ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 10 พฤษภาคม 2024, 10:34:07 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ตะกรุดหลวงพ่อกวย หาดูเเถวๆวัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหลวงพ่อกวย หาดูเเถวๆวัด  (อ่าน 8042 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 01:08:43 PM »

เป็นของญาติๆของท่านเจ้าอาวาส
ได้มาจากหลวงพ่อทุกชิ้น ทั้งสัก ทั้งคาดปลัด เจ้าตัวเคยไปโรงพยาบาล ฉีดยา หมอฉีดไม่เข้า ต้องเอาปลัดขิกออกจากเอว จึงฉีดยาเข้า

เดิมมีอยู่สี่ เเบ่งคนรู้จักไปสอง ปัจจุบันเหลืออีกสอง ดอกเเรกที่เเบ่งไป ผมเคยเเกะดู เพราะตะกรุดมีรอยคลี่มาก่อน ตะกรุดทองเเดงเปลือยยุคปลายๆ ราวสี่นิ้ว ขออนุญาตหลวงพ่อคลี่ดู ทั้งดอก หลวงพ่อจารเเต่สี่ตัว อะปะจะคะ

ตะกรุดหลวงพ่อสร้างมาเรื่อยๆ หลากหลายวัสดุ เเรกๆสุด มักเป็นทองเเดง ทองเหลือง หรือตะกั่ว ต่อมาเป็นเเบบสองชั้น ที่พบส่วนมากเป็น ทองเเดงกับอลูนิเนียม ที่เป็นตะกั่วกับทองเเดงก็มี จากนั้นเป็นอลูนิเนียมอย่างเดียว เพราะการทำม้วนง่ายกว่า
เรื่องลายถัก เเรกๆหลวงพ่อทำเอง ถักเอง ทำเชือกเอง ต่อมาศิษย์ช่วยทำ เเต่หลวงพ่อจารเองหมด

* tagrudbaankae1.jpg (143.93 KB, 700x360 - ดู 9850 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 01:12:21 PM »

การเช่าหาตะกรุด ยาก เพราะ การทำก็เหมือนกับของที่อื่น เช่น ลายถักเเบบเสาเดียว หรือ ตะกรุดเปลือย หรือเเบบสองชั้นก็ตาม
 ของเเบบนี้ต้องอาศัยที่มา ความเชื่อใจ ถ้ามาจากคนขายควรรอบคอบ จะบอกที่มาดีทั้งนั้น ต้องวัดใจ เพราะท่านไม่ได้ไปซื้อกับเจ้าของเอง  การพิสูจน์คือเเกะดูยันต์เเละลายมือ ใครจะทำล่ะครับ

* tagrudbaankae2.jpg (145.77 KB, 700x342 - ดู 3748 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 01:17:14 PM »

เเม้กระนั้น ก็ยังมีตะกรุดหลวงพ่อบางเเบบ ที่มีเอกลักษณ์ให้เราได้เเยกเเยะได้บ้าง โดยสังเกตลายถัก เช่นลายถักห้าเสา  เชือกคาด การทำปมเชือก ขนาด ความใหญ่ ต่างๆ ประกอบการพิจารณาครับ

* tagrudbaankae3.jpg (143.83 KB, 700x328 - ดู 3642 ครั้ง.)

JOKER
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 01:19:03 PM »

นั่นนะสิครับ...ใครจะกล้าแกะ ทั้งๆที่อยากแกะดู
nopadol
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 01:39:02 PM »

นั่นสิครับ แยกแยะยากมากเลยครับ อยากได้ของหลวงพ่อแต่กลัวผิดวัดหรือไม่ก็เก๊เลย
คุณณรงค์ศักดิ์ถือว่าโชคดีมากๆเลยครับ  ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 04:03:16 PM »

แล้วแต่บุญวาสนาจริงๆ ครับพี่ tongn.....ท่านใดที่ได้ครอบครองอยู่นับว่าโชคดีมากนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 05:45:51 PM »

อย่างว่าเเหละครับ
เเกะก็กลัวเสียของ ตามความเชื่อก็กลัวอาถรรพ์ที่ลงตอนม้วนหรือกำกับ เเต่บางท่านก็ไม่ถือ คิดว่าอยู่ที่ใจ ขนาดตะกรุดหักยังหวงกัน ผมเห็นศิษย์หลวงพ่อหลายๆท่าน ต้องคลี่พิสูจน์ โดยขอขมาหลวงพ่อก่อน ก็ไม่เห็นเขาเป็นอะไรกัน เห็นเเกสร้างบุญกุศลเรื่อยๆ หลวงพ่อก็มาโปรดอยู่เสมอ โชคดีประจำ ทั้งนี้ ทั้งนั้นอยู่ที่ใจ เเละเจตนาของคน อีกทั้งหลวงพ่อท่านก็รับรู้ ถ้าไม่สบายใจ ม้วนคืนเเล้วไปจุดธูปบอกกล่าวหลวงพ่อ เอาตะกรุดไปวางที่รูปหล่อท่าน ก็มั่นใจได้เเล้ว

หาของที่มีเอกลักษณ์ดีกว่า สบายใจกว่า ยิ่งเป็นรูปหลวงพ่อด้วยจะดีมากๆ เพราะเครื่องรางที่หาจุดเเยกเเยะไม่ออก เสี่ยงต่อการถูกยัดวัดมากครับ ทั้งมีด ตะกรุด ปลัดขิก เเละอีกหลายๆเเบบ ยิ้ม

สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2007, 11:14:32 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดครับพี่ต้อย ยิงฟันยิ้ม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 07:13:32 PM »

ใช่ครับ ท่านเจ้าสำนัก
ผมเชื่อในเรื่องพิธีรีตอง ขั้นตอนการทำที่มีระบบ
เเต่ผมเชื่อมั่นในความศรัทธาเหนือสิ่งอื่นใด ของหลวงพ่อเเม้จะเป็นเพียงเศษ ชิ้นๆ สภาพไหนก็ตาม ก็มีคุณค่ามากเสมอ
เป็นว่าถ้าหลวงพ่อเสก จาร เเล้ว จะเเกะ จะถอดอย่างไร ของนั้นก็ไม่มีเสื่อม เสื่อมหรือไม่นั้นอยู่ที่ว่า ใจเราเสื่อมศรัทธาหรือไม่ครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์