ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 03 พฤษภาคม 2024, 04:32:08 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  เหรียญวัดพระเเก้ว ๙ หรือ ๑๑ เเบบไหนที่หลวงพ่อกวยเสกเเน่ !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญวัดพระเเก้ว ๙ หรือ ๑๑ เเบบไหนที่หลวงพ่อกวยเสกเเน่ !!!  (อ่าน 7854 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 05:10:47 AM »

สืบเนื่องจากกระทู้วิธีดูำพระหลวงพ่อกวย ที่ได้ลงข้อมูลไป ว่าเหรียญ ๑๑ห่วงทันหลวงพ่อกวยเสก ส่วนเหรียญ ๙ห่วงไม่ทัน
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=840.0

เเต่มีพี่ๆ ได้เเย้งมาว่า เเบบ ๙ห่วง อัลปาก้า ที่ผมลงเปรียบเทียบให้ดูนั้น เป็นเหรียญที่หลวงพ่อกวยเสก
่ส่วนเเบบ ๑๑ห่วง ที่ผมบอกว่าทัน กลับไม่ทันหลวงพ่อกวยเสก

ยังนึกไม่ออกเช่นกัน ว่ายังไงเเน่ เเต่ทางท้องถิ่นบอก ๑๑ ห่วงทันหลวงพ่อ ๙ ไม่ทันครับ

จริง เท็จ อย่างไร เชิญพี่ๆน้องๆ ร่วมกันออกความเห็น ได้เลยครับ เพื่อเราจะได้มีข้อมูลที่ถูกต้องต่อไป

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 05:15:25 AM »

เหรียญ ๙ ห่วงเเบบนี้ ที่พี่เขายืนยันว่าทันหลวงพ่อกวย

เเละเเบบ ๑๑ ห่วงที่ลงว่าทัน พี่เขาบอกไม่ทันครับ

ช่วยกันให้ข้อมูลเเละพิจารณาด้วยครับ

* pragaew-compare1.jpg (149.19 KB, 582x442 - ดู 4474 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
sidwat
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 10:08:30 PM »

ถ้าถามคนวัดพระแก้วต้อง 11 ห่วงถือว่าป็นรุ่นแรก และ 9 ห่วงเป็นรุ่น 2 แต่ที่ทันหลวงพ่อยืนยันว่ารุ่นแรกทันแน่นอนครับ และหลวงพ่อก็มาเสกแน่นอนครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 10:30:01 PM »

ผมเล่นแต่ 11 ห่วง เรื่องอื่นไม่รู้เหมือนกันครับ  ขยิบตา
k.luck
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 10:53:15 PM »

วันนี้ คุยกับคนชัยนาทมาเขาก็บอกว่าเขาเล่น 11 ห่วงกัน ครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 01:24:03 AM »

จริงๆแล้วถ้าหากเซียนที่ถือว่าเช่าเก็บหรือเพื่อจำหน่ายตัวจริงๆ จะเช่าแบบ 9 ห่วงครับ ข้อมูลอีกอันหนึ่งที่อยากเปรียบเทียบคือสมเด็จหลังสิวลีต้องเล่นเอวเล็กทำไมต้องเอวเล็กเพราะทั้ง 2 พิมพ์ก็มีพร้อมกันมาที่วัดราชนัดดา ผมว่าเป็นการสร้างจุดขายมากกว่า จนปัจจุบันผมยังไม่พบตัวเซ๊ยนคนที่ว่าให้เล่นสมเด็จสิวลีพิมพ์เอวเล็กเลยทั้งที่เล่นพระหลวงพ่อกวยมานาน ส่วนเหรียญ 11 ห่วงก็ต้องหาข้อมูลต้นครับว่าใครเป็นผู้ให้ข้อมูล ที่แน่ๆให้ไปสังเกตุคนที่ห้อยจนสึก เป็นสำคัญอย่าไปหาที่หิ้งผมรุ้สึกว่ามีคนห้อยเหรียญนี้ใช้จริงจังหลายคน บางคนเลี่ยมทองเปิดหน้าเปิดหลังครับ ผมเคยได้ดูเป็นแบบ 9 ห่วง ลุงคนนั้นแกมีหลวงพ่อเชื้อเยอะครับถ้าว่างจะไปถามแกอีกที แต่ที่แน่ๆพี่ชาติสรรค์บุรีคนหนึ่ง กับ คุณนาทและคุณเจี๊ยบอีก 2 คนลองถามดูน่าจะได้ความกระจ่างครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 10:13:20 AM »

เป็นปัญหาเรื่อง บล็อคพิมพ์ หรือเปล่าครับ จึงนิยมเล่นหาต่างกัน เช่น พระพิมพ์นี้แท้และทันแน่ ๆ แต่ไม่นิยมเพราะบล็อคหลุดออกมา อะไรประมาณนี้
sidwat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 11:59:48 PM »

ขอถามคุณเอกนะครับ ว่าลุงคนนั้นเป็นคนละแวกไหนครับ และผมคิดว่าการไปสังเกตุกับคนที่ห้อยจนสึกไม่ได้เป็นสิ่งที่บอกความจริงได้ครับ คุณเอกน่าจะไปถามคนละแวกวัดพระแก้วน่าจะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ พิธีปี 2508 คนละแวกวัดพระแก้วทราบดีครับว่าต้องเป็นเหรียญ 11 ห่วงเท่านั้นครับ ซึ่งข้อมูลตรงนี้ผมทราบมามากกว่า 10 ปีแล้วครับ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 02:25:16 PM »

สอบถามข้อมูลจากคุณอำนาจแล้วครับ คุณอำนาจช่วยไปสืบถึงวัดพระแก้วให้เลยครับ

11 ห่วง ปี 2508 ทันหลวงพ่อครับ
9 ห่วง ปี 2522 งานฝังลูกนิมิต วัดพระแก้ว หลวงพ่อไม่ได้มาเสกครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 11:30:17 PM »

ช่วงปี 36-37 ไปบ่อยครับแถวนั้น วัดท่ากระแส บ้าง วัดมหาธาตุ  วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ในส่วนข้อมูลหากคนข้างวัดยืนยันก็ถือตามนั้น ในส่วนตัวที่ได้เหรียญ ลพ. ฉาย มาก็เพราะคนแถวนั้นนั่นหล่ะครับ บอกประสบการณ์ว่า คนมีระเบิดปาใส่คนมีปืนระเบิดไม่ทำงาน เลยโดนคนมีปืนยิงเสียชีวิต แต่ภายหลังเมื่อเก็บกู้ระเบิดผุ้เก็บกู้ยืนยันว่าระเบิดพร้อมทำงานไม่ด้าน เลยสนใจ อย่างไรก็ดีหากแบบ 11 ห่วงเป็น เหรียญ ปี 08 ก็ต้องดูว่าเป็นเหรียญอัลปาก้าผิวขัดเหมือนเหรียญ ลพ. เนื่อง วัดจุฬามณ๊ หรือเปล่าครับ เพราะลักษณะก็น่าจะเป็นเหรียญแบบนั้น  ต้นทุนจะแพงกว่าเหรียญอัลปาก้าธรรมดา และสวยงามกว่า ดังนั้นก็ต้องยึดถือตามคนข้างวัดเป็นข้อมูลต่อไป
sidwat
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 11:47:53 PM »

ผมขอเล่าเหตุการณ์เรื่องระเบิดที่วัดพระแก้วนะครับ

คนที่จะปาระเบิดและถูกยิงตายเป็นรุ่นน้องโรงเรียนชั้นประถมของผมเองครับ วันนั้นผู้ตายต้องการไปเคลียร์กับวัยรุ่นวัดพระแก้ว แต่เรื่องไม่ลงตัวครับจึงเกิดเหตุการณ์รุนแรงขึ้นมา

แต่เหตุการณ์วันนั้นไม่เกี่ยวกับเหรียญรุ่น 1 หรือ รุ่น 2 ครับแต่เป็นความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อฉายมากกว่าครับ เพราะบริเวณที่ปาระเบิดอยู่ไม่ไกลจากองค์หลวงพ่อฉายครับ และตอนที่ปาระเบิดมีเด็กนักเรียนกำลังวิ่งเล่นอยู่ พอปาระเบิดเสร็จคนแถวนั้นร้องกันเสียงหลงและภาวนาให้หลวงพ่อฉายป้องกันไม่ให้ระเบิด เพราะถ้าระเบิดจริงจะมีเด็กนักเรียนเสียชีวิตอีกหลายคนครับ ซึ่งระเบิดก็ไม่ทำงานจริงๆครับ
chainont
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2007, 05:40:12 PM »

..สุดยอดครับ...ลพ.ฉาย ท่านคุ้มครองเด็กๆ ที่ไม่รู้เรื่องแบบนี้..ผมว่าท่านน่าศรัทธานะครับ...
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2007, 07:21:39 PM »

องค์นี้แท้แน่นอน

* k1kk08.jpg (70.53 KB, 500x375 - ดู 3169 ครั้ง.)
kanun
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 08:27:19 AM »

คุณโอ๋น่าจะถ่ายรูปด้านหลังของหลวงพ่อฉายมาให้ทุกคนดูด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 02:26:58 PM »

ถ่ายมาครับ เดี๋ยวจัดให้  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์