ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 13 พฤษภาคม 2024, 03:12:58 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด  (อ่าน 33855 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:34:25 AM »

ถ้าเป็นพระสั่งโรงงานเชื่อว่ามีเยอะว่ากดมือแน่ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
top56
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 03:13:25 PM »

พระสมเด็จหลังรูปสีแดงที่เรียกกันว่าเนื้อสบู่เลือด แท้แน่นอนครับใครมีความสงสัยหรือยังไม่เชื่อว่าเป็นพระหลวงพ่อผมรับเช่าครับโดยที่ไม่ใช้เหตุผลว่ามีอยู่แล้วไม่เช่าเหมือนที่ท่านอื่นๆเคยปฏิบัติมามีรถขายรถมีบ้านขายบ้านสู้ครับ เพียงแต่จะขอความเมตตาเรื่องราคาให้เบานิดชาวบ้านเขายังดูแท้กันไม่หมดทุกคนครับ ข้อมูลในส่วนของพี่คเชนทร์ (erawan)ก็ชัดเจนดีสำหรับท่านที่สนใจในระดับหนึ่ง ตามหลักของสภากาแฟและเพื่อความสงบเรียบร้อยของเว็บ  ผมสนับสนุนข้อมูลนั้นสั้นๆง่ายๆ จบครับ  ยิงฟันยิ้ม
รับเช่าองค์ละเท่าไหร่ครับ คิดแบบพระแท้ทันหลวงพ่อนะครับ เพราะผมต้องไปเช่าเค้าต่อมาอีกทีครับ ที่ผมไม่มี เอาเฉพาะเนื้อสีแดงใช่ไหมครับ ถ้าเจอจะถ่ายรูปมาให้ชมก่อนเอาแบบเหมือนพิมพ์นี้ทุกประการเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ผมขอตอบคำถามแทนพี่เอกอาจารย์ผมครับ เมือผมกี้คุยกะพี่เอกแล้ว พี่เอกซื้อราคาพระแท้ครับ ไม่ซื้อหลักร้อยแน่นอน ถ้ามีเอามาขายนะครับ พี่เอกซื้อหลักหมื่นครับ ซื้อจริงแน่นอนไม่มีงอแง ขอให้เหมือนองค์สีแดงกระทู้นี้ซื้อแน่มาหลายองค์ก็ซื้อหลายองค์ครับ ถ้ามีติดต่อมาได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอฝากสักนิดนะครับ การที่จะวิจารณ์หรือให้ข้อมูลอะไร ควรศึกษาหาข้อมูลให้ดีๆก่อนก็จะดีนะครับ เพราะข้อมูลที่ลงไปนั้นคนที่เพิ่งศึกษา จะนำไปใช้เป็นข้อมูลต่อไป ถ้าข้อมูลผิดก็จะทำให้คนรุ่นใหม่หลงทางเล่นหากันผิดแนวทางนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 04:05:54 PM »

พระสมเด็จหลังรูปสีแดงที่เรียกกันว่าเนื้อสบู่เลือด แท้แน่นอนครับใครมีความสงสัยหรือยังไม่เชื่อว่าเป็นพระหลวงพ่อผมรับเช่าครับโดยที่ไม่ใช้เหตุผลว่ามีอยู่แล้วไม่เช่าเหมือนที่ท่านอื่นๆเคยปฏิบัติมามีรถขายรถมีบ้านขายบ้านสู้ครับ เพียงแต่จะขอความเมตตาเรื่องราคาให้เบานิดชาวบ้านเขายังดูแท้กันไม่หมดทุกคนครับ ข้อมูลในส่วนของพี่คเชนทร์ (erawan)ก็ชัดเจนดีสำหรับท่านที่สนใจในระดับหนึ่ง ตามหลักของสภากาแฟและเพื่อความสงบเรียบร้อยของเว็บ  ผมสนับสนุนข้อมูลนั้นสั้นๆง่ายๆ จบครับ  ยิงฟันยิ้ม
รับเช่าองค์ละเท่าไหร่ครับ คิดแบบพระแท้ทันหลวงพ่อนะครับ เพราะผมต้องไปเช่าเค้าต่อมาอีกทีครับ ที่ผมไม่มี เอาเฉพาะเนื้อสีแดงใช่ไหมครับ ถ้าเจอจะถ่ายรูปมาให้ชมก่อนเอาแบบเหมือนพิมพ์นี้ทุกประการเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ผมขอตอบคำถามแทนพี่เอกอาจารย์ผมครับ เมือผมกี้คุยกะพี่เอกแล้ว พี่เอกซื้อราคาพระแท้ครับ ไม่ซื้อหลักร้อยแน่นอน ถ้ามีเอามาขายนะครับ พี่เอกซื้อหลักหมื่นครับ ซื้อจริงแน่นอนไม่มีงอแง ขอให้เหมือนองค์สีแดงกระทู้นี้ซื้อแน่มาหลายองค์ก็ซื้อหลายองค์ครับ ถ้ามีติดต่อมาได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอฝากสักนิดนะครับ การที่จะวิจารณ์หรือให้ข้อมูลอะไร ควรศึกษาหาข้อมูลให้ดีๆก่อนก็จะดีนะครับ เพราะข้อมูลที่ลงไปนั้นคนที่เพิ่งศึกษา จะนำไปใช้เป็นข้อมูลต่อไป ถ้าข้อมูลผิดก็จะทำให้คนรุ่นใหม่หลงทางเล่นหากันผิดแนวทางนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
เรื่องข้อมูล รับรองว่าอยู่ในพื้นที่ ผมรับผิดชอบที่พูดไปทุกอย่างและรับรองผลร้อยเปอร์เซ็น ลูกน้องที่โรงงานมีเยอะครับทั้ง ปากน้ำ เดิมบาง ดงคอน บางขุด สรรคบุรี และมีตั้งแต่ เด็กยันแก่ ที่เล่นพระก็เยอะ อย่างไอ้เปี๊ยกบ้านอยู่ปากน้ำ/เดิมบางนี่บอกหมด มีอะไรเกิดอะไรขึ้นบ้าง ตั้งแต่รุ่นพ่อแล้ว รถเก๋งทะเบียนกรุงเทพ วิ่งเข้าวิ่งออก ตั้งแต่ ปี 38 - 40 ยิ่ง 45 - 47 นี่ยิ่งมาใหญ่  หรือ นุ บ้านอยู่โพธิ์งาน ฝั่งบ้านแคตรงข้ามวัดค้างคาว นี่ก็วิ่งหาพระปล่อยอยู่

และผมเชื่อสายตาตัวเองที่ว่า องค์แรกที่เนื้อสีแดงนั้นไม่ใช่ต้นแบบของสมเด็จหลังรู้ยันต์โค้งเนื้อขาวที่เช่าหากันตามรูปที่ลงให้ชมแน่นอน เพราะคนละพิมพ์กันอย่างชัดเจน พระหดตัวเค้าไม่หดตัวกันแบบนี้ครับ ถ้ามองว่าถอดพิมพ์กันมาอย่าไปคุยให้คนเล่นพระสายอื่นเค้าฟังดีกว่า อายเขาเปล่า ๆ  และถ้าเจอพิมพ์ตามเนื้อสีแดง จะเช่ามาปล่อยต่อให้แน่นอนครับ รับปากด้วยสัญญาลูกผู้ชายเลยครับ ว่าถ้าเจอคนที่มี.??.จะเช่ามาออกให้แน่นอน
ความจริงอยากจะรู้มาก ๆ เลยว่าถ้าลงประมูลในเวปประมูลพระเครื่อง พร้อมกับ เนื้อขาว นี่ จะจบที่เท่าไหร่ ใครจะประมูลเช่าบ้าง

สุดท้ายขอบารมีหลวงพ่อกวยได้โปรดรับรู้และรับทราบสิ่งที่ลูกได้บอกกล่าวด้วย
ขอหลวงพ่ออย่าได้ปล่อยให้มนุษย์ที่ปลอมพระของหลวงพ่อได้อยู่อย่างเป็นสุขเลย
เพราะหลวงพ่อตั้งใจสร้างมาเพื่อคุ้มครองลูกศิษย์ ไม่ได้ต้องการผลประโยชน์ใด ๆ
การรอกรรมเวรลูกว่าช้าไปครับ ขอให้ทันตาเห็นด้วยทีเถิด สาธุ ๆ ๆ

.../\...

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 04:19:50 PM »

....ขออนุญาตแสดงความเห็นด้วยครับ......................ผมได้พบกับศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อมา 2 ท่านครับ  ทั้ง 2 ท่านต่างได้รับพระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 โดยได้รับกับมือของหลวงพ่อเลยครับ  และทั้ง 2 ท่านต่างยืนยันว่าได้รับพระพิมพ์นี้จากหลวงพ่อในปี พ.ศ. 2518 จริง และก่อนหน้านั้นไม่เคยเห็นพระพิมพ์นี้มาก่อนหรือแม้กระทั้งในช่วงเวลาที่หลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่  นอกจากพิมพ์หลังรูปรุ่น 2 เนื้อขาวเท่านั้นครับ
....ทีนี้ลองมาดูว่าพระพิมพ์นี้ของหลวงพ่อได้ถอดพิมพ์มาจากสมเด็จเนื้อเหลืองหรือไม่ ? ตอบว่าลืมไปได้เลยครับ  เพราะพิมพ์เนื้อสีเหลืองสูงกว่า 2 มิลกว่า ๆ และกว้างกว่าเป็น มิล  ซึ่งพระถอดพิมพ์แล้วหดตัวได้มากขนาดนี้ไม่มีทางเป้นไปได้เลยครับ  แต่ขอ้สนับสนุนคำพูดนี้อยู่ที่พระเกศครับ  จะเห็นว่าเนื้อเหลืองเกศจะยาวจรดเส้นซุ้ม  ส่วนเนื้อขาวจะยาวขึ้นไปแล้วค่อย ๆ ลาดและหายไปกับพื้นก่อนที่จะถึงเส้นซุ้ม  ตรงนี้คือความแตกต่างที่เห็นได้ชัดมากครับ  แล้วคราวนี้มาดูว่าแล้วพระพิมพ์นี้ทำออกมาจากแม่พิมพ์ที่ถูกสร้างขึ้นมาหรือว่าถอดพิมพ์  จากคำยืนยันของศิษย์ทั้ง 2 ท่านที่ได้กล่าวกับผมข้างต้นว่าไม่เคยเห็นพระพิมพ์นี้มาก่อน  ก่อนที่จะได้รับมาจากมือหลวงพ่อ  ก็ถือว่าจบไปได้อีกเปราะหนึ่งครับคือพระสมเด็จเนื้อขาวไม่ได้ถอดพิมพ์มาจากพระต้นแบบแต่ว่ามีการทำแม่พิมพืขึ้นมา  เพื่อพิมพ์พระโดยเฉพาะ  เนื่องจากพระพิมพ์นี้องค์ที่ชัดมาก ๆ ด้านหน้าจะคม ชัด ลึก  และด้านหลังเส้นสายริ้วจีวรก็คมชัดเช่นกัน  (ให้ไปดูได้จากหนังสือมงคลทิพย์ หน้าที่ 113 ครับ) พระองค์นี้เป็นของพี่กมลครับทีรับมาจากมือของหลวงพ่อเลยครับ  จะเห็นว่ามีความคมชัดมาก  ส่วนอีกท่านหนึ่งที่ผมได้กล่าวถึงท่านเป็นอาจารย์อยู่ที่โรงเรียนครับ
ได้รับมาจากมือหลวงพ่อเช่นกันครับ  จากข้อมูลที่ผมได้รับและได้สัมผัสมา  โดยความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ   ผมเชื่อว่าพระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 เป็นพระที่มีศิษย์สร้างแม่พิมพถวายให้หลวงพ่อ  และหลวงพ่อก็ได้ทำพระออกมาจากแม่พิมพ์นี้จนกระทั่งแม่พิมพ์แตก (ผมเคยได่พระพิมพ์นี้ เนื้ออย่างนี้แต่มีเส้นพิมพ์แตกพาดผ่านจากกลางแขนด้านซ้ายพาดไปถึงขอบฝั่งขวา  แต่ได้ให้เพื่อนไปนานแล้ว  และก็ปรากฏว่าเค้าก็ขายกินแล้วเช่นกันครับ)  และก็ได้หยุดสร้าง  และส่วนใหญ่ของพระที่ไม่ค่อยคมชัด  หรือติดดีนักก็เพราะว่าเนื้อพระมีส่วนผสมของข้าวก้นบาตรหรือว่าใช้แป้งเปียกเป็นตัวประสาน  จึงทำให้เนื้อพระม้ความเหนียวมาก  จึงต้องใช้แป้งโรยพิมพ์เยอะมากเพื่อไม่ให้เนื้อพระติดพิมพ์  ดังนั้นพระจึงตื้นเขินไปเพราะแป้งโรยพิมพ์ติดตามซอก  ซึ่งต่างจากของเทียมจะตื้นเขินเองถึงแม้ว่าจะไม่มีแป้งโรยพิมพ์ติดอยู่ก็ตาม...... ส่วนที่ว่าหลวงพ่อสร้างกี่เนื้ออันนี้หมดปัญญาครับ  แต่เท่าที่เห็นมาก็เห็นแต่เนื้อขาวเท่านั้นครับที่เป็นพิมพ์นี้ .....ต้องขอโทษด้วยครับที่พิมพ์เยอะไปหน่อยครับ  ออ! นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับโปรดใช้วิจารณญานในการในการพิจารณาด้วยครับ...ขอบคุณมากครับ
ขออนุญาตพี่พงษ์เวส เจ้าของ คอมเม้นท์นี้ครับ .../\...
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 05:02:48 PM »

สุดท้ายนะครับเป็นข้อคิด โดนไปกี่รุ่นแล้วครับ.....จบ
top56
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 06:59:10 PM »

ขอบคุณครับ
เรื่องข้อมูล รับรองว่าอยู่ในพื้นที่ ผมรับผิดชอบที่พูดไปทุกอย่างและรับรองผลร้อยเปอร์เซ็น ลูกน้องที่โรงงานมีเยอะครับทั้ง ปากน้ำ เดิมบาง ดงคอน บางขุด สรรคบุรี และมีตั้งแต่ เด็กยันแก่ ที่เล่นพระก็เยอะ อย่างไอ้เปี๊ยกบ้านอยู่ปากน้ำ/เดิมบางนี่บอกหมด มีอะไรเกิดอะไรขึ้นบ้าง ตั้งแต่รุ่นพ่อแล้ว รถเก๋งทะเบียนกรุงเทพ วิ่งเข้าวิ่งออก ตั้งแต่ ปี 38 - 40 ยิ่ง 45 - 47 นี่ยิ่งมาใหญ่  หรือ นุ บ้านอยู่โพธิ์งาน ฝั่งบ้านแคตรงข้ามวัดค้างคาว นี่ก็วิ่งหาพระปล่อยอยู่

และผมเชื่อสายตาตัวเองที่ว่า องค์แรกที่เนื้อสีแดงนั้นไม่ใช่ต้นแบบของสมเด็จหลังรู้ยันต์โค้งเนื้อขาวที่เช่าหากันตามรูปที่ลงให้ชมแน่นอน เพราะคนละพิมพ์กันอย่างชัดเจน พระหดตัวเค้าไม่หดตัวกันแบบนี้ครับ ถ้ามองว่าถอดพิมพ์กันมาอย่าไปคุยให้คนเล่นพระสายอื่นเค้าฟังดีกว่า อายเขาเปล่า ๆ  และถ้าเจอพิมพ์ตามเนื้อสีแดง จะเช่ามาปล่อยต่อให้แน่นอนครับ รับปากด้วยสัญญาลูกผู้ชายเลยครับ ว่าถ้าเจอคนที่มี.??.จะเช่ามาออกให้แน่นอน
ความจริงอยากจะรู้มาก ๆ เลยว่าถ้าลงประมูลในเวปประมูลพระเครื่อง พร้อมกับ เนื้อขาว นี่ จะจบที่เท่าไหร่ ใครจะประมูลเช่าบ้าง

สุดท้ายขอบารมีหลวงพ่อกวยได้โปรดรับรู้และรับทราบสิ่งที่ลูกได้บอกกล่าวด้วย
ขอหลวงพ่ออย่าได้ปล่อยให้มนุษย์ที่ปลอมพระของหลวงพ่อได้อยู่อย่างเป็นสุขเลย
เพราะหลวงพ่อตั้งใจสร้างมาเพื่อคุ้มครองลูกศิษย์ ไม่ได้ต้องการผลประโยชน์ใด ๆ
การรอกรรมเวรลูกว่าช้าไปครับ ขอให้ทันตาเห็นด้วยทีเถิด สาธุ ๆ ๆ

.../\...

ไม่ต้องเอาไปลงหรอกคับ ถ้ามีเอามาส่งได้เลยครับ ซื้อราคาพระแท้ครับ หมื่นก็ซื้อนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:31:09 PM »

ครับ  ยิ้มเท่ห์
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 09:43:27 PM »

ขออนุญาตเจ้าของพระด้วยนะครับ
แบบสามองค์นี้เอาด้วยไหมครับ หลักหมื่นเท่ากันไหมครับ
  ยิ้มเท่ห์

* indexCACNMDVJ01.jpg (106.62 KB, 896x619 - ดู 1792 ครั้ง.)

* indexCAGGRMVP03.jpg (76.82 KB, 550x793 - ดู 1739 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 09:45:06 PM »

แบบนี้ด้วยใช่ไหมครับ หรือไม่ใช่ช่วยแนะนำด้วยครับ จะได้ทราบเหมือน ๆ กัน

* indexCAGMY6MQ04.jpg (16.65 KB, 320x240 - ดู 1683 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 09:46:54 PM »

แบบนี้ด้วยนะครับ แต่หาสีแดงไม่ค่อยเจอเลยจริง ๆ แต่จะพยายามครับ

* no01.jpg (37.56 KB, 400x300 - ดู 1666 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 10:16:04 PM »

แบบองค์ที่ลงหนังสือ ในกรอบสี่เหลี่ยมนี่ เอาด้วยไหมครับ ไม่ใช่ทางขวานะครับ ทางซ้ายในกรอบ

* no 003.jpg (59.52 KB, 500x666 - ดู 1668 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 10:30:58 PM »

เจอแล้วครับ องค์นี้ โอเคไหมครับ เนือว่านสบู่เลือด สักสองหมื่นก็พอ องค์นี้มีเจ้าของด้วย เดี๋ยวติดต่อให้ครับ ถ้าโอเค ยืนยันมาเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

* no 004.jpg (32.66 KB, 500x375 - ดู 1680 ครั้ง.)

* no 005.jpg (27.99 KB, 500x375 - ดู 1611 ครั้ง.)
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 11:59:21 PM »

ครับพี่โอ่ องค์นี้แหละที่ผมเคยเอามาถาม  พอมาเห้นองค์ที่ตึงมาโชว์ผมเลยสงสัยมัย ของพี่ตึ้งถึงแทน มัยของผมไม่แท้ ไม่กล้าเอามาถาม อีก ขอบคุณพี่โอ๋ครับ ที่เอามาโพสอีก
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 01:54:04 AM »

ครับ องค์นี้กำลังจะมีคนเช่าครับ  ยิ้มเท่ห์
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 01:59:12 AM »

ขอแบบชัด ๆ นะครับ
1. เส้นซุ้ม องค์ที่ลูกศิษย์เช่าหากันเนื้อขาว เส้นซุ้มจะแอ่นโค้งนิด ๆ แต่องค์กระทู้นี้ เส้นตรง ถ้าถอดออกมาทำไมไม่เหมือนครับ  ยิ้ม

* n02.jpg (69.88 KB, 350x906 - ดู 1590 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 02:01:57 AM »

เดี๋ยวต่อพรุ่งนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม มีอีกเยอะ แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:06:01 AM »

ชมที่โค้งเส้นซุ้ม และ เกศพระนะครับ ว่าทำไมองค์ล่างจึงไม่ใช่องค์ต้นแบบที่อ้างมา  ยิ้ม

* n03.jpg (66.14 KB, 350x921 - ดู 1595 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:24:12 AM »

รูปตัวอย่างครับ

ลักษณะเส้นซุ้มองค์เนื้อขาวที่เช่าหากันจะลักษณะเหมือนเส้นขนมจีนที่วางวางพาดลงบนเนื้อพระ
แต่ องค์ที่บอกว่าเป็นต้บแบบ ลักษณะเส้นเล็กกว่าและฐานเส้นคนละลักษณะตามภาพ

แบบนี้เป็นไปได้หรือครับ ที่ รูปที่ 1 จะถอดมาจากรูปที่ 2 แค่ถอดออกมาแล้วใหญ่กว่าก็ผิดแล้ว

* Untitled-2.jpg (30.75 KB, 320x382 - ดู 1559 ครั้ง.)
erawan
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:39:31 AM »

แบบองค์ที่ลงหนังสือ ในกรอบสี่เหลี่ยมนี่ เอาด้วยไหมครับ ไม่ใช่ทางขวานะครับ ทางซ้ายในกรอบ

ถ้าพิมพ์นี้ถ้าเนื้อปรกโพธิ์เก้าใบยินดีรับซื้อครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:45:31 AM »

ดูความเก่าของเนื้อนะครับ ว่านสบู่เลือด
ตามรูป  ยิ้มเท่ห์

* no-01.jpg (55.57 KB, 465x380 - ดู 1519 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์