ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 09 พฤษภาคม 2024, 08:14:45 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  5วัน4คืน...ที่"วัดบ้านแค"ในมุมมองของข้าพเจ้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 5วัน4คืน...ที่"วัดบ้านแค"ในมุมมองของข้าพเจ้า  (อ่าน 58511 ครั้ง)
dondindum
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 11:26:23 AM »

สนุกครับ ผมยังไม่เคยไปวัดหลวงพ่อเลย คิดว่ายังไงต้องไปแน่นอน
travellerman
Jr. Member
**

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 01:12:55 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่รอติดตามครับ...รบกวนรอคุณ"หนุ่มทิพย์"แกตอบรับก่อนครับว่าจะเสนอเกร็ดนี้ให้ฟังหรือเปล่า..ครับ
...เรื่อง "หลวงพ่อติดคุก" ทราบข่าวกันไปหรือยังครับ ถ้ายัง จะเล่าให้ฟัง แต่ระบุชื่อไม่ได้นา...

พูดถึง"พ่อค้าหรือนักธุรกิจ" แล้วแต่จะเรียกกัน ผมก็มีเกร็ดเล็กๆของของ"พ่อค้า"ขายของเร่คนนี้ให้ฟัง...คือพี่คนนี้แกขาย"ไส้กรอกเม็ด" (จะใช่ที่เรียกว่าไส้กรอกอิสานหรือเปล่าไม่แน่ใจแต่ผมเรียก "ลูกประคำ"  ยิ้มกว้างๆ ) ดูๆไปก็ไม่เห็นมีอะไรแปลกใช่มั๊ยครับ...แต่สะดุดตาใน"มุมมอง"ของผมและการบอกเล่าของแกคือ "ชั้นที่แกไว้ห้อยไส้กรอกที่ยังไม่ย่าง" นั่นหละครับ.  ผม(แกล้ง)ถามแกว่า"พี่เอาผ้าพลาสติคคลุมทำไม" แกว่า "กันฝุ่นครับเวลาผมขับรถ อีกอย่าง ลูกค้าจะได้รู้สึกไม่รังเกียจที่ผมห้อยเปลือยๆเวลาเค้าซื้อจะได้มั่นใจครับ.

ชอบครับ..กับวิธีคิด-ความรับผิดชอบต่อคนอื่นของคนที่บางคน(หรือหลายๆคน)มองเป็นแค่"พ่อค้าเร่" ได้ใจจริงๆครับ และแกเล่าอีกว่า "ผมจะขายไม่มากเพื่อหวังกำไรมากๆเอาแค่เห็นว่าหมดเท่าทุกวันที่ขายเพราะถ้าเหลือแล้วเอามาย่างให้ลูกค้าถึงเขาไม่รู้แต่ผมรู้และไม่สบายใจ" อืม... และอีกอย่างผมแอบเห็นกล่องtopperware แบบมีฝาปิดขนาดใหญ่พอสมควรแกเอาไว้เก็บที่แกย่างเพื่อเก็บความร้อนไว้...แม้แต่เวลาหยิบผักแกล้มแกก็ใช้วิธี"ปลิ้นถุงสวมมือหยิบแล้วม้วนกลับ" เพื่อไม่ให้มือสัมผัสของกินโดยตรง...   เล่าสู่กันฟังครับ

I am a travellerman..."Responsibility is from your mind"

* DSC00728.JPG (51.32 KB, 640x480 - ดู 1963 ครั้ง.)

Travellerman... "Everydog will have his Way" and I did its my Way...
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #62 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 08:21:16 PM »

เรื่องนี้เกิดเมื่อเดือนที่แล้ว....ตุเล้ง ตุเล้งๆ
เพื่อนรุ่นพี่ในที่ทำงาน แกชื่อดุ๊ค แต่ที่บ้านเรียกอีกชื่อหนึ่ง(ขอไม่เอ่ย) หูแกไม่ค่อยดี มาเสียตอนไปรบที่ร่มเกล้า(ปืนใหญ่) แกเล่าให้ฟังว่า ทั้งเนื้อทั้งตัวแกได้หนุมานจากหลวงพ่อมาอย่างเดียว(ลายสัก) จนน้าเขยแกเห็นว่าจะไปรบ ก็เลยให้เหรียญหนุมานมาห้อยอีกเหรียญนึง  (พี่ดุ๊คคนนี้ เคยเดินตามหลังหลวงพ่อบิณฑบาตรมาแล้ว)
ขอคั่นฉาก ตอนที่แกไปสักมาหน่อย คือประมาณปี 19 แกกำลังจะจบมัธยม แกเห็นเพื่อนไปสักกันมาเจ๋งๆ แกจะเอาบ้าง ก็วิ่งไปหาหลวงพ่อ บอกจะเอาหนุมาน สักหมึก หลวงพ่อไม่ยอม บอกเดี๋ยวแม่เอ็งมาด่าข้า แต่ก็ยอมสักให้(ไม่แน่ใจว่าลงเข็มเองหรือเปล่า เพราะถามแกไม่ค่อยรู้เรื่อง..หูตึง) หลวงพ่อบอกให้ไปทำให้ตัวชาก่อน แต่แปลความหมายได้ว่า ไปกินเหล้ามา...
พอเมาได้ที่ (เหล้าขาว) ก็โดนจับสักกลางหลัง มีคนจับสองข้าง สักไปได้สักพัก ก็หันมาถามน้า “น้าๆ..ใกล้เสร็จยัง” น้าที่จับอยู่ก็บอกว่า “เออ...เหลือแต่หาง”
สักพัก “น้าๆ..ใกล้เสร็จยัง...”
“เออ...เหลือแต่เล็บ”
สุดท้ายขอกระจกมาส่องดู เพิ่งได้หัวกับแขน จากนั้นฤทธิ์เหล้าขาว ก็ทำให้หลับ(หรือสลบก็ไม่รู้) พอสักเสร็จหลวงพ่อก็เป่าให้พ่วงนึง ก็ลุกขึ้นไปเตะบอลต่อได้
อะ..มาต่อ
หลังเกิดเหตุได้หนึ่งหรือสองอาทิตย์ พี่ดุ๊คก็กลับไปบ้าน ถามหาพระตามกระแส เพราะที่วัดคังคาวกำลังทำพระตามกระแสอยู่ น้าเขยก็ด่าให้ “เอ็งตกข่าวหรือไง” แล้วก็เล่าว่า.....
เพื่อนพี่ดุ๊คที่วิ่งมาด้วยกัน(ตอนเด็ก) ห้อยเหรียญหลวงพ่อกวยหลังยันต์อยู่องค์เดียว กินเหล้ากับเครือ(ญาติ)ที่มาจากกรุงเทพฯ ที่เกิดเหตุเป็นบ้านของเครือ พอเมาได้ที่ก็ควักพระตามกระแสออกมา แล้วก็อวดใหญ่เลย ว่าเป็นรุ่นดัง รุ่นนี้อภินิหารเยอะ แล้วก็ถามเครือที่ห้อยหลวงพ่อกวย ว่าเอ็งมีไหม ญาติก็ว่ามีแต่หลวงพ่อกวยองค์เดียว “ไม่ดังแต่เค้าว่ายิงไม่ออก”
พอคุยข่มกันได้ที่ เจ้าของบ้านเจ้าของพระรุ่นดังก็เลยท้ายิง ลุกไปหยิบปืนมาขอยิงก่อนสองนัด เครือรับท้า ก็เลยส่องกันเลยกลางวง แชะ แชะ ใจเสีย แต่ไม่ถอดใจ ยื่นปืนให้เครือลองบ้าง เครือที่ห้อยหลังยันต์ไม่ต้องเล็ง ปัง....ติดคุก
คืนที่นอนในคุก ก็ฝันเห็นหลวงพ่อกวย เดินมาหา “เออ..กูจะช่วยมึง”
ตัวรวจเจ้าของคดีรู้เข้าก็คิดจะช่วย ก็ศิยษ์หลวงพ่อกวยเหมือนกัน เห็นว่าอยู่ที่โรงพักอาทิตย์นึงมั้ง ก็ออกมาแล้ว
รีบเขียน จะรีบไปรับเมีย ไว้มาเติมอรรถรสทีหลัง ไว้เจอกันงานกฐิน
ขอให้ศิยษ์หลวงพ่อรวยทุกคน
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 08:32:13 PM »

ขอบคุณคุณหนุ่มมากครับ ขอจะบอกสถาีนที่เกิดเหตุได้ไหม ที่ว่าลงหนังสือพิมพ์จริงหรือเปล่าครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Jr. Member
**

« ตอบ #64 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 09:25:44 PM »

รีบเขียน จะรีบไปรับเมีย ไว้มาเติมอรรถรสทีหลัง ไว้เจอกันงานกฐิน

รวบรัดแต่"ชัดเจน" ขอบคุณคร๊าบพี่...อันนี้ก็ไม่กล้ารบกวนแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

Travellerman... "Everydog will have his Way" and I did its my Way...
chunyeah
Newbie
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 10:44:53 PM »

สนุกดีมากๆเลยครับได้อรรถรสครบถ้วนทั่วกระบวนความจริงๆ
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #66 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 11:45:42 PM »

กระทู้นี้มีเรื่องเด็ดๆให้อ่านดีจัง   ติดตามต่อน่ะครับ  ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #67 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 09:40:07 AM »

ขอบคุณครับ จริงๆเรื่องนี้สนุก แต่รีบเขียนเพราะจะไปรับเมีย ถ้าเมียโกรธจะไม่สนุก และเมียอาจติดคุกเพราะหวังเงินประกัน!
     เรื่องพี่ดุ๊คก็มีอีกเยอะ แต่ละเรื่องฮาๆทั้งนั้น เป็นคนจริง สู้คน ไม่กลัวใคร ใครท้าแกหน้าบ้าน แกมองๆแล้วก็เฉยๆ (แกไม่ได้ยิน/หูตึง) แต่กลัวเมียน้อยกว่าผม

ผมรู้จักแกมา5 ปี ถึงได้รู้ว่าแกศิยษ์หลวงพ่อกวย ถ้าแก แกก็เฉยๆ บอกว่าไม่รู้ว่าหลวงพ่อดัง เห็นสมัยนั้นไม่ค่อยมีรถวิ่งเข้ามา มาเยอะก็ตอนหลวงพ่อเสียแล้ว ส่วนแกก็ตามวัยรุ่น ต้องพกตะกรุด ไม่ห้อยพระ ไม่เท่ห์ ก็เลยไม่ได้อะไรกับเขา ส่วนเหรียญหนุมานเนื้ออัลปากา ที่ห้อยอยู่ก็ได้มาห้าเหรียญ เหรียญละ100 หลวงพ่อเดินลัดทุ่งมา ใครมีกะปิ หอม น้ำปลา เครื่องครัวก็เอามาแลกกับเนื้อหลังยันต์ พี่ดุ๊คเล่าว่าเห็นในย่ามหลวงพ่อ แบงค์ร้อยมีเป็นพัน ตอนนี้หนึ่งในห้า ก็มาอยู่ที่ผม แต่สภาพสึกจนส่องแล้วส่องอีกถึงหาตำหนิเจอ

เรื่อง"หลวงพ่อกวย"ติดคุก หาที่มาไม่ยากครับ ลองไปค้นที่สถานีตำรวจดู ว่าช่วงสามเดือนนี้ มีคดียิงกันตายหรือไม่ คดียังไม่สิ้นสุด แต่ผมมองว่า 1.เจ้าของปืนกับเจ้าของบ้านและคนตาย เป็นคนเดียวกัน 2.ปืนมีการยิงไปก่อนหน้าสองนัดแต่ไม่ออก 3.เครือญาติกัน
............

ปล.ผมยังไม่แก่ครับ แล้วก็เรียกทิพย์เฉยๆได้ครับ อย่าเรียกหนุ่ม(มันเขิน) เรียกหนุ่มทิพย์ ดีที่สุดครับ..อิอิ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #68 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 11:15:18 AM »

กระทู้นี้มีหลายรสชาติ หลวงพ่อท่านก็เมตตากับศิษย์จริงๆ
จะรอชมต่อครับ ขอบคุณพี่หนุ่มทิพย์ครับที่มาเสริม

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
Jr. Member
**

« ตอบ #69 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 08:39:47 PM »

ขอบคุณครับ จริงๆเรื่องนี้สนุก แต่รีบเขียนเพราะจะไปรับเมีย ถ้าเมียโกรธจะไม่สนุก และเมียอาจติดคุกเพราะหวังเงินประกัน!
     เรื่องพี่ดุ๊คก็มีอีกเยอะ แต่ละเรื่องฮาๆทั้งนั้น เป็นคนจริง สู้คน ไม่กลัวใคร ใครท้าแกหน้าบ้าน แกมองๆแล้วก็เฉยๆ (แกไม่ได้ยิน/หูตึง) แต่กลัวเมียน้อยกว่าผม      
..

ปล.ผมยังไม่แก่ครับ แล้วก็เรียกทิพย์เฉยๆได้ครับ อย่าเรียกหนุ่ม(มันเขิน) เรียกหนุ่มทิพย์ ดีที่สุดครับ..อิอิ

ฮ่า  ยิ้มกว้างๆ อันนี้ก็ตัวใครตัวมันนะครับ..เผอิญผมยังหัวเดียวกระเทียมลีบเลยยังไม่มีภาวะการณ์แบบนั้น...

กระทู้นี้มีเรื่องเด็ดๆให้อ่านดีจัง   ติดตามต่อน่ะครับ  ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
กระทู้นี้มีหลายรสชาติ หลวงพ่อท่านก็เมตตากับศิษย์จริงๆ
จะรอชมต่อครับ ขอบคุณพี่หนุ่มทิพย์ครับที่มาเสริม

ใช่ครับ...จริงๆผม(ก็)อยากจะเล่าให้ฟังอีกเรื่องเหมือนกันตามที่ได้รับการบอกเล่า(และมีตัวตน)แต่กลัวจะกลายเป็นข้อมูลไปปั่นราคา"ของ" ของหลวงพ่อจนลูกศิษย์ท่านอื่นๆและผู้ที่ศรัทธาหลวงพ่อจะหามาบูชาไม่ได้...และ"ผิดจุดประสงค์หลัก"ของผมที่เปิดกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อถ่ายทอดข้อมูลในอีกมุมมองเพื่อให้ทุกท่านที่ศรัทธาในหลวงพ่อท่านได้เห็นว่า"ท่านก็ไม่ได้มี(ของ)ดีแค่นั้นครับ. (แต่จะพยายามแทรกไว้เป็นยาดำเป็นระยะๆครับ  ยิ้มเท่ห์) กราบนมัสการหลวงพ่อด้วย"จิตเคารพ"

I am a travellerman..."จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด...จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง...จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรงค์...จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา."

* My Master.jpg (82.41 KB, 464x622 - ดู 1950 ครั้ง.)

iamjun
Sr. Member

« ตอบ #70 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 10:29:06 PM »

ยิ้มกว้างๆ  เกรงใจคุณหนุ่มทิพย์จริงๆ   เอาไว้เหตุการณ์สงบแล้วมาเล่าใหม่น่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Jr. Member
**

« ตอบ #71 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 11:56:25 PM »

กลับมาที่เรื่องเล่าเช้านี้...เอ๊ย คืนนี้ดีกว่าครับ...
"หลังจากเสร็จกิจและได้สนทนากับท่านๆที่วัดเป็นเวลาพอสมควรก็เข้านอน..." ผล่อยหลับไปนานเท่าไหร่ไม่รู้..มาสะดุ้งตื่นอีกทีกลางดึกเพราะพ่อเจ้าประคุณดัน..โบ๋ววววว ทีนี้ซิครับจากที่ไม่คิดอะไรแต่ความเงียบมันดันให้คิด... ขยิบตา คิดที่ท่านที่วัดพูด... จะนอนได้หรื๊อห้องเนี๊ยะ  ร้องไห้ อะนะ... แล้วมั๊นก็ดั๊นมาหอนคืนนี้ที่เป็นวันพระอีก ปกติผมชอบหมานะแต่ คืนนี้พ๊มเกลียดมั๊นนน...(ถึงได้บอกให้เตรียมหนังกะติ๊กไปด้วย) คือจิตคนเวลาไม่นิ่งนี่มันคิดไปเรื่อยเปื่อยจริงๆครับ.

ผมก็นอน(นิ่ง)ฟังเสียงต่างๆที่ร้องระงมไปทั่วปนกับเสียงหมาหอน พลางในใจก็สวดมนต์เท่าที่ช่วงนั้นจะคิดออกพร้อมกับนึกถึงหลวงพ่อ"เอาว๊ะ...พี่ๆบอกหลวงพ่อไม่เคยทิ้งลูกศิษย์นี่หว่า... ยิ้มกว้างๆ" คิดๆๆๆ คิดวนอยู่นานหละครับแล้วก็นอนนิ่งอยู่อย่างงั้นนานเท่าไหร่ไม่รู้ และมีเสียงนึงที่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงได้ดังนัก(ดังขนาดก้องในหู) "น้ำหยด"ครับ. หลายคนอาจจะบอกว่า"ไรฟ๊ะ...แค่น้ำหยด" นั่นดิครับแต่อาจเป็นเพราะจิตเราไม่นิ่งและบรรยากาศด้วยมั๊งครับ...ตัวเย็น-ขนลุกไปหมด (ในใจนึกพลาง..สาธุหลวงพ่ออย่ามา"ลองใจ"พ๊มเล๊ย  ยิ้มกว้างๆ ) เลยพยายามสงบจิต-ใจท่อง พุทโธ...พุทโธ...พุทโธ๊ เอ๊ย พุทโธกำหนดลมหายใจ(ซึ่งหายใจไม่เป็นขบวนนัก  ยิงฟันยิ้ม) จนหลับไป...

แต่ก่อนนี่ผมก็ทำงานที่ต้องเดินทางบ่อยเหมือนกันนะ...เจอก็เคยมาบ้างก็ไม่ค่อยกลัวอะไรเท่าไหร่เพราะคิดว่าเรามาดี. ไปนอนที่ไหนก็จะบอกกล่าวเจ้าที่-เจ้าทางก่อนทุกครั้งแต่ครั้งนี้สงสัยไม่นิ่งพอ... ยิ้มกว้างๆ

* DSC00898_2.JPG (26.7 KB, 640x480 - ดู 1893 ครั้ง.)

Jr. Member
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 30 กันยายน 2007, 01:04:38 AM »

พอพูดถึง"นอนต่างที่, เจ้าที่-เจ้าทาง" ก็พาทำให้นึกถึงตอนที่ผมทำทัวร์"ซีแคนู" แถวจังหวัดทางใต้...มีครั้งนึงพาลูกค้าพี่มาInspection โปรแกรมของบริษัทฯ.ที่ทำอยู่ ไปนอนค้างคืนตามเกาะ-แก่งต่างๆ ในโปรแกรม แล้ว"เจอ"ครับ...กับลูกค้าที่ไปด้วย. ไว้จะเล่าสู่กันฟังครับ..คืนนี้ขออนุญาตงีบก่อน.. ยิ้มกว้างๆ  "ขอหลวงพ่อคุ้มครองทุกท่าน"           (รวมทั้งผมด้วย  ยิงฟันยิ้ม)

* Sunset.jpg (55.1 KB, 640x480 - ดู 1892 ครั้ง.)

หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 30 กันยายน 2007, 11:33:05 AM »

ขอบคุณครับ เห็นมีคนชอบอ่าน ก็ดีใจ จะได้มาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ แต่ผมขึ้นกระทู้ใหม่ไม่เป็น (อายอยู่)

เรื่องเห็นผีนอกสถานที่นี่น่ากลัวนะครับ ยิ่งเราไม่รู้ด้วยว่าสวิทส์ไฟอยู่ตรงไหน ผมก็เคยเจอนอกสถานที่ แต่ผีมันก็โง๊โง่ หลอกไม่เป็น ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นผี พลางนึกรำคาญให้อีก มารู้ว่าเป็นผีก็ตอนเช้า เพราะคนที่นอนข้างๆก็เจอเหมือนกัน สรุปว่าผีมันหลอกเราฟรี เราไม่กลัว ผีมันโง๊โง่ (ไว้จะเล่าให้ฟังทีหลังครับ)

ส่วนเรื่องเจอผีนอกสถานที่นี่ พ่อผมเคยสอนไว้ อย่าเพิ่งวิ่ง เดี๋ยวเสียฟอร์ม เพราะบางทีมันอาจจะไม่ใช่ผี ให้ใช้วิธีเดินเข้าไปใกล้ๆ ดูให้ชัดๆ ว่าใช่ผีจริงหรือเปล่า ถ้าใช้จะวิ่งหรือจะคุยด้วย ก็ไม่ผิดกติกา... ใครทำได้ มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
Jr. Member
**

« ตอบ #74 เมื่อ: 30 กันยายน 2007, 12:06:56 PM »

จริงครับ...เรื่องอย่างงี้ไม่เจอไม่รู้แต่บางครั้งก็พยายามหาเหตุ-หาผลเพื่อลบล้างเหมือนกันเพื่อจะได้ไม่รู้สึกว่าเราพุ่งไปเชื่อโดยไม่วิเคราะห์บ้าง...พูดถึงเรื่องพรรณนี้ทำให้คิดถึงตอน "ซึนามิ" ซึ่งตอนนั้นผมยังดำน้ำอยู่ที่โน่น...หลังเหตุการณ์นั้นยังพาพี่ๆ-เพื่อนๆนักดำน้ำ(ทหาร-พลเรือน) ลงไปช่วยกู้ซาก-ผู้เสียชีวิตอยู่เลย...

* Scuba Gear-travellerman.jpg (141.93 KB, 680x510 - ดู 1877 ครั้ง.)

* My poem.jpg (131.59 KB, 768x576 - ดู 1878 ครั้ง.)

Napatpol
Newbie
*

« ตอบ #75 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2007, 08:34:20 AM »

ขอบคุณคุณหนุ่มทิพย์ที่มาเล่าให้ฟังครับ ได้ความรู้ดีๆเพิ่มอีกแล้ว ยังไงอย่าลืมมาเล่าต่อนะครับ

อ้างถึง
ให้ใช้วิธีเดินเข้าไปใกล้ๆ ดูให้ชัดๆ ว่าใช่ผีจริงหรือเปล่า ถ้าใช้จะวิ่งหรือจะคุยด้วย ก็ไม่ผิดกติกา...

โอย...เป็นผมขอเผ่นก่อนล่ะครับ นี่จะให้เข้าไปดูใกล้ๆด้วย ม่ายอาวอ่า...นู๋กลัว... ร้องไห้ ร้องไห้
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #76 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2007, 08:47:54 PM »

เพิ่ง 2 วัน กะ 2 คืน น่ะครับ  ยังขาดอีก 3 วัน กะ 2 คืน ครับ  แหะแหะ  อยากอ่านต่อน่ะครับ ยิ้ม
Jr. Member
**

« ตอบ #77 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2007, 11:02:46 PM »

งั้นต่อเลยครับ...มารู้สึกตัวอีกทีเสียงนาฬิกาปลุก(ดูภาพประกอบ) เสียงดังระงม ถ้าท่านใดขี้เซ้าไม่ต้องกลัวครับรับประกันนาฬิกาปลุกชนิดนี้"ตรงเวลาเป๊ะตี 4 ทุ๊กวัน"  โกรธ ลุกมานั่งปรับสติทำโน่นทำนี่ได้พักใหญ่ก็จะได้ยินเสียงท่านๆที่วัดมารวมกันเพื่อ"ทำวัตรเช้า"ตอนประมาณตี 4.30 น.

* DSC00800.JPG (51.43 KB, 640x480 - ดู 1805 ครั้ง.)

* DSC00818.JPG (44.02 KB, 640x480 - ดู 1824 ครั้ง.)

Jr. Member
**

« ตอบ #78 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2007, 09:08:47 AM »

หลังจากท่านทำวัตรเช้าเสร็จ"พอมองเห็นลายมือ"ก็จะทำกิจสงฆ์อื่นๆอาทิ กวาดลานวัด, ขนขยะ, เก็บกวาดบริเวณ (ถ้าสังเกตุบริเวณวัดและมณฑปหลวงพ่อจะสะอาดมาก) รวมทั้งเตรียม"บิณฑบาตร" โดยท่านจะแบ่งเป็นสายๆไป...ฮ่า  ยิ้มกว้างๆ เดี๋ยวคอยชมต่อไปว่าจะเป็นไง...เด็กวัด(หน้าแก่)มาถือปิ่นโต   (ภาพบรรยากาศตอนเช้าๆ และท่านๆช่วยกัน          เก็บกวาดบริเวณวัด-มณฑปรูปปั้นหลวงพ่อ)

* DSC00748.JPG (42.83 KB, 640x480 - ดู 1797 ครั้ง.)

* DSC00752.JPG (43.69 KB, 640x480 - ดู 1791 ครั้ง.)

nopadol
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2007, 09:23:55 AM »

บรรยากาศตอนเช้าทีวัดดูสดชื่นนะครับ คุณตะลอนทัวร์ ยิงฟันยิ้ม นึกถึงตอนเที่ยวสมัยเด็กๆจัง  ยิงฟันยิ้ม
[/size][/color]

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8 พิมพ์