆ ครับ  ใชเคว่าสุดยอดได้อย่างเต็มภาคภูมิเลยครับ.... ตกใจ

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
bayonet
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2008, 01:08:31 PM »

ข้อมูลปึ๊กจริงๆครับ   ตกใจ
Dekwatklang
เยธัมมา เหตุปัปภวา เตสังเหตุ ตถาคโต เตสัญจะโย นิโรโธจะ เอวังวาที มหาสมโณติ
Newbie

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2008, 01:37:49 PM »

ถนอม และเก็บรักษาได้สภาพเดิมๆดีมากครับ
ลายเส้น ตัวอักขระ กระดูกยันต์สม่ำเสมอ แสดงว่าเวลา
หลวงพ่อท่านลงมือเที่ยงมากเลย ไม่ใช่ของง่ายเลยครับ
เอ..แล้วผ้ายันต์แปดทิศ แบบนี้ที่เป็นเอกลักษณ์ของหลวงพ่อ
มีเกจิ อาจารย์ท่านอื่นลงไว้ แบบนี้บ้างไหมครับพี่ต้อย
ทั้งในยุคเดียวกับท่าน และลูกศิษย์ของท่าน

tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 03:19:01 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ทุกท่าน
เรียนคุณDekwatklang ถ้าลงสูตรนี้ โดยมีคาถาหลวงพ่อเฒ่าอยู่ตรงกลาง เท่าที่เห็นมามีของหลวงปู่กวยรูปเดียว ปัญหาคือผ้าที่ลูกศิษย์เขียนออกมาทีหลังหรือเเบบที่ไม่ทันหลวงปู่เสก อันนี้น่ากลัวครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์