ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 02:31:40 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  พระแจก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระแจก  (อ่าน 5931 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 12:06:19 PM »

พระพิมพ์ลีลาสรรค์หลวงพ่อแจกให้เจ้าของเดิม
เคยนำลงให้ชมครับ จะเป็นพระกรุหรือของท่านสร้างไม่ทราบครับ .-
เจ้าของรับมาก็เลี่ยมนาคคล้องติดตัว  ผมขอบูชาต่อมา1900 เมื่อปี 48
ปัจจุบันแค่ค่ากรอบนาค ผมก็ว่าคุ้มแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

* q001.jpg (113.98 KB, 390x788 - ดู 2033 ครั้ง.)

* q002.jpg (129.31 KB, 426x886 - ดู 2011 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
numnim4
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 12:14:53 PM »

แล้วจะแจกเมื่อหร่ายล่ะจ๊ะพี่เคราฉวย ยิงฟันยิ้ม.....เค้ารออยู่น๊า จุมพิต จุมพิต จุมพิต

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 01:21:01 PM »

คิดว่าท่านเครามีพระแจก    หลงดีใจรีบเข้ามาดู  ยังไงก็สวยครับ  ยิงฟันยิ้ม
JOKER
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 01:40:34 PM »

ผมสังเกตการณ์ดูแล้วลุงเครานี่ชอบเก็บพระแบบเดิมๆเรื่อยเลย....
คือแบบได้มายังไงก็แบบเก็บหยั่งงั้น....
เป็นพ้มนี่แกะลูกเดียว  สงสัย  พอแกะแล้วก็มานั่งบ่น...ตูแกะทำไมเสียของ
แต่ถ้าไม่แกะก็ขี้สงสัยอยู่หยั่งงั้นแหละ...เฮ้อ.....อดไม่ได้
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 02:39:10 PM »

ระวัง.........จะเป็นของผม  หุหุ
nopadol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 02:57:32 PM »

ดีครับพี่...ยังงัยก็เก็บไว้ก่อนครับ พระหลวงพ่อมีทำอยู่หลายพิมพ์ที่ยังไม่มีการเปิดเผย  ยิ้มเท่ห์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
numnim4
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 06:23:14 PM »

ผมสังเกตการณ์ดูแล้วลุงเครานี่ชอบเก็บพระแบบเดิมๆเรื่อยเลย....
คือแบบได้มายังไงก็แบบเก็บหยั่งงั้น....
เป็นพ้มนี่แกะลูกเดียว  สงสัย  พอแกะแล้วก็มานั่งบ่น...ตูแกะทำไมเสียของ
แต่ถ้าไม่แกะก็ขี้สงสัยอยู่หยั่งงั้นแหละ...เฮ้อ.....อดไม่ได้

555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
top56
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 06:53:51 PM »

แหมคิดว่าพี่จะแจกผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 07:51:18 PM »

คิดว่าอยากแจกพระ จะแจกเมื่อไรบอกด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 08:05:04 PM »

คิดว่าอยากแจกพระ จะแจกเมื่อไรบอกด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม

เหมือนเดียวกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 09:16:54 PM »

เหมือนเดียวกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
ช้าย...เหมือนเดียวกันเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม
needful
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 10:36:11 PM »

รบกวนถามครับ พิมพ์สรรค์ยืน นิยมแบบหลังเรียบ หลังสิวลี หรือหลังยันต์น้ำเต้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้มีแบบหลังเรียบ แต่อยากได้หลังยันต์น้ำเต้าอยู่ครับ แล้วความหมายยันน้ำเต้าไปทางด้านไหนครับ คุณคางเคราครับ ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 12:32:38 AM »

อิอิ  ว่าจะเข้ามารับเหมียนกัน ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 12:53:58 AM »

รบกวนถามครับ พิมพ์สรรค์ยืน นิยมแบบหลังเรียบ หลังสิวลี หรือหลังยันต์น้ำเต้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้มีแบบหลังเรียบ แต่อยากได้หลังยันต์น้ำเต้าอยู่ครับ แล้วความหมายยันน้ำเต้าไปทางด้านไหนครับ คุณคางเคราครับ ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตตอบคำถามคุณneedfulก่อนครับ

ผมเรียนตามตรงว่าผมไม่สามารถแยกแยะว่าพระพิมสรรค์ยืน ของหลวงพ่อกวยท่านนั้น  เขานิยมพิมพ์ไหนหลังแบบไหน
สำหรับผม ถ้าได้มาเป็นของท่านก็เก็บถ้าไม่แพงเกินไปครับ ที่ว่านิยมในสายตาผมคือ ผมชอบพระพิมพ์นั้นๆเป็นพิเศษกว่าพิมพ์อื่น
ซึ่งอาจจะไม่เหมือนคุณหรือคนอื่นครับ คุณชอบพิมพ์ไหนก็หาพิมพ์นั้นมาสะสมเลยครับ ขอให้แท้เข้าไว้
แต่ถ้าจะเลือกพระสรรค์พิมพ์นิยมของหลวงพ่อ ผมยังไม่เห็นใครจัดอันดับไว้ครับ เนื้อดินพิมพ์ที่นิยมกันมาก คือพิมพ์ที่มีตามหนังสือ
ใครหาได้เหมือนในหนังสือได้ ก็สบายใจว่าพระมีจุดอ้างอิงครับ จะเปลี่ยนมือให้ใคร ก็คงมีรูปอ้างอิงได้ว่าเป็นพระหลวงพ่อ
แต่ถึงจะหาพระได้เหมือนหนังสือ จะแท้หรือไม่เป็นเรื่องสุดวิสัยที่จะบอกครับ ขออภัยที่ตอบยาวแต่ไม่อาจให้ความกระจ่างได้เท่าที่ควร

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 01:00:30 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชม และ ขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิดว่าจะแจกพระ
กระทู้ผมเขียนว่า พระแจก จริงๆจะเขียนเต็มๆว่า พระที่หลวงพ่อแจก
แต่ก็ดีครับ ทำให้พี่น้อง แวะเวียนมาพูดคุยกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สำเร็จ อิอิ..หุหุ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอาเป็นว่า ผมคงจะแจกจริงๆซักวัน แต่คงต้องเล่นสนุกกันบ้างเพราะคงมีแจกให้ไม่ครบคนครับ   จุมพิต  ยิงฟันยิ้มจุมพิต

needful
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 02:52:34 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับวันนี้ที่ได้โทรคุยกันฉันท์เพื่อนจริงๆได้ความรู้มากครับ ขอบคุณมากครับและยินดีที่ได้รู้จักครับ ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008, 06:06:30 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับวันนี้ที่ได้โทรคุยกันฉันท์เพื่อนจริงๆได้ความรู้มากครับ ขอบคุณมากครับและยินดีที่ได้รู้จักครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์