ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 08 พฤษภาคม 2024, 03:59:25 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  ครังแรกกับความรู้สึกที่ได้สัมผัสความปรานีของหลวงพ่อครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครังแรกกับความรู้สึกที่ได้สัมผัสความปรานีของหลวงพ่อครับ  (อ่าน 9939 ครั้ง)
pug1995
ขอสำนึกในบารมีหลวงพ่อกวย บารมีหลวงพ่อพวง บารมีหลวงพ่อสงฆ์
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 16 มกราคม 2009, 09:24:42 PM »

ตัวผมประสบปัญหาเรื่องงานอยู่พอสมควรเหมือนกัน ช่วงเดือนสองเดือนนี้ไม่ค่อยสบายใจอยู่พอตัว รู้สึกส่าทำไมตัวเองชีวิตหยุดอยู่กะที่ ไม่ก้าวหน้า เราก็มีความรู้ไม่ยิ่งหย่อนกว่าเขา ทำไมงานไม่เจริญก้าวหน้าอย่างเพอน ๆ เขาบ้าง หลาย ๆ คนขึ้นเป็น assit. manager หรือไม่ก็ directer แล้วเรายังย่ำอยู่ senior อยู่เลยซึ่งตันแล้วสำหรับอาชีพ instructor อย่างผม เลยคิดจะหางานใหม่ ทำแต่ด้วยเศรฐกิจอย่างนี้ ก็คงจะเริ่มที่ใหม่ที่ดี ๆ คงยาก  พอดีเมื่อราว ๆ สองเดือนที่แล้ว ไปรับงานบริษัทเพื่อน ที่เพิ่งตั้งขึ้นมาใหม่ เพื่อนผมตั้งชื่อบริษัทด้วยมีคำว่าสีวลีอยูนำนหน้าชือ ผมเห็นบริษัทอื่นงานน้อยลง ๆ แต่งานของเพื่อนผมกลับดีขึ้น ดีขึ้น ก็เลยอยากได้พระสีวลี องค์เล็ก ๆ มาบูชาบ้างเลยลอง search หาใน internet ก็เจอพระของหลวงพ่อกวย วัดบ้านแค ผมก็ยังไม่ได้สนใจเท่าไหร่ด้วยความที่ไม่รู้จักกิติศักด์ความศักสิทธ์ของหลวงพ่อ แต่ได้ลองอ่านเรื่องราวในบอร์ดนี้และอีกบอร์นึง และรู้สึกนิยมชมชอบกับคำอวยพรของหลวงพ่อ ที่ให้ไว้กะบรดาลูกศิทษ์ ที่ท่านได้กล่าวไว้ว่า "จงอย่าอด อย่าอยาก อย่ายากอย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขา" แต่สำหรับคนไม่เล่นพระอย่างผม พระแค่ 200-300 บาทก็แพงเกินไปแล้ว เลยหาเช่าพระสีวลีที่ออกที่วัดสุทัศฯ มาบูชา แล้วต่อมาที่ CMG เรียกไปสำภาษณ์ก็ไม่ได้เพราะผมขอเงินเดือนไป 48000 บาท ทาง CMG ให้ได้แค่เต็ม ๆ คือราว ๆ 42000-44000 บาท และตั้งแต่หลังปีใหม่ไม่มีบริทตดต่อให้ไปทำงานนอกเลย เดือนมกรามีงานพิเศษซึ่งหาไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว ซึ่งแค่ หนึ่งอาทิตย์ค่าแรงของผมที่ได้คือ 25000-30000 บาท แต่เดือนกุมภาพันธ์ มีนาคม และเมษายน ไม่มีงานเข้ามารอเลยและช่วง ๆ ราว ๆ เมษายนผมอาจต้องใช้เงินราว ๆ แสนปลาย ๆ เพื่อจะชำระหนี้สิน ถ้าไม่มีงานนอกก็คงแย่ หรือหางานใหม่ระดับ manager ไม่ได้ก็คงจอดเหมือนกัน เมื่อราว ๆ ซักอาทิตย์ที่แล้วเล่น internet เลยได้ลองอ่านเรื่องของหลวงพ่อกวย เลยได้ความรู้ว่าพระของท่านที่ท่านทำขึ้นเด่นอยู่ทางเมตามหานิยม ติดต่องาน เจรจาอยู่เหมือนกันก็เลยคิดว่าถ้าลองเช่ามาก็คงเป็นศิริมงคลแก่ตัวเราอยู่เหมือนกัน ถ้าติดต่องานก็คงราบรื่น สัมภาษณ์งานก็คงไปได้ดี เลยลองหาทางเช่าดูโดยหาจาก internet แต่พระของทั่นที่ลงให้บูชานั้นมีหลายราเหลือเกิน ซึ่งเริ่มทำให้ผมไม่ใจว่าพระสีวลีองค์ไหนของท่านหรือของยัดวัด เลยตัดสินใจเช่ากะแผงพระที่เป็นสายตรงของทั่น เลยได้พระสีวลีหลังกระดาน เนื่อดินผสมผงมาหนึ่งองค์ ก็นำกลับมาบูชาไว้ที่บ้านขึ้นหิ้งพระแล้วไหว้พระ สวดมนต์ จุดธูปบอกทั่นขอให้ชีวตก้าวหน้า มีงานนอกเข้ามา  แล้วตกกลางคืนวันจันทร์ก็นอนเล่น web อ่านเรื่องราวของพระทั่น พอดีไปเจอเรื่อง เหรียญจตุรพิทธพรชัย ที่ท่านไปปลุกเศกและทั่นได้บอกกะลูกศิทษ์ที่ติดตามไปด้วยว่า พิธีนี้ศักสิทธ์มาก ก็เลยอยากได้เลย ตื่นเช้ามาเลยลองโทรไปถามเรื่องพระองค์นี้กะเซียนหลาย ๆ คน หนึง่ในนั้นบอกว่าเป็นพระที่ดีมาก ๆ มี่หลวงพ่อได้ทำการปลุกเศกไว้ เลยอยากด้ขึ้นมา เลยกลับไปที่แผงพระที่เดิม ขอบูชามาหนึ่งองค์หมดไปหลายตังอย่เหมือนกัน กลับมาถึงบ้านเอาพระเก็บขึ้นหิ้งแล้วไปนั่งเล่น internet ต่อไม่ถึงห้านาทีโทรศัพท์ดังขึ้น เพื่อนโทรมาบอกเดือนมีนาคมมีงานนอกให้ทำหนึ่งอาทิตย์ ผมเนี่ยอึ้งไปเลยนึกถึงหลวงพ่อทั่นข้นมาทันที เพราะประโยคจากเพื่อนบางคนบอกผมว่าหลวงพ่อ เป็นพระที่ขอได้ วันถัดมาคือวันพฤหัศ ผมได้ไปเช่าเหรียญเดิมบางมาองค์หนึ่งและหาพานนำมาใส่หรียญพร้อมพวงมาลัยตั้งหน้ารูปหลวงพ่อแล้วจุดธูปบอกทั่นว่าขอบนอบน้อมเป็นศิษท์ของทั่น ขอให้ทั่นช่วยเรื่องหน้าที่งาน เรื่องเงิน วันนี้ตอนเช้าวันศุกร์ก่อนไปทำงานเข้าห้องพระอารธนาเหรียญจุตรพิธพรชัยใส่กระเป๋าไปทำงาน ถึงห้องเทรนเจอลูกค้า ก่อนเริ่มเทรน ลูกค้าเดินมาคุยกับผมว่าตอนนี้ทีบริษัทกำลังจะ outsource software develpoment อยากทำมั้ย (จริง ๆ ลูกค้าคงอยากให้ผมทำนั่นแหละ เพราะเห็นฦมือกันอยู่) โอ เป็นงง ถึงงานยังไม่ได้แต่กลับมีช่องทาง ระหว่างที่ผมสอน ผมพักตอนสิบโมงครึ่ง เห็นมีโทรศัพท์เข้าปรากฏว่าเป็น เซลล์ของบริษัทพัฒนาระบบแห่งนึงทรผมรู้จักโทรมาหา ขอโปรไฟล์จผมไปเพื่อที่จะทำการเสนอราคาหลักสูตรจัดอบรมให้กับทางราชการ เพื่อให้ผมไปเป็น outsource instructor ของหลักสูตรนี้ งานนี้ก็ยังไม่ได้เพราะเริ่มประมูลวันจันทร์ แต่ก็เห็นช่องทาง ส่วนงานเดือมีนาคมทีได้ไว้อาจจะมีปัญหาเรื่องวันเทรนเพราะผมต้องระบุวันให้ตรงกับวันหยุดของผมเพื่อรับงานนอก โทรไปหาเพื่อน ว่าตกลงวันที่ได้หรือยัง ปรากฎว่ายังไม่ได้คุยกับลูกค้าเรื่องวันเวลาเทรนเลย เด่วโทรให้ ไอ้เราหรือก็ลุ้นเพราะถ้าลูกค้าไม่เอาวันเวลาที่เราว่างเจ้าของงานต้องให้ instructor สอนแทน ผมก็จะอดรายได้ไป 25000 บาท ปรากฏว่าซักพักเพื่อนโทรมาบอกว่า ลูกค้าตกลงเลือกที่จะเรียนในวันที่ผมว่าง โล่งอกไปอีกหนึ่ง ระหว่างนั่งรถมา อึ้งครับ เพราะพรุ่งนี้กะว่าจะไปไหบ้หลวงพ่อที่ วัดบ้านแค ก่อนกลับบ้านเลย ๆ ไปที่ร้านพระที่แถว ๆ งามวงศ์วาน เจ้าของร้านเหมือนรู้ใจหยิบพระจตุรพธพรชัยที่กั้กไว้ให้ผมมายื่นให้ดู วันนี้เลยได้เหรียญจตุรพิธพรชัย กะ เหรียญเดิมบางมาอีกอย่างละหนึ่ง ผมเชื่อแล้วครับว่า หลวงพ่อทั่นไม่ทิ้งลูกหลานไปไหน คอยอยู่ช่วยลูกหลานที่นับถือและเรพในคำอวยพรของทั่นเสมอ สาธุ

ขอสำนึกในบารมี หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว หลวงพ่อศรี วัดพระปรางต์ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม  บารมีหลวงพ่อพวง วัดประสาทนิกร และ บารมีหลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2009, 09:31:55 PM »

ขอให้หลวงปู่คุ้มครองให้มีความเจริญก้าวหน้าต่อ
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
ถิรวุษิ
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009, 08:43:21 PM »

ขอบพระคุณครับที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง หลวงพ่อท่านเมตตาต่อศิษย์เสมอ
หน้า: [1] พิมพ์