ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 06 พฤษภาคม 2024, 07:53:13 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  พระเกจิอาจารย์จังหวัดชัยนาท อ่างทอง สิงห์บุรี สุพรรณบุรี
| | |-+  หลวงปู่ปรง ล็อกเก็ตรุ่นเเรก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ปรง ล็อกเก็ตรุ่นเเรก  (อ่าน 5551 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 06:34:35 AM »

หลวงปู่ปรง พื้นเพ เป็นคนย่านวัดห้วยเจริญสุข ต.พักทัน อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี

ท่านเกิดเมื่อวันเสาร์ ปีมะโรง พ.ศ.๒๔๔๗ เกิดปีเดียวกับหลวงปู่เย็น วัดสระเปรียญ เเก่กว่าหลวงพ่อกวยหนึ่งปี(หลวงพ่อกวยเกิด วันพุธ ปีมะเส็ง พ.ศ.๒๔๔๘)

สมัยหนุ่ม ได้บวชเรียนกับหลวงพ่อศรี วัดพระปรางค์ รุ่นเดียวกับ หลวงพ่อปู่เย็น วัดสระปรียญ หลวงพ่อกวย วัดบ้านเเค หลวงพ่อเเพ วัดพิกุลทอง หลวงพ่อบัว วัดเเสวงหา อ่างทอง เป็นต้น

สมัยตอนบวช นอกจากเรียนวิชากับหลวงพ่อศรีเเล้วก็เรียนกับอีกหลายหลวงพ่อ เช่น หลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ หลวงพ่อเคน วัดดงเศรษฐี  หลวงพ่อคำ วัดตลุกคู่ จ. อุทัย เเละกับอีกหลายอาจารย์ที่เป็นสงฆ์เเละฆราวาส

จากนั้นสึกออกมามีครอบครัว เช่นเดียวกับหลวงปู่เย็น วัดสระเปรียญ หลวงปู่เย็นบวชเเล้วสึกออกมามีครอบครัว เเล้วตอนเเก่ก็มาบวชอีก

สายหลวงพ่อศรี มีทั้งสึกออกมามีครอบครัว เเละบางรูปก็ไม่สึก เช่นหลวงพ่อกวย หลวงพ่อเเพ เเละท่านอื่นๆ

หลวงปู่ปรงกลับมาบวชอีกครั้งเมื่ออายุอยู่ในช่วงห้าสิบกว่าถึงอายุหกสิบ

หลังจากบวชอีกครั้ง ก็ออกธุดงค์ร่วมยี่สิบปี ออกเเสวงหาความสงบเเละเรียนวิชาเพิ่มกับอีกหลายสาย

เมื่ออายุได้๘๐ปี จึงหยุดธุดงค์เเละกลับมาที่สิงห์บุรี มาจำพรรษาที่วัดธรรมเจดีย์ คาดว่าหลวงปู่เป็นผู้สร้างวัดนี้

ที่วัดธรรมเจดีย์ ท่านได้ออกวัตถุมงคลเป็นรุ่นเเรกๆเเละหลายรุ่น จากประสบการณ์ของพระเครื่องของท่าน ทำให้ชื่อเสียงโด่งดังเเละมีคนรู้จักท่านมากขึ้น

ช่วงปลายอายุ หลวงปู่ปรงได้ย้ายจากวัดธรรมเจดีย์มาจำพรรษาที่วัดห้วยเจริญสุข เพื่อช่วยสร้างโบสถ์ที่วัดนี้ซึ่งเป็นบ้านเกิดของท่าน

จนเมื่อปลายปี๒๕๔๐ หลวงปู่ปรงได้มรณภาพลงที่วัดห้วยเจริญสุข อายุได้๙๕ปี ๔เดือน เเละ๓วัน ซึ่งไล่เลี่ยกับหลวงปู่เย็น(มรณภาพ ปี๒๕๓๙ อายุ ๙๔ปี)

สรุป ท่านเรียนมาสายเดียวกับหลวงพ่อกวยเเละหลวงปู่เย็น ตำราอาคมเก่าๆของหลวงปู่ ปัจจุบันเก็บรักษาโดยอ.เซียน ศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่เมื่อครั้งจำพรรษาอยู่ที่วัดธรรมเจดีย์

ส่วนอีกชุดอยู่ที่ศิษย์ท่านนึงที่เป็นสงฆ์ซึ่งเป็นอีกท่านที่ใกล้ชิดหลวงปู่เเละของคัดลอกตำราของหลวงปู่ไว้ ตำราชุดนี้ เขียนเเช่งไว้

ใครไม่ได้ครอบครู เปิดดู ขอให้ตายอย่าได้มีโลงใส่ อย่างได้มีไฟเผา ผมเคยดู เเต่ไม่กล้าเปิดครับ

ความจริงเเล้วประวัติ เรื่องราวอย่างละเอียดของท่าน ยังมีอีกมาก เเละน่าสนใจมากทีเดียว

ล็อกเก็ตนี้เป็นรุ่นเเรก มีหมายเลข เเละอุดผง มีโค้ตเป็นเเผ่นเงินด้านหลัง ปัจจุบัน พบเห็นยากพอสมควรครับ

* prong-locket1.jpg (148.45 KB, 600x854 - ดู 2061 ครั้ง.)

* prong-locket2.jpg (143.37 KB, 600x830 - ดู 1729 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
CHALOTHON
Register Member
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 06:36:36 AM »

ยิ้ม       สวยๆๆๆๆ....ครับองค์เดียวครับสูตร ยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
New
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 09:04:49 AM »

วันหลังพี่ณรงค์ศักดิ์ลงเรื่องของหลวงปู่ปรงให้ทราบบ้างนะครับ อยากทราบเรื่องราวของหลวงปู่มากๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
toon22
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 09:43:58 AM »

หลวงปู่เป็นคนสระแจงครับ วัดธรรมเจดีย์หลวงปู่ไม่ได้สร้างครับแต่มาบูรณะเดิมทีชาวบ้านเรียกวัดดอนเจดีย์ เพื่อนของคุณแม่เห็นหลวงปู่ตั้งแต่ยังไม่บวชท่านขายขนมไทยคนมารอตั้งแต่ยังไม่เปิดร้านไม่ถึง30นาทีขนมก็หมด พอมาบวชก็ถีบจักรยานบิณฑบาตรเพื่อนของคุณแม่ก็เคยใส่บาตรหลวงปู่
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 11:29:57 AM »

ขอบคุณทุกท่าน
ขอบคุณtoon22 ที่ช่วยเสริมข้อมูลครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 01:41:16 PM »

ขอบคุณครับ
pookyclub
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2008, 11:45:35 AM »

มีกับเขาอยู่องค์เดียว  ยิ้ม

* P-1.jpg (64.84 KB, 700x494 - ดู 1656 ครั้ง.)
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2008, 12:59:57 PM »

มีองค์เดียวเหมือนกัน

* IMGA0324.JPG (134.29 KB, 640x480 - ดู 1619 ครั้ง.)

* IMGA0325.JPG (112.67 KB, 640x480 - ดู 1667 ครั้ง.)

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
r-nat
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2008, 04:05:50 PM »

ล็อกเก็ตรุ่นนี้  ถ้าจำไม่ผิดคุณแล่ม  บก.ลานโพธิ์  ขออนุญาตหลวงปู่ฯสร้างนำเงินเข้าวัด  ผมได้ไว้ 1  องค์  แต่ไม่มีเกษา   
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มกราคม 2008, 01:19:55 AM »

ชอบจริง ๆครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มกราคม 2008, 08:52:50 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
สององค์ล่างที่ร่วมโชว์ หายากนะครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์