ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 18 พฤษภาคม 2024, 12:02:41 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  เเบบนี้ สตรีรัก !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เเบบนี้ สตรีรัก !!!  (อ่าน 6459 ครั้ง)
sutanee
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 มีนาคม 2009, 01:04:14 PM »

:)เข้ามาศึกษาครับ ยิ้ม

ไม่มีศรัทธา ปาฏิหารไม่เกิด
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 11:32:29 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

เเบบนี้ สบายใจขึ้นบ้าง ที่มาดี มีหลักฐานประกอบ มั่นใจ ดีกว่า งาเเกะสั่งทำ เเบบหลังเรียบ หรือเเบบเลี่ยมสำเร็จ ที่มีโอกาสโดนยัดวัดได้สูงครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 03:33:01 PM »

:)มีฐานข้อมูลแน่นแบบนี้หนีไม่ออกเลยนะครับ อิจฉาจัง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 04:06:24 PM »

ขอบคุณคุณน้ำมนต์มากๆครับ
ผมเชื่อว่าหลายๆท่าน มีวิจารณญาณเเละมีทักษะในการพิจารณาข้อมูล

สำหรับผม ติได้ ไม่จำเป็นต้องชมอย่างเดียว พระหลวงปู่ผมก็เคยโดนมาเช่นกัน ที่นำเสนอก็เพราะอยากบอกให้ทุกท่านได้มีวิธีหรือได้เคล็ดการดู เพื่อหลายๆท่านจะได้ของดีๆของเเท้ของหลวงปู่มาบูชา ของบางอย่างไม่ต้องฟังการบอกเล่า เเต่มีหลักฐานฟ้องตัวเองว่าใช่

เทียบกับงาเเกะสั่งทำ งาเเกะสำเร็จ เเบบที่หลายวัดสั่งไปจำหน่าย โดยเฉพาะเเบบที่ไม่มีรอยจารที่เป็นเอกลักษณ์ ที่เอามาจำหน่ายกันเป็นของหลวงปู่กวย เเบบนี้อันตรายมากสำหรับคนเช่า

ทุกกระทู้ที่ผมลง เป็นการนำเสนอ ไม่ใช่เป็นการชักจูง ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
erawan
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 07:54:00 AM »

ขอบคุณทุกท่าน

เเบบที่คุณบางหลวงพูดถึง ครั้งเเรกผมเจอที่ตลาดไทยณรงค์เมื่อสิบกว่าปีก่อน สมเด็จงาเเกะ หลังจารอิสวาสุ ชาวสรรค์เปิดราคาสมัยก่อน สี่พัน กำลังจะเอา พอดีเซียนรุ่นใหญ่มาสะกิดหลัง บอกว่า อย่าเช่า ไม่ใช่ลายมือหลวงปู่กวย เลยไม่ได้เช่าไว้

ต่อมา หนังสือภาพวัตถุมงคลของพี่คเชนทร์ออกในนามหนังสือร่มโพธิ์ พระงาเเกะองค์ดังกล่าว ก็ไปลงหนังสือเล่มนี้

ความจริง คือ พอผมกลับไปเเล้ว เซียนรุ่นพี่ที่บอกว่าไม่ใช่ เขามาเเอบเช่าไปเองครับ

สมัยก่อน รูปถ่ายปี๒๑ หลังหลวงปู่จาร ผมก็โดนเเบบนี้เหมือนกัน สวดเเล้วเเอบเช่าตามหลังเรา เเถมไปว่าลับหลังว่าเราโง่เสียอีก เลยจำครับ จำไว้ว่า เราต้องเรียนรู้ให้มากๆ จะได้ไม่เสียทีใคร

ใช่ครับคุณต้อม พระท่านรอผมที่ดงคอน มีดูกันหลายคน ดูไม่ออก บางคนบอกไม่ใช่ หลวงปู่กวยไม่มีจารเเบบนี้ อากาศร้อนๆ เอาล็อกเก็ตไปถวายวัด เจอเเบบนี้ ชื่นใจ หายเหนื่อยเลยครับ ยิ้ม

ผมว่าคุณต้อยคงเข้าใจผิดนะครับสำหรับพระงาแกะองค์ที่ลงหนังสือร่มโพธิ์ดังกล่าว สมเด็จงาแกะองค์นี้รูปที่นำมาลง เป็นของลูกศิษย์รุ่นพี่ท่านหนึ่ง ท่านทำงานกรมชลประทาน ขุดคลอง

ชลประทานทางเข้าวัด และเคยเอาเหล็กเป็นคันรถมาถวายหลวงพ่อสมัยหลวงพ่อมีชีวิตอยู่ และหลวงพ่อมอบให้พร้อมตระกรุดและพระพิมพ์อื่นๆ ทุกวันนี้ท่านนี้ยังห้อยคออยู่ ผมขอถ่ายรูปมา

ชอเช่าก็ไม่ยอมเพราะเหลือองค์นี้กับตระกรุดเท่านั้น เพราะพิมพ์อื่นๆแจกลูกน้องไปหมดแล้วตั้งแต่ได้มาแรกๆ มิได้มาจากการเช่าแต่อย่างใด แจ้งมาเพื่อไมให้เกิดความเสียหายแก่

เจ้าขอพระที่แท้จริงครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 12:29:14 PM »

ขอบคุณพี่คเชนทร์ที่ชี้เเจงข้อมูล พอดีได้รับข้อมูลมาผิดเกี่ยวกับสมเด็จงาเเกะหลังจารอิสวาสุ ถ้าเป็นคนละองค์กันกับของศิษย์รุ่นพี่ ผมฝากขอโทษศิษย์รุ่นพี่ที่อ้างถึงด้วยครับ

เเสดงว่า พระสมเด็จงาเเกะหลังจารอิสวาสุ คงทำมากพอสมควร จึงมีพระเเบบนี้กันหลายคนเหมือนกันครับ  ยิ้ม

หน้า: 1 [2] พิมพ์