ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 04 พฤษภาคม 2024, 10:44:17 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอถามคนชัยนาทเกี่ยวกับพระดีในจังหวัดว่ามีท่านใดบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนชัยนาทเกี่ยวกับพระดีในจังหวัดว่ามีท่านใดบ้างครับ  (อ่าน 46018 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 มกราคม 2008, 12:41:25 AM »

ส่วนปัจจุบันที่ยังมีชีวิตอยู่ ผมไปกราบประจำก็หลวงพ่อนะ วัดหนองบัวและหลวงพ่อพร้า วัดโคกดอกไม้
อีกท่านที่เข้าพิธีปลุกเสกบ่อยๆก็หลวงพ่อกำจัด วัดป่าสัก หลังวิทยาลัยเกษตรดอนแตงครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Engineer
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 มกราคม 2008, 08:51:33 PM »

คุณคางเคราผมว่ายังมีอีกหนึ่งองค์นะครับที่ท่านน่าดังเงียบหลวงพ่อวิชาวัดศรีมณีวรรณมโนรมย์งัยครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 มกราคม 2008, 08:57:23 PM »

คุณคางเคราผมว่ายังมีอีกหนึ่งองค์นะครับที่ท่านน่าดังเงียบหลวงพ่อวิชาวัดศรีมณีวรรณมโนรมย์งัยครับ

ครับผม เกือบลืมท่านไปเลย..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
horakhung
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 มกราคม 2008, 10:46:35 AM »

องค์นี้เลย หลวงปู่เอ้บ วัดนก หรืออีกชื่อ วัดสกุณาราม วัดอยู่ทางฝั่งซ้ายของแม่น้ำน้อย ถนนสายสรรคบุรี-ชัณสูตร หลวงปู่เอ้บ ท่านมิได้เป็นเจ้าวัด เหมือนเกจิองค์อื่น ๆ ท่านเป็นพระลูกวัด น่าจะยุคเดียวกับหลวงพ่อกวย เพราะเคยได้ยินคนโตๆเล่าให้ฟังว่า ลูกศิษย์ของหลวงปู่เอ้บกับลูกศิษย์หลวงพ่อกวย ในงานวัด มักจะมีการประลองกันอยู่เรื่อย มีด ไม้ กระบอง รับรอง ไม่มีฝ่ายไหน เลือดตกยางออกแน่ๆ
วัตถุมงคลของท่าน รู้สึกจะมีไม่กี่อย่าง น่าจะเป็นตะกรุด และรูปถ่ายอัดกระจก วันหน้าจะโพสรูปถ่ายหลวงปู่เอ้บให้ดู หรือใครมีข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติม ก็กรุณาครับ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 มกราคม 2008, 03:52:52 PM »

ชักแอบอิจฉาคนชัยนาทซะแล้ว..
มีแต่หลวงพ่อเก่งๆ..ทั้งนั้นเลย...
แต่ในใจมีองค์เดียวครับ....หลวงพ่อกวย
aodbu
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 มกราคม 2008, 06:54:08 PM »

ชัยนาทพระเก่งๆเยอะจริงๆ แต่ผมก็รู้สึกเหมือนพี่โจ๊กเกอร์ครับ ยิงฟันยิ้ม

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
natppe
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 มกราคม 2008, 10:48:06 PM »

เห็นคุณ ballyhouse2 พูดถึงหลวงพ่อทรัพย์ วัดกำแพง ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ท่านใด มีข้อมูลบ้างไหมครับ เพราะเคยไปทำบุญที่วัดแล้วเห็นคนในระแวกนั้น ใช้รูปท่านเกือบทุกคนเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
chet008
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 08:52:04 PM »

หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ นี่ก็เก่งนะครับ ตะกรุดรางน้ำของท่านมีชื่อเสียงมาก ท่านยังแข็งแรงด้วย
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 08:55:39 PM »

เรื่องหลวงพ่อเอ้บ เคยได้ยินมาเหมือนกัน เก่งมาก เหนียวจริงๆครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 10:15:50 PM »

หลวงพ่อเอ้บเด็กที่บริษัทคล้องเหรียญเดี่ยว ๆ เลย ดูเค้าเชื่อมั่นมาก ๆเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
sidwat
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 11:20:04 PM »

อีกองค์หนึ่งเป็นอาจารย์ปู่ของหลวงพ่อครับ หลวงพ่อไกร วัดท่าฉนวน อ มโนรมย์ อาจารย์ของหลวงพ่อศรี วัดพระปรางค์ครับ
ANUSORN78
Newbie
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 05:06:33 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอถามคนชัยนาทพระดีในจังหวัดที่ยังมีชืวิตอยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม

:)ขอบคุณครับ ยิ้ม
None
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 07:26:28 PM »

อืมคุณต้อม รู้เยอะดีน่ะครับ นับถือๆ  ยิ้มเท่ห์

หลวงพ่อพุฒ วัดศรีวิชัยเก่งจริงเป็นเจ้าคณะจังหวัด สมัยหลวงพ่อกวย   หลวงพ่อหลิน วัดสมอ หลวงพ่อ สง่าวัดสุขารมย์ (องค์นี้ศิษย์ หลวงพ่อทบวัดชนแดน )ท่านไม่เปิดตัวดังมาก แต่เรื่อง เมตตามหานิยม และ ล่วงรู้อนาคต ไม่แพ้ใครเลย 

ส่วนตัวผมนับถือ หลวงพ่อสำเภา วัดสะพาน (อดีตเสือเภา) และ อาจารย์เถิ่ง น่ะ สองสำนักนี้ เวลามีงานวัด เด็กของ สองสำนักนี้ ตีกันไม่ลงเลย เนื่องจากอาจารย์ดีทั้งคู่

หลวงพ่ออีกองค์ ก็คือหลวงพ่อผลวัดดักคะนน ศิษย์หลวงพ่ออยู่ วัดดักคะนน

ถ้าองค์ที่มีชีวิตอยู่ในยุคปัจจุบัน ผมแนะนำ หลวงปู่ ฤาษีตาไฟ วัดหนองทาระภู อ.หันคา ครับ
เพื่อนๆไปแล้วจะศรัทธา หลวงปู่นั้นอายุไม่มากหรอก ประมาณ 45น่าจะได้ แต่เหตุที่เรียกหลวงปู่ เพราะท่านเป็นพระที่
เคยเป็นร่างของ ฤาษีตาไฟ แล้ว ป่วยมาตลอด จนอธิษฐานจิต บวชเรียนในพุทธศาสนา ก็เลย เคร่งครัดในพระธรรมวินัย
จนจิตท่านนิ่ง ปัจจุบันท่านได้สร้าง ม.ราชภัฏ จันทรเกษม วิทยาเขตสรรคบุรี สำเร็จโดยที่คณาจารย์ทั้ง มหาวิทยาลัย
นับถือท่านมาก เพราะท่านทำบุญเกี่ยวกับการศึกษาเยอะ  ไม่ได้เชียร์ท่าน แต่เพื่อนๆต้องไปสัมผัส จะเห็นว่า พระองค์นี้ของจริง
เวลาท่าน ปลุกเสก นั้น ท่านนั่งนิ่ง ไม่หลับ ไม่กรน เหมือน หลวงพ่อท่านอื่น (เพื่อนผมเคยเห็นบางหลวงพ่อ (ไม่อยากเอ่ยชื่อ )
เวลาปลุกเสก คุยโทรศัพท์มือถือ นั่งหลับ นั่งกรณ สับปงก ครับ )  หลวงปู่นั้นท่านเคยออกธุดงค์ด้วยครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 07:37:36 PM »

หลวงปู่ฤาษีตาไฟเก่งมาก ๆ ครับ ท่านมองหน้ารู้เลยว่ามาทำไม เป็นอะไรมา ยิ่งถามยิ่งตอบให้ตรง ใครมีกิ๊ก มีอดีตแนะนำว่าอย่าพาแฟนไป...แหะ ๆ ยิงฟันยิ้ม
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 07:52:51 PM »

สุดยอดครับพี่โอ้ ผมเคยไปหามาแล้ว เวลาท่านแผ่เมตตาขนลุกเลยครับ
ผมชอบไปทำบุญ ถ้าใครมีปัญหาเรื่องส่วนตัว งาน ผมแนะนำเลยครับ ไม่ผิดหวังจริงๆๆ
ผมบอกได้เลยว่าท่านเมตตาสูงมาครับ

ถ้าใครชอบแนวปฏิบัติ ผมแนะนำวัดเขาสารพัดดี หลวงพ่อสำรวมครับ ใกล้วัดหลวงพ่อฤาษีตาไฟครับ
ห่างกัน 1-2 ก.มครับ เลียบคลองชลประทานคับ
somsak
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 เมษายน 2008, 09:33:44 AM »

ได้ทั้งข้อมูลได้ทั้ความรู้ ขอบคุณครับ
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 05:35:21 PM »

ส่วนหลวงพ่อวัดตลุกก็ชมตามภาพได้เลยครับ มีรูปตั้งแต่ปรมาจารย์จนถึงลูกศิษย์ครับ

ภาพนี้ ท่านได้ แต่ใดมา

หากประสงค์ อยากได้ ทำไฉน

นับเจ้าอาวาสแต่ละรุ่น ถือเป็นสำนักวัดตลุกได้เลยครับ ขออนุญาตเซฟ เผยแพร่นะครับ
yut
Jr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 10:20:25 PM »

หลวงพ่อสำเภาครับ

* indexCAQ0QH78.jpg (89.57 KB, 768x576 - ดู 11350 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] พิมพ์