ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 14 พฤษภาคม 2024, 01:29:04 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  คาถาจินดามณี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาจินดามณี  (อ่าน 71684 ครั้ง)
Sitprang
Jr. Member
**

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 03:32:36 PM »

คาถาจินดามณี เป็น คาถาที่นางยักษ์ตนหนึ่งมอบให้สามีที่เป็นมนุษย์ ที่นางลักพาตัวมาอยู่ด้วยนานหลายปี แต่ด้วยวิสัยที่ยากจะอยู่ร่วมกันได้ ระหว่างยักษ์ กับ มนุษย์ สามีของนางยักษ์จึงได้พยายามหลบหนี ถึง 3 ครั้ง แต่นางยักษ์ก็สามารถตามตัวกลับมาได้ทุกครั้ง

จนมาถึงการหนีครั้งที่ 4 ครั้งสุดท้าย เมื่อตามไปเจอสามีอีก นางก็คิดได้ว่ายังไงคงไม่สามารถรั้งสามีสุดที่รักให้อยู่ร่วมกันได้ ก็เลยจำใจต้องปล่อยให้สามีกลับไปใช้ชีวิตในเมืองมนุษย์ตามที่ต้องการ แต่ด้วยความรัก และห่วงใยในสามี เกรงว่าเมื่อกลับไปแล้ว อาจจะประสบปัญหาต่างๆ นานา ยากที่จะดำเนินชีวิตให้สุขสบายเหมือนตอนอยู่กับนาง

นางจึงบอกคาถาจินดามณี ให้กับสามีพร้อมกับสั่งว่า ยามที่ชีวิตประสบปัญหา เดือดร้อน ให้ท่องคาถาจินดามณี ซึ่งเปรียบเสมือนแก้วสารพัดนึก ที่ให้ไป แล้วชีวิตจะผ่านอุปสรรค และประสบความสำเร็จ ทุกประการ

ผมเองไม่รู้ว่า คาถาจินดามณี ของนางยักษ์ที่ให้กับสามีเป็นอย่างไร แต่สำหรับผม ใช้คาถาจินดามณี ของหลวงพ่อกวย ดังนี้

นะสิวัง พรหมา มะอะอุ ( ภาวนาที่ใด จะเจริญด้วยโภคทรัพย์ )

เก็บความมาจากหนังสือพระเล่มหนึ่ง ได้กล่าวถึงที่มาของคาถาจินดามณี ที่ผมเองสงสัยมานาน จะค้นหาจากไหนก็ไม่ได้ ประจวบเหมาะที่ได้อ่านจากหนังเล่มดังกล่าว แต่ก็เสียดายที่จำชื่อหนังสือ – วันเวลา ที่ออกจำหน่ายไม่ได้ ต้องอภัยอย่างยิ่ง..

Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 06:42:16 PM »

ครับ ขอบตุณครับ ยิ้ม
man08
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 10:38:09 AM »

ขอรบกวนถาม คุณ sitprang หน่อยนะครับ คำว่า พรหมา อ่านว่า พรม-มา ใช่มั๊ยครับ
chet008
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 03:30:26 PM »

คำว่าพรหมา ที่ถูกต้องอ่านว่าพรัมมานะครับ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 06:25:19 PM »

อืม...จริงๆแล้วใช่คำเดียวกันหรือปล่าวไม่รู้..ผู้รู้ช่วยแจงหน่อยครับ...แต่ผมว่าน่าจะใช้ต่างกันครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 06:40:19 PM »

นะสิวํ พรหมฺมา มะอะอุ

นะ-สิ-วัง-พรม-มา-มะ-อะ-อุ 

ผมท่องแบบนี้แฮะ อาจจะผิดก็ได้  ยิงฟันยิ้ม
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 11:16:07 PM »

บทคาถาจินดามณี  บทเต็มครับ

( บูชาครู )   ตะมังถัง ปะกาเสนโต  สัทธาอะหะ  อิ มะ อะ วิ ตะ อุ อะ มิ มะ สะ นะ โม

จินดามณี  สะหะโกฏิ  สัตตังเทวานัง  มะนุสสะเทวานัง อะมะนุสสะเทวานัง
สะมณีจิตตัง  บุตรีจิตตัง  อาคัจเฉยหิ  ปะริเทวันติ  ปิยังมะมะ  มณีจินดา
ปัญจะทานัง  ทาสาโกมัง  ทาสีโกมัง  ปิลันทัสสะ นะมามิหัง

สัพเพชะนา  พะหูชะนา  มหาจินดา  เอหิพุทธัง
ปิยินซียัง  เทวะมานุสสานัง  ปิโยนาคะ สุปันนานัง
ปิยินซียัง  นะมามิหัง

พุทโธโส ภะคะวา  ธัมโมโส ภะคะวา สังโฆโส ภะคะวา
อินทะสะเหน่หา   พรหมมะสะเหน่หา  อิตถีสะเหน่หา
ราชาเทวี  มณีรักขัง  ปิยังมะมะ  พุทธะสังมิ  นะชาลีติ
พระอะระหัง  สัพพะลาภัง  ประสิทธิเม

บทย่อว่า  "  นะ สิ วัง พรหมมา มะ อะ อุ "

ผมสวดทุกเช้าก่อนไปทำงานครับ   ยิ้ม
sidwat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 11:37:20 PM »

ผมว่าพรหม- มา หรือ พรัม-มาก็ได้ครับ ถ้าใจนับถือหลวงพ่อ คาถาก็อยู่ที่ใจครับ
mcthanee
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 12:05:29 PM »

ว่ากันตามหลักภาษาบาลี "พฺรหฺม" จะต้องอ่านว่า "พรัม-มะ" ซึ่งแปลว่า"พระพรหม" ส่วนในภาษาไทยเรา ก็อ่านว่า "พรหม-พรม" ครับ   ถ้าเอาศรัทธามาว่ากัน..ผมคงไม่มีอะไรต้องพูดอะไรครับ..แต่ถ้าเราสามารถสวด บริกรรม ภาวนาให้ถูกต้อง ภาษาไม่วิบัติ มิเป็นการดีเหรอครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 12:16:12 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับจะพยายามสวดทุกวัน

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
JOKER
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 03:34:28 PM »

นางยักษ์ที่ว่านี่ใช่เรื่องเกี่ยวกับจักรๆวงค์ๆหรือปล่าวครับ
wutthik
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2007, 09:20:29 PM »

พระคาถาจินดามณีของหลวงปู่ศุข เกสโร วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท
    จินดามณี  สหโกฏิ  สัตตังเทวานัง  มนุสสะเทวานัง อะมนุสสะเทวานัง
สะมณีจิตตัง  บุตรีจิตตัง  อาคัจเฉยหิ  ปะริเทวันติ  ปิยังมะมะ  มณีจินดา
ปัญจะทานัง  ทาสาโกมัง  ทาสีโกมัง  ปิลันทัสสะ นะมามิหัง

สัพเพชะนา  พะหูชะนา  มหาจินดา  เอหิพุทธัง
ปิยินทรียัง  เทวะมนุสสานัง  ปิโยนาคะ สุปันนานัง
ปิยินทรียัง  นะมามิหัง

พุทโธโส ภะคะวา  ธัมโมโส ภะคะวา สังโฆโส ภะคะวา
อินทัสสะเหน่หา   พรหมมะสะเหน่หา  อิตถีสะเหน่หา
ราชาเทวี  มณีรักขัง  ปิยังมะมะ  พุทธะสังมิ  นะชาลีติ
พระอะระหัง  สัพพะลาภัง  ประสิทธิเม
 สวดทุกค่ำเช้าจะอยู่เย็นเป็นสุขมีกินมีใช้ตลอดไม่อดอยาก เป็นเมตตามหานิยมแก่คนสัตว์และเทวดา

chokchac
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2007, 12:36:09 PM »

ผมก็สวดบทเต็มก่อนไปทำงานทุกวันครับ ดีจริงๆ ครับ
หน้า: [1] พิมพ์