ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 09 พฤษภาคม 2024, 02:36:22 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  เหรียญเสาร์ห้า นะโมตาบอด ช่วยชีวิต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญเสาร์ห้า นะโมตาบอด ช่วยชีวิต  (อ่าน 9449 ครั้ง)
โชคชัย
Newbie
*

« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 07:15:53 PM »

เรื่องนี้เป็นประสบการณ์จริง ที่ผมพบเจอมากับตัวเอง คือเมื่อปี 2537 ภรรยาผมซึ่งมีบริษัทรับเหมาก่อสร้าง ได้รับเหมาสร้างโรงเรือนติดตั้งโซล่าเซล พลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ขนาดเล็ก ซึ่งแต่ละที่ ที่ไปทำงานจะอยู่ในถิ่นทุรกันดาร ไม่มีไฟฟ้า หรือบนยอดเขาสูงที่พวกชาวเขาอยู่ ครั้งหนึ่งผมได้ไปเป็นเพื่อนภรรยา เพื่อดูคนงานที่บ้านรักไทย อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก บ้านรักไทยนี้อยู่บนยอดเขาสูงชันถนนหนทางยังไม่เรียบร้อยเป็นถนนดินซึ่งทหารหน่วยพัฒนากำลังทำ บางช่วงสูงชันมีหุบเหว  ภรรยาผมเป็นคนขับรถกระบะ มีสิ่งของอุปกรณ์ก่อสร้างบรรทุกมาเต็มพิกัด มีอยู่ช่วงหนึ่งทางลาดชันมากยาวประมาณสองร้อยเมตร ภรรยาผมขับเร่งเครื่องยนต์ให้เครื่องยนต์เดินไปสุด ๆ เพื่อที่จะได้พ้นทางลาดชันช่วงนี้ปรากฎว่าประมาณ 50 เมตร จะพ้นและถึงช่วงพื้นที่ราบ ปรากฎว่าเครื่องยนต์มีอาการสะดุด กระตุก ทำท่าจะดับ ด้วยที่ว่ารถอาจจะเก่า หรือว่าทางชันรถหนักเกินกำลังเครื่องก็แล้วแต่ ผมตกใจมากเพราะถ้าเครื่องยนต์ดับขณะที่ยังอยู่ที่สูงชันแบบนี้มีหวังรถอาจไหลหรือเสียหลักตกเหวข้างทางนี้แน่นอน แต่ผมยังสติดีนึกถึงหลวงพ่อซึ่งวันนั้นผมแขวนเหรียญรุ่นสองนะโมตาบอดกับสายร่มเพียงเหรียญเดียวจริง ๆ ตะโกนว่าหลวงพ่อช่วยด้วย ทันใดนั้นรถที่กำลังจะดับกลับมีกำลังเหมือนคนมาดันพุ่งขึ้นไปจนถึงพื้นที่ราบ แล้วเครื่องยนต์ก็ดับลง ผมรีบลงจากรถหาก้อนหินมาหนุนล้อรถไว้ ภรรยาผมยังนั่งหน้าซีดอยู่ในรถ ผมยกมือท่วมหัวถ้าหลวงพ่อไม่ช่วยผมอาจไม่ได้มาเล่าเรื่องนี้ให้ฟังก็เป็นได้ ขอรับรองด้วยเกียรติว่าเป็นเรื่องจริงครับ
โชคชัย
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 07:19:59 PM »

สมัยก่อนแขวนกันไม่ได้เลี่ยมสภาพเลยเป็นแบบเนี้ย

* DSC03152.jpg (113.52 KB, 500x667 - ดู 5239 ครั้ง.)
โชคชัย
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 07:23:07 PM »

สมัยนี้เหรียญรุ่นสองมีของเก๊เยอะมาก แล้วแถมมีคนมาอุปโลกว่ามีบล็อคสองอีก พาลให้คนมาทีหลังปวดหัวหลงทิศหลงทางไปกันใหญ่

* DSC03153.jpg (119.06 KB, 525x700 - ดู 4723 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 08:44:14 PM »

รักหลวงพ่อมากๆก็เพราะท่านรักศิษย์ เป็นห่วงศิษย์อย่างนี้แหละครับ ยิงฟันยิ้ม
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 10:19:57 PM »

เหรียญที่มีสภาพใช้งานแบบนี้ บางครั้งบางที น่าชม น่าใช้ กว่าเหรียญเก่าเก็บเยอะเลยครับ ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ
ด้วยความเคารพครับ ยิ้มเท่ห์
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 11:28:49 PM »

หลวงพ่อท่านรักลูกศิษย์ที่เคารพนับถือท่าน อย่างนี้แหละครับที่ผมถึงมีท่านอยู่ในใจตลอดเวลาครับ
ถึงเกจิอื่นจะดี จะดังจริงๆ แต่ก็ไม่เหมือนหลวงพ่อกวยครับ  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 06:30:01 AM »

ฟังเรื่องของพี่โชคชัยเเล้ว ระทึกใจ เพราะผมเคยเจอเหมือนกัน ที่เคยเล่าในเวปยู เเค่เสี้ยววินาทีที่รอดตายเพราะหลวงพ่อ
ทุกวันนี้ ผมให้เเม่คล้องรูปหลวงพ่อเเละเหรียญนะโมตาบอดสภาพปอกมะม่วงได้ มั่นใจ ผมฝากตัวเอง เเละทุกคนในบ้านไว้กับหลวงพ่อครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 08:32:40 AM »

ฟังจากเรื่องราวที่พี่เล่าแล้ว ผมเชื่อว่าเป็นพลังแห่งแรงศรัทธาจริงๆครับ เพราะในเวลาเสี้ยววินาที ในความคิดของคนหลายๆคนคิดไปได้หลายอย่าง บางคนคิดถึงตัวเอง บางคนคิดถึง พระคุณพ่อ พระคุณเเม่ และบางคนนั่งคิดอะไรไม่ออก ก็มีครับ ผมเชื่อว่าพี่ศรัทธาหลวงพ่ออย่างจริงใจ และ หลวงพ่อก็รับรู้ ด้วยครับ
DIN_o2 ขอบคุณครับ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2007, 08:26:11 AM »

เรื่องรถรานี่ผมสองครั้งแล้วครับ พอพี่เล่าให้ฟังอีกทำให้เคารพท่านมากขึ้นอีกเป็นล้านเท่าเลยครับพี่โชคชัย.... จุมพิต..... ยิงฟันยิ้ม
โชคชัย
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2007, 08:35:10 AM »

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาชม เหรียญรุ่นนี้ผมเจอที่ไหนเช่าหมด เอาไว้ให้ลูก และคนในครอบครัวใช้ครับ ไม่ต้องหารุ่นแรกที่ปลอมเยอะ และแพงมาก รุ่นนี้ไว้ใจได้เลย
mcthanee
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 08:14:50 PM »

นะตันโต นะโมตันติ ตันติตันโต นะโมตันตัน ฯ แม่ผมอายุ 70 ผมให้ท่านคล้องพระปิดตาหลวงปู่ดู่ นอกจากให้แม่บริกรรมพระพุทธคุณ ธรรมคุณ และอริยสังฆคุณแล้ว ก็แนะให้แม่สวดบริกรรมคาถาบูชาหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ และแถมด้วยหลวงพ่อกวยคือคาถาดังที่ว่ามา แล้วก็แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรอยู่เสมอ ๆ โชคดีที่แม่เชื่อผม กลับบ้านทีไรก็ให้แม่สวดให้ฟังเรื่อย ฟังแล้วชื่นใจจริง ๆ แม่อายุ 70 นะแต่แม่ก็ยังแข็งแรง ไม่ค่อยเจ็บไข้ได้ป่วยเลยให้ลูกได้ทุกข์เลย...
aodbu
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007, 12:16:56 AM »

หลวงพ่อกวย
ท่านเป็นพระโพธิ์สัตว์ครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
singbangrachan
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2008, 10:44:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ สุดๆครับ น่ากลัวมาก หลวงพ่อกวยช่วยไว้แท้ๆเลยครับ

อะเสสาวินะยังยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโตเมสะกิจเจนะ สะทาสัมพุทธะปัญชะเร
หน้า: [1] พิมพ์