ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 13 พฤษภาคม 2024, 12:39:20 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด  (อ่าน 33849 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:51:06 AM »

ฝากถึงศิษย์ใหม่ ๆ ที่จะเช่าหาพระหลวงพ่อกวยด้วยนะครับ เช่าหาพิมพ์ที่มาตรฐาน เล่นหากันมานานและได้รับการยอมรับในวงกว้าง แพงหน่อยก็ต้องเล่น เพราะหน้าพระมีเท่าเดิม ความต้องการมีมากขึ้นเป็นธรรมดา อย่า เช่าหา พระที่เปิดตัวใหม่ แม้ว่าตอนนี้มีคนรับซื้อ พอกลายมาเป็นพระแท้ขึ้นมาแล้ว อีก 2 ปี 3 ปี หรือ 5 ปี ข้างหน้า พวกที่มีในวันนี้ หรือแอบเก็บไว้จะทยอยออกมา รับทรัพย์กันกระเป๋าตุง ใครถือคนสุดท้ายเรียบร้อยโรงเรียนจีน  ยิ้มเท่ห์
และพิมพ์นี้ ถ้าแท้ จะเช่าหาต้อง มากกว่า สมเด็จหลังรูป ยันต์โค้ง เนื้อขาว แน่นอน เพราะท่านว่าองค์ต้นแบบหายยาก ต้องมีห้าหมื่นขึ้น ไหน ๆ ก็เปิดตัวแล้ว  ยิ้มเท่ห์
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #41 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:02:37 AM »

ไม่ต้องเป็นกังวลไปหรอกครับคุณโอ๋ ผมว่าหลายท่านในเว็บนี้มีเกียรติ เล่นพระด้วยใจเป็นธรรม ไม่อวดอ้างความเก่งกาจ หลายท่านเล่นหาพระเครื่องหลวงพ่อมานานมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักทั่วประเทศ เช่าพระตาเดียวไม่ต้องแห่ก็หลายท่าน เอาเป็นว่าองค์ละ 10,000 และเบื้องต้นคุณทำราคาให้เป็นมาตรฐานขึ้นมาก่อน อย่าไปคิดถึงองค์ละหลายๆหมื่น หาพระมาให้ผมจเช่านผมเช่าไม่ไหว ผมก็อาจต้องยอมแพ้ไปในที่สุดหากพระเก๊เพราะจำนนต่อหลักฐาน  คนสรรค์คนจริง ผมชอบ แต่ถ้าพูดแล้วทำไม่ได้ ผมคิดว่าทั้งคนในเว็บและนอกเว็บที่ได้มาอ่านเรื่องราวคงไม่สนุกกับการกระทำแบบนี้แน่ ทำวันนี้ให้ดีคุณโอ๋อาจมีชื่อเสียงไปทั่วประเทศในสายของเราเร็วๆนี้ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:12:58 AM »

ไม่มีปัญหาครับ เพราะต้นทุนผมต่ำอยู่แล้วเรื่องพระเครื่องไม่ได้ลงทุนอะไร และไม่ต้องการมีชื่อเสียงด้วย จะไปเก่งกาจเรื่องอะไร

เรื่องพระหลวงพ่อกวย ผมต้องการเพียงได้บูชาและศรัทธาพระที่หลวงพ่อท่านได้สร้างด้วยมือท่านเองและเสกด้วยตัวท่านเองเท่านั้น อะไรที่ไม่ชอบมาพากล อธิบายด้วยเหตุผลไม่ได้ ก็ต้องว่ากันไปแค่นั้น จะอะไรกันนักหนา มองเห็นว่าไม่ใช่บ้างหรือไง..........เหตผลก็มีให้นี่ไง หรือเอาอะไรมาก็ต้องเชื่อ ต้องใช่หมด
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ดูภาพด้านล่างแล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ

* donot.jpg (43.98 KB, 400x446 - ดู 1574 ครั้ง.)
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:37:24 AM »

อธิบายกันด้วยเหตุผล เยี่ยมครับ ส่วนตัวผมชอบแบบนี้ครับ เอาแบบชัดเจน สบายใจดีครับ
ก็อยากให้ทุกท่านหาข้อมูลมาสนับสนุนของตัวเองที่ลงด้วยนะครับ และอย่าพึ่งทะเลาะกัน  ยิงฟันยิ้ม กระทู้นี้คนได้ความรู้ไปเยอะเลยครับ

ฝากถึงศิษย์ใหม่ ๆ ที่จะเช่าหาพระหลวงพ่อกวยด้วยนะครับ เช่าหาพิมพ์ที่มาตรฐาน เล่นหากันมานานและได้รับการยอมรับในวงกว้าง แพงหน่อยก็ต้องเล่น เพราะหน้าพระมีเท่าเดิม ความต้องการมีมากขึ้นเป็นธรรมดา อย่า เช่าหา พระที่เปิดตัวใหม่ แม้ว่าตอนนี้มีคนรับซื้อ พอกลายมาเป็นพระแท้ขึ้นมาแล้ว อีก 2 ปี 3 ปี หรือ 5 ปี ข้างหน้า พวกที่มีในวันนี้ หรือแอบเก็บไว้จะทยอยออกมา รับทรัพย์กันกระเป๋าตุง ใครถือคนสุดท้ายเรียบร้อยโรงเรียนจีน  ยิ้มเท่ห์
และพิมพ์นี้ ถ้าแท้ จะเช่าหาต้อง มากกว่า สมเด็จหลังรูป ยันต์โค้ง เนื้อขาว แน่นอน เพราะท่านว่าองค์ต้นแบบหายยาก ต้องมีห้าหมื่นขึ้น ไหน ๆ ก็เปิดตัวแล้ว  ยิ้มเท่ห์
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #44 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 11:12:00 AM »

ผมเล่นหาแบบมาตรฐาน โดยเฉพาะเนื้อผง เนื้อดิน ไม่เจ็บตัว หลังๆ มานี้มีพิมพ์แปลกๆ ออกมาหลากหลาย ให้ได้วิเคราะห์ กัน  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #45 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 11:31:50 AM »

ลืมแจ้งไปครับ พระสมเด็จหลังรูปสีแดงตามรูป ปัจจุบันน่าจะไม่ได้อยู่กับคุณตึ๊งแล้ว หากอยู่กับใครในเว็บนี้กรุณาไปสืบถามเอาความรู้กับท่านผู้นั้นด้วย ผมคิดว่าผู้ครอบครองเป็นคนสำคัญในเว็บนี้ทรงภูมิความรู้ทำข้อมูลหลวงพ่อมานานซุกซนจนรู้จริงไม่อ้างฟ้าอ้างดิน น่าจะเป็นประโยชน์กับทั้งสองท่านนะครับ ขอเตือนคุณโอ๋ " ไม่ควรนำรูปหลวงพ่อมากระทำการใดๆด้วยเหตุผลอะไรก็ช่าง " มันอาจได้ความสะใจในอารมณ์ของคุณ แต่เห็นแก่ศรัทธาที่ศิษย์ท่านอื่นมีต่อหลวงพ่อด้วยมันอาจจะไปกระทบความรู้สึกที่ดีและขาวสะอาดได้ เรื่องต้นทุนอะไรผมไม่มองผมมองทุกคนเท่าเทียมเสมอกันเพราะถือว่าเป็นศิษย์ครูเดียวกันทั้งหมดครับ
nop1962
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 01:49:13 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ ใช้เหตุผลมาวิเคราะห์กันเดี๋ยวความจริงก็ปรากฏ ขอนะครับอย่าจบแบบให้ผู้อ่าน
ใช้วิจารณญาณ ฟันธงไปเลยครับพี่พงษ์เวสม์.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 02:12:13 PM »

ประเด็นมีประเด็นเดียว คือ จะบอกว่าองค์สีแดงนี้เป็นต้นแบบที่หลังรูปเนื้อขาวถอดพิมพ์มา ผมว่าไม่ใช่แน่นอน เหตุผลก็อย่างที่ทำมาให้พิจารณากัน แค่นั้น

ทีนี้ จะว่า แท้หรือเก๊ อันนี้ไม่ขอยุ่งเกี่ยวด้วย

รุ่นพี่ รุ่นน้องผมนับถิอทุกคนอยู่แล้วในเหตุผลที่มี และรูปหลวงพ่อที่ทำก็ไม่รู้ว่าผิดตรงไหน อย่าคิดมากครับ

หากบอกว่า ไม่ใช่ถอดพิมพ์นี้มา ก็จบแน่นอนครับ อย่างอื่นผมไม่ยุ่งด้วย แต่ถ้าจะบอกว่า ถอดพิมพ์นี้มา ยังไงก็ไม่จบ เพราะไม่มีคำตอบที่ยอมรับได้จากคำถามที่ถามไป แค่นั้นครับ

ยิ้มเท่ห์
somsak
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 02:25:55 PM »

ดีครับ คุณ Ohchainat ตรงๆดีและเข้าใจง่าย
Sr. Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:10:55 PM »

อย่าเอียงซ้าย เอียงขวา ทำให้ประเด็นเบี่ยงเบนไป ถอดไม่ถอดผมไม่สนครับ ผมประกาศรับเช่าก็จัดมาเลยคุณโอ๋ จบกันที่วัตถุเท่านั้นผมไม่เคยดูหน้าคน ของมาเงินไป (ของโจรไม่เอา) ถ้าได้ตามนั้นก็ช่วยจัดให้ผมหน่อย ทั้งนี้และทั้งนั้นท่านใดที่มีผมก็รับเช่าด้วยไม่เฉพาะเจาะจงว่าเป็นคุณโอ๋ท่านเดียวครับ ไม่เอาความสะใจมากล่าวกัน ผมสนใจพระเครื่องหลวงพ่อเท่านั้นมิตรภาพเหมือนเดิมตลอดไป งานนี้ไม่มีโชว์ครับแต่เอาจริงๆกันสักที เมื่อวานเย็นผมเบิกเงินฝากไว้ที่ภรรยาหนึ่งแสนบาท เผื่อใครได้มาหลายองค์แล้วขณะนั้นผมไม่อยู่บ้านจะได้จัดการกันได้เลย ถ้าพระแท้ตามที่ผมต้องการ ก็ให้แฟนผมจ่ายแทน อย่าให้นานมากครับเดี๋ยวเรื่องเงียบ แบบคุณนรกานต์ผมไม่เอานะครับไม่ใช่ลูกผู้ชายคนดีๆเขาก็ไม่ทำแบบนั้นกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:20:14 PM »

อย่าเอียงซ้าย เอียงขวา ทำให้ประเด็นเบี่ยงเบนไป ถอดไม่ถอดผมไม่สนครับ ผมประกาศรับเช่าก็จัดมาเลยคุณโอ๋ จบกันที่วัตถุเท่านั้นผมไม่เคยดูหน้าคน ของมาเงินไป (ของโจรไม่เอา) ถ้าได้ตามนั้นก็ช่วยจัดให้ผมหน่อย ทั้งนี้และทั้งนั้นท่านใดที่มีผมก็รับเช่าด้วยไม่เฉพาะเจาะจงว่าเป็นคุณโอ๋ท่านเดียวครับ ไม่เอาความสะใจมากล่าวกัน ผมสนใจพระเครื่องหลวงพ่อเท่านั้นมิตรภาพเหมือนเดิมตลอดไป งานนี้ไม่มีโชว์ครับแต่เอาจริงๆกันสักที เมื่อวานเย็นผมเบิกเงินฝากไว้ที่ภรรยาหนึ่งแสนบาท เผื่อใครได้มาหลายองค์แล้วขณะนั้นผมไม่อยู่บ้านจะได้จัดการกันได้เลย ถ้าพระแท้ตามที่ผมต้องการ ก็ให้แฟนผมจ่ายแทน อย่าให้นานมากครับเดี๋ยวเรื่องเงียบ แบบคุณนรกานต์ผมไม่เอานะครับไม่ใช่ลูกผู้ชายคนดีๆเขาก็ไม่ทำแบบนั้นกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แหม สุดยอดลูกผู้ชายจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม เยี่ยม ๆ ผมชอบ
ถ้าเจอให้แน่ครับเพราะผมไม่เก็บพิมพ์นี้อยู่แล้ว ใครมีช่วยสงเคราะห์คุณเอกหน่อยครับ อย่างองค์ในรูปนี้เช่าไหมครับ เหมือนนะครับ เจ้าของอยู่ในนี้หล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่กรุณาอ่านตั้งแต่เริ่มจนจบให้ดีก่อนนะครับ

* index555.jpg (32.66 KB, 500x375 - ดู 1458 ครั้ง.)
Sr. Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:29:01 PM »

คุณโอ๋ ออกแนวเลอะเทอะแล้วครับ   จัดการมาตามที่ผมขอเถอะ ทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้ครับถาม พี่พงษ์เวชม์ หน่อยครับทุกท่าน ว่าอย่างองค์นี้พี่แกจะเอาไปเข้าคู่กับองค์ที่แล้วที่โพสอยู่ไหม ไม่ขำและไม่ตลกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:31:28 PM »

คุณโอ๋ ออกแนวเลอะเทอะแล้วครับ   จัดการมาตามที่ผมขอเถอะ ทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้ครับถาม พี่พงษ์เวชม์ หน่อยครับทุกท่าน ว่าอย่างองค์นี้พี่แกจะเอาไปเข้าคู่กับองค์ที่แล้วที่โพสอยู่ไหม ไม่ขำและไม่ตลกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
เป็นอะไรไปครับ  ฮืม
Sr. Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 09:36:44 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 11:00:31 PM »

อ้างอิงจากเว็บไซต์ "ศิษย์หลวงพ่อกวย"

http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=2495.msg18697#new

เอาหล่ะครับ วิเคราะห์วิจารย์กันมาพอสมควรแล้ว จนเป็นการใช้อารมณ์ เขียนข้อความที่ไม่สมควรลงมาในกระดานสนทนา
ถากถางกันในเรื่องไม่เป็นเรื่อง ไม่มีสาระกันแล้ว

ผมขอสรุปเลยก็แล้วกัน นะครับ (ไม่ขอชี้แจงหรือแสดงความเห็นแล้ว)

๑.ผมเองก็คงจะผิดเองที่เขียนลงมาในกระดานสนทนาว่า พระสมเด็จลังรูปเนื้อว่านสบู่เลือด องค์ของพี่ตึ้งนั้นเป็นพระต้นแบบ
   ของพระสมเด็จหลังรูปเนื้อขาวที่เล่นหากันเป็นมาตรฐานสากล จนเป็นเหตุให้พี่โอ๋ออกมาค้าน แต่สิ่งที่พี่โอ๋ค้านก็เป็นเพียงแค่
   ค้านว่าไม่ใช่องค์ต้นแบบ แต่ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสนะครับ ว่าเป็นองค์ต้นแบบหรือไม่ได้เป็น เพราะว่าไม่มีใครค้านว่าเป็นพระไม่แท้

๒.การประกาศรับเช่านั้น หากว่าพี่โอ๋หามาได้ ไม่เพียงแต่ พี่เอก น้องท๊อป หรือพี่ตึ้งเท่านั้น ที่รับเช่า ผมเองก็รับเช่าด้วยเหมือนกันนะครับ
   และเรื่องราคาไม่ต้องเป็นห่วงว่าจะรับเช่า ในราคาไม่กี่บาท หรือไม่ถึงหมื่น หากหามาได้ กี่องค์ก็จะขอรับไว้นะครับ
  (แบบเนื้อว่านสบู่เลือดเท่านั้น ไม่ใช่แบบเสริมตามรูปที่ผมโพสไว้เท่านั้นนะครับ)

๓.หลังจากนี้ ขอให้จบ และไม่ต้องมาเถียงกันอีก ในเรื่องที่จบไปแล้ว เสียเวลาเปล่า ๆ สรุปแล้ว ก็คือจบ จบคือจบนะครับ

๔.ในฐานะเว็บมาสเตอร์ และผู้ใหญ่บ้านของเว็บ "ศิษย์หลวงพ่อกวย" ขอรับรองพระสมเด็จหลังรูปรุ่นสอง เนื้อว่านสบู่เลือด
    เป็นพระมาตรฐานวงการนิยมตั้งแต่ นี้เป็นต้นไปครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบารมีของหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร จงคุ้มครอง เหล่าศิษ์ทุกท่านครับ

ขออนุญาต พี่ ๆ เว็บไซต์ "วัดโฆสิตาราม" ด้วยนะครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
top56
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 11:39:50 PM »

เจอแล้วครับ องค์นี้ โอเคไหมครับ เนือว่านสบู่เลือด สักสองหมื่นก็พอ องค์นี้มีเจ้าของด้วย เดี๋ยวติดต่อให้ครับ ถ้าโอเค ยืนยันมาเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
เคยบอกคุณไปแล้วนะครับ ว่าให้แยกพระเก๊กับพระแท้ให้ออก องค์ที่คุณลงรูปไม่เหมือนองค์ในกระทู้นี้แน่นอนครับ อย่าเอามาปนกัน ถ้าไม่แน่ใจแกะจากกรอบแล้วถ่ายใหม่ชัดๆเทียบดูก็ได้ครับแล้วเอามาลงเทียบกับองค์ในกระทู้นี้ดูนะครับ เอามาลงให้คนเข้ามาดูกันเยอะๆเลยครับ จะได้รู้ว่าใครมั่ว ใครของจริงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 07:27:07 AM »

เจอแล้วครับ องค์นี้ โอเคไหมครับ เนือว่านสบู่เลือด สักสองหมื่นก็พอ องค์นี้มีเจ้าของด้วย เดี๋ยวติดต่อให้ครับ ถ้าโอเค ยืนยันมาเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
เคยบอกคุณไปแล้วนะครับ ว่าให้แยกพระเก๊กับพระแท้ให้ออก องค์ที่คุณลงรูปไม่เหมือนองค์ในกระทู้นี้แน่นอนครับ อย่าเอามาปนกัน ถ้าไม่แน่ใจแกะจากกรอบแล้วถ่ายใหม่ชัดๆเทียบดูก็ได้ครับแล้วเอามาลงเทียบกับองค์ในกระทู้นี้ดูนะครับ เอามาลงให้คนเข้ามาดูกันเยอะๆเลยครับ จะได้รู้ว่าใครมั่ว ใครของจริงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไร้สาระครับ  ยิ้มเท่ห์
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 08:17:00 AM »

ไร้สาระครับ  ยิ้มเท่ห์
ยั่วกันไป ยั่วกันมา ก็ไม่มีจบ เบอร์โทรก็มีกันเเล้ว มาเป็นนักเลงคีบอดร์ทำไม..
เรื่องนี้ ยุติตั่งเเต่เจ้าของกระทู้ เค้ามาเปิดเผยที่มาเเละเจตนา ท๊อป ราชบุรี ก็หยุดได้เเล้ว โอ๋ ชัยนาท ก็หยุด เสียชื่อคนห้วยกรด คนจะมองว่าเป็นอันธพาลเปล่าๆ หาเรื่องเด็ก..
มาตอบกันด้วยเหตุผล ไม่ใช่ยั่วอารมณ์

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 08:38:14 AM »

ครับพี่ ดีที่ครั้งนั้นผมไม่เอาพระองค์นั้น ถ้าเอาเยดายเงิน5พันกว่าๆแน่ๆ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 03:18:24 PM »

ถ้าพระองค์นั้นแท้ผมไปเอามาในราคา5พัน ท่านใดมีหลังรูปรุ่น2หรือพทุธกวักหลายองค์ กล้าแลกกับสมเด็จหลังรูปรุน2ที่พี่โอ๋โพสอยู่หรือเปล่าครับ ผมดูพระหลวงพ่อไม่ขาดเลยสักองค์ ผมเพียงแต่อยากได้ข้อมูลเป็นมาตราฐานจริงๆ   รักและเคารพศิษย์หลวงพ่อทุกคน อย่าว่าผมกร้าวร้าวหรือไม่ทำเก่งนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์