ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 11 พฤษภาคม 2024, 12:25:09 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  พระรอดเนื้อผงน้ำมัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระรอดเนื้อผงน้ำมัน  (อ่าน 3724 ครั้ง)
bignaeng
Register Member
Sr. Member

« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 12:46:15 PM »

องค์นี้ได้จากพี่ที่คุ้นเคยกันครับ   ผมคิดเสมอว่าที่เราขยันเดินสนามพระ งบเราจะได้ไม่บานไงครับ

* 100_2748.jpg (62.88 KB, 390x481 - ดู 2338 ครั้ง.)

* 100_2750.jpg (100.41 KB, 539x735 - ดู 1547 ครั้ง.)

* 100_2749.jpg (57.07 KB, 390x481 - ดู 1522 ครั้ง.)
somchai
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 04:28:22 PM »

องค์นี้ได้จากพี่ที่คุ้นเคยกันครับ   ผมคิดเสมอว่าที่เราขยันเดินสนามพระ งบเราจะได้ไม่บานไงครับ

เห็นด้วยครับพี่  ยิงฟันยิ้ม
sutanee
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008, 07:44:48 AM »

เข้ามาชมครับ

ไม่มีศรัทธา ปาฏิหารไม่เกิด
chet008
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008, 01:56:47 PM »

ผมเห็นด้วยครับกับการเที่ยวซอกแซกเดินตามสนามพระ หรือแม้แต่ร้านเล็กๆข้างถนน แล้วก็พวกพระกองๆที่คนไปรุมกันคุ้ยองค์ละสิบบาทยี่สิบบาท(เดี๋ยวนี้บางร้านขึ้นราคาเป็นองค์ละห้าสิบแล้วก็มี)นั่นแหละ ถ้าเรารู้จักพระมากๆก็ได้เปรียบคนอื่นมากมายครับ  ผมได้ของดีราคาถูกมาจากแหล่งพระเหล่านี้แหละครับ ของพวกนี้พอไปโชว์ในตู้สวยๆก็แพงเป็นสิบๆเท่าร้อยๆเท่า เพราะบางคนที่เป็นคนขายเค้าดูพระไม่เป็นหรือเป็นนิดหน่อย  ส่วนมากก็เหมามาจากคนที่เอามาขาย เหมาเป็นกองๆไม่กี่บาทเค้าขายยังไงก็มีกำไร โดยไม่ได้สนใจว่าเป็นพระอะไร เนื่องจากไม่รู้ คนที่รู้มากก็เลยได้เปรียบตรงนี้เอง แต่ก็อย่างว่าครับเหมือนงมในมหาสมุทร นานๆจะมีหลุดมาสักองค์ ถือว่าเป็นโชคเพราะหลวงพ่อมาโปรด ขนาดเซียนรุ่นใหญ่เก่าๆเค้ายังไปเดินคุ้ยหาเลยครับ ยิ้ม ขอให้เรามีข้อมูลแน่นๆและมากพอ ก็หาพระได้ไม่ยาก อาจจะเจอเก๊บ้างก็ไม่เป็นไรนี่ครับ ราคาไม่แพงมาก บางองค์แค่ค่าขนมเท่านั้น จริงมั๊ยครับ ผมยังเคยเจออาแปะคนหนึ่งแกไปคุ้ยๆพระกองเจอแหวนเพ็ชรเก่าๆอยู่งว ด้วยตาแกดูเพ็ชรเป็น พอแกเห็นก็คว้าหมับ จ่ายไปยี่สิบ เอากลับบ้านไปล้างขัดสีฉวีวรรณเอาความหมองออกไป ว้าว แหวนเก่าๆวงนั้นกลายเป็นเพ็ชรแท้ ขายได้เป็นหมื่น แถมวันรุ่งขึ้นยังใส่กลับมาเย้ยเจ้าของร้านให้เจ็บใจเล่นอีก ว่าแต่เอ....คุยเรื่องพะอยู่ดีๆไหงกลายเป็นเรื่องเพ็ชรไปได้ฟระ?ฮืมฮืมฮืม? ฮืม
Rat ladpraw130
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 09:37:42 PM »

พระรอดเนื้อผงน้ำมันพิมพ์นี้ได้ ถอดพิมพ์มาจากพระรอดพิธีค่ายอดิศรเนื้อดินสีแดง เท็จจริงอย่างไรขอข้อมูลท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์