ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 06 พฤษภาคม 2024, 03:25:16 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  หลวงพ่อคำ ชาตสุโข บางครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อคำ ชาตสุโข บางครับ  (อ่าน 19544 ครั้ง)
สิทธิ์พยุหะ
Register Member
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 11:51:41 PM »

ขอบคุรพี่ tj1319 ที่เยี่ยมชมนะครับ  พระรุ่นหลังๆๆ มีการผลิตที่โรงงานพยุหะ  พอของหมด กรรมการ ก็ไปสั่งที่โรงงาน ให้ทำออกมาใหม่  โดยที่หลวงพ่อไม่ได้รู้เรื่อง เอารัยมาให้ท่านเสก ท่านก็เสกให้  พอท่านเสีย ของมีตกค้างอยู่โดยไม่ได้ปลุกเสก   ผมเลยคิดว่า รุ่นหลังๆๆจึงไม่น่าเล่น แต่ส่วนตัวผมเจอของๆๆท่าน ผมก้เก็บหมดเหมือนกัน เอาแค่มีณุปหลวงพ่อ ผมก็อุ่นใน  นี่เป็นอีกสาเหตุ ที่ทำให้ญาติหลวงพ่อคำ แย่งศพท่าน มาจากกรรมการวัด  ปัจจุบัน ศพท่านอยู่ที่วัดโคกหม้อครับ(ศพไม่เน่า) ที่ตาคลี ผมมีโอกาศไปเพียง1ครั้ง เพราะทางไปยังกันดานอยู่เลย เห็นหลวงพ่อนอนในโลง น้ำตาแทบไหลครับ ไม่มีใครดูแล ศพโดยปล่อยทิ้งไว้ในศาลา  นานทีปีหน จะมีคนจากหยุพะ ดั้นดลไปกราบสักคนสองคน  เห็นแล้วสะท้อนใจนัก เพราะว่าคนตาคลีก็ไม่รู้จักว่าหลวงพ่อองค์นี้ แท้จิงคือหลวงพ่อคำ พระสงฆ์ที่ดังมากในเขตพยุหะ   จะอยู่ที่วัด ญาติก็กลัวว่ากรรมการจะหากินกับศพท่าน  ส่วนวัดหลวงพ่อคำเองปัจจุบันก็อยู่ในสภาพที่ทรุดโทรมหลังจากไม่มีหลวงพ่ออยู่..........เศร้า..............
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 11:58:13 PM »

ท่านอุตส่าห์ทิ้งธาตุขันธ์ไว้ไห้ได้บูชา  ช่างทำกันได้ เศร้า ร้องไห้

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
nit
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008, 07:17:02 PM »

วันไหนไปเยี่ยมน้องที่ตากฟ้าคงได้มีโอกาสไปกราบศพท่านครับ
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 12:29:20 PM »

ขอบตุรพี่  Laansid  มากๆๆนะครับ ลูกสิดท่านและกรรมการแตกกันเลยทำให้หลวงพ่อคำไม่มีประวัติเท่าไร วัตถุมงคลก้ไม่มีบันทึก เล่นกันปากต่อปาก ขอบคุณพี่มากๆๆครับที่พุดคุยกัน
ขอบคุรพี่ nit  มากๆๆครับที่เยี่ยมชม ผมไปแค่1คั้งเอง ถนนยังไม่ราดยางครับ ขอบคุรที่เยี่ยมชมพุดคุยเช่นกันนะครับพี่
nit
Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 มีนาคม 2008, 10:38:58 AM »

ขอบคุณพี่สิทธิ์เช่นกันครับที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับหลวงพ่อ
พูดได้เต็มปากเลยว่าผมรู้จักหลวงพ่อคำจากข้อมูลของพี่ครับ
ส่วนเหรียญที่ผมขอให้พี่ดูให้เป็นของพ่อผมท่านได้มาสมัยท่านบวชพระอยู่ลพบุรีเมื่อ40กว่าปีที่แล้วครับ
ถึงจะไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับเหรียญก็ไม่เป็นไรครับ   ขอบคุณมากๆครับ
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 30 มีนาคม 2008, 01:04:25 PM »

ตะกรุดรุ่นนี้เป็นรุ่นที่เท่าไรครับ เช่าหากันราคาประมาณเท่าไรครับ  ผมเจอไว้1 ดอก ผมขอข้อมูลคุณสิทธิ์พยุหะด้วยครับ เพื่อสะสมตรับ
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 01 เมษายน 2008, 09:47:37 PM »

ไม่ได้เข้ามานาน พอดีมีงานยุ่งๆๆต้องขอโทดด้วยนะครับพี่ขอบคุรพี่ tep 
  ราคามันแล้วแต่ตกลง แต่โดยทั่วไป หากดอกที่สมบูรณ์ๆ จะตกอยู่ที่ราวๆๆ1500-2000   แต่ของแท้มันหายากอยู่ เพราะว่า กะตุดแบบนี้มีขายกันในตลาดพยุหะเลยครับ เพียงแต่ความเก่าคราบฝุ่นตามกาลเวลา ยังทำไม่ได้ และที่สำคัญอยู่ที่การชั่งหรือคะแนน้ำหนังของกะตุดนะครับ  ของแท้น้ำหนักตึงมือ หากเคยเคยสัมผัสของแท้ๆมาก็จะเข้าใจง่ายรับ
.....   อ้ออีกอย่าง สีเชือก ลองดึงดู ภายในที่ไม่ค่อยโดนอากาศ สีเชือกมักเข้มกว่าภายนอกกะตุดนะครับ
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 02 เมษายน 2008, 08:19:39 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ ผมจะไปลองคุยกับเจ้าของดูครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์