ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 09 พฤษภาคม 2024, 01:03:46 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  !! ท่านใดสวดประจำบ้างครับ ดีจริง ๆ เลย !!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !! ท่านใดสวดประจำบ้างครับ ดีจริง ๆ เลย !!  (อ่าน 26034 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 12:23:45 AM »

คำแปล บทสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ

บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
อิติปิ โส ภะคะวา
( เพราะเหตุอย่างนี้ พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น )
อะระหัง ( เป็นผู้ไกลจากกิเลส )
สัมมาสัมพุทโธ ( เป็นผู้ตรัสรู้ชอบโดยพระองค์เอง )
วิชชาจะระณะสัมปันโน ( เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ )
สุคะโต ( เป็นผู้ไปแล้วด้วยดี )
โลกะวิทู ( เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง )
อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ ( เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า )
สัตถาเทวะมนุสสานัง ( เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย )
พุทโธ ( เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม )
ภะคะวาติ. ( เป็นผู้มีความเจริญจำแนกธรรมสั่งสอนสัตว์ ดังนี้ )
บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
สวากขาโต ภะคะวา ธัมโม ( พระธรรม เป็นสิ่งที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว )
สันทิฏฐิโก ( เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง )
อะกาลิโก ( เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลได้ไม่จำกัดกาล )
เอหิปัสสิโก ( เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกะผู้อื่นว่าท่านจงมาดูเถิด )
โอปะนะยิโก ( เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว )
ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ. ( เป็นสิ่งที่ผู้รู้ พึงรู้ได้เฉพาะตน ดังนี้ ฯ )
บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติดีแล้ว )
อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติตรงแล้ว )
ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติเพื่อรู้ธรรมเป็นเครื่องออกจากทุกข์แล้ว )
สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติสมควรแล้ว )
ยะทิทัง ( ได้แก่บุคคลเหล่านี้คือ )
จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา ( คู่แห่งบุรุษสี่คู่ นับเรียงตัวได้แปดบุรุษ )
เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( นั่นแหละ สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า )
อาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา )
ปาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่จัดไว้ต้อนรับ )
ทักขิเนยโย ( เป็นผู้ควรรับทักษิณาทาน )
อัญชะลีกะระนีโย ( เป็นผู้ที่บุคคลทั่วไปควรทำอัญชลี )
อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ. ( เป็นเนื้อนาบุญของโลก ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า ดังนี้ )

ใครมี บทแปล พาหุงมหากาฬ / ชินบัญชร / บทสวดมนต์อื่น ๆ ลงเป็นวิทยาทานกันบ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ผมว่าน่าอ่านดีนะครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 08:38:46 AM »

ยิงฟันยิ้ม
http://www.jarun.org/v6/th/dhamma-pray.html
nopadol
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 08:53:33 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ ธวัชชัย จะนำไปสวดเพื่อเป็นศิริมงคล ครับ  ยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
k.luck
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 08:54:22 AM »

สวดมนต์ทุกวันก่อนนอน ตามแบบของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี ผสมกับคาถาพระสิวลี หลวงพ่อกวย
ก่อนนอน
1. บูชาพระรัตนตรัย
2. บทกราบพระรัตนตรัย
3. นมัสการพระรัตนตรัย
4. ขอขมาพระรัตนตรัย
5. ไตรสรณคมน์
6. ถวายพรพระ (อิติปิโสฯ)
7. ชัยมงคลคาถา (พาหุงฯ)
8. ชัยปริตร (มหากาฯ)
9. อิติปิโส เท่าอายุ
10. บทแผ่เมตตาแก่ตนเอง
11. แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
12. แผ่นส่วนกุศล
13. คาถาพระสิวลีหลวงพ่อกวย ท่อนแรก
14. อธิฐานตามสิ่งที่ปรารถนา
15. คาถาพระสิวลีหลวงพ่อกวย ท่อนปิด (3จบ)
16. พระคาถาชินบัญชร

ตอนเช้า
1. คาถาพระสิวลีหลวงพ่อกวย ท่อนแรก
2. อธิฐานตามสิ่งที่ปรารถนา
3. คาถาพระสิวลีหลวงพ่อกวย ท่อนปิด (3จบ)
W.Thanakrit
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 09:06:47 AM »

ผมมีหลาย บทสวด ของเกจิแต่ละองค์ จำเป็นไหมครับ ต้องสวดมนต์ ตามลำดับก่อนหลัง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 11:08:46 AM »

การสวดมนต์เจริญภาวนา นั้นควรสวดออกเสียงดังพอประมาณ ซึ่งในขณะที่เราสวดมนต์เจริญภาวนาอยู่นั้น บรรดาเหล่า เทวดา เทพารักษ์ นางไม้ เทพต่าง ๆ จะฟังเสียงสวดมนต์เจริญภาวนาอยู่รอบ ๆ กายเรา ซึ่งเปรียบเสมือนเสียงอันเสนาะไพเราะเป็นที่ชื่นชอบของเหล่าเทพยดาต่าง ๆ เมื่อสวดมนต์เจริญภาวนาเสร้๗แล้ว หากเราขอพรต่าง ๆ ก็จะได้รับการอนุโทนาจากเหล่าเทพยดาเหล่านั้นจะทำให้สำฤทธิ์ผลได้

เมื่อเราสวดมนต์เจริญภาวนา ภูติผีปีศาจ/สิ่งชั่วร้ายต่าง ๆ ไม่กล้าเข้ามากล้ำกราย เนื่องจากมีเหล่าเทพยดาต่าง ๆ มาร่วมฟังอยู่โดยรอบจึงปลอดภัยเสมอ

นี่ คือ คำตอบส่วนหนึ่ง ว่า ทำไมการสวดมนต์เจริญภาวนาจึงเป็นสิ่งที่ดี สิ่งที่เจริญ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2007, 09:47:22 AM »

ผมสวดในใจครับ เมื่อก่อนสวดออกเสียง แต่ทำงานต้องออกต่างจังหวัดบ่อย นอนโรงแรม ไปกับเพื่อนร่วมงาน ก็เลยท่องในใจเอาครับ กลัวเขาจะว่าเราแปลก สวดประจำทุกครับ ก็ คาถาบูชาครู  แล้วก็คาถาขุนแผน เอหิมะมะ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ แล้วคาถาปลุกของ โสธาโย นะโมนะมัสสะ กาโลโสธายะ อิมังคาถา พุทธิมาเรโส ธรรมมะมาเรโส สังฆะมาเรโส ใช้ได้ผลดีครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2007, 02:36:46 PM »

กรณีฉุกเฉิน ผมใช้บทนี้ครับ

"พุทธธังคงเนื้อ ธัมมังคงหนัง สังฆังคงกระดูก กรีเพชร ชะ คง คง"

รับประกันซ่อมฟรี    ยิงฟันยิ้ม
nopadol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2007, 04:19:09 PM »

ผมนั่งสงบจิตทุกเช้ามืด ประมาณ 10 นาที ก่อนออกจากบ้าน ใช้บดสวด มงกุฏพระพุทธเจ้า
บังเกิดผลดีแล  ยิ้มเท่ห์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
Sitprang
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2007, 11:44:28 PM »

สวดตอนเช้า

นำด้วย บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และ พระสังฆคุณ
-------------------------------------------------
คาถาบูชาพระ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ( วัดสระแก อยุธยา )

นะโมพุทธายะ พระพุทธไตรรัตนญาณ
มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
พุทธะบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา
อัคคีทานัง วะรังคันธัง
สีวลี จะ มหาเถรัง
อะหังวันทามิ ทูระโต
อะหังวันทามิ ธาตุโย
อะหังวันทามิ สัพพะโส
พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ  ( 3 จบ )
-------------------------------------------
คาถา อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธนาเมอิ อิเมนาพุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ ( 3 จบ )

คาถา หลวงพ่อโอภาสี (อิติสุคโตฯ )

คาถา พระอุปคุต

คาถา นะโมตาบอด หลวงพ่อกวย

คาถา จินดามณี หลวงพ่อกวย

คาถา พระสีวลี หลวงพ่อกวย

คาถา ชินบัญชร

แผ่เมตตา

ผมสวดเท่านี้ครับ ทุกวัน

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2007, 02:27:15 PM »

ดีครับ เป็นทางเลือกสำหรับลูกศิษบ์ทุกท่าน ครับแนะนำเรื่องดีดีต่อกัน
chet008
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007, 09:25:28 PM »

ขอเติมอีกนิดนะครับ ก่อนจะสวดมนต์บทต่างๆควรจะอาราธนาศีลก่อนนะครับ  บท มะยังภันเต วิสุง...นั่นแหละครับแล้วตามด้วย อรหังสัมมา....แล้วต่อด้วยพุทธังสรนัง คัชฉามิ ธัมมัง....สังฆัง....แล้วก็เริ่ม ปาณาติปาตา..ไปจนจบ  ต่อด้วยอิมานิปัญจะสิขขา ปะทามิ สีเรนะสุขขะติงยันติ สีเรนะโภคะสัมปะทา สีเรนะนิพพุติงยันติ ตัสมาสีลัง วิโสทะเยแล้วจึงเริ่มสวด อิติปิโส....   การที่เราอาราธนาศีลก่อนการสวดมนต์ทุกครั้งเพื่อชำระจิตให้บริสุทธิ์ก่อนการสวดมนต์ เมื่อรับศีลแล้วก็ตั้งใจสวดมนต์ไปจนจบตามสูตรหลวงพ่อจรัญ  วัดอัมพวา  คือบทพาพุง-มหากา  แล้วอิติปิโสบทเดียวอีกเท่าอายุบวกหนึ่ง  ตามด้วยคาถาชินบัญชร ท่านว่าเป็นมงคลแห่งชีวิตเชียวนะ  ปรารถนาสิ่งใดก็ให้อธิษฐานเอาเฉพาะในสิ่งที่พอจะเป็นไปได้นะคุณ  บางคนสวดเป็นสิบปีขออะไรไม่เคยได้ก็เพราะไม่ได้อาราธนาศีลนี่เอง นี่เป็นเคล็ดลับอย่างหนึ่งนะครับ โปรดจำกันเอาไว้ ให้เรามีศีลเฉพาะช่วงที่สวดมนต์แล้วจากนั้นก็ค่อยๆถือศีลให้นานขึ้น  จากหนึ่งคืนเป็นหนึ่งวัน   แล้วก็เป็นหนึ่งสัปดาห์  เป็นเดือนและตลอดไป  ค่อยๆเริ่มทีละนิดนะครับแล้วคุณจะพบว่าสิ่งมหัศจรรย์นั้นมีจริง  มันเป็นปัจจัตตังครับ  รู้เองและเห็นได้ด้วยตัวเองเท่านั้น
chet008
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007, 09:35:11 PM »

ตัวผมเองสวดมนต์บทต่างๆตามที่กล่าวมาแล้วยังตามด้วยคาถาสิวลีและสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวย แถมด้วยคาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีอีกเก้าจบ ทุกวันวันละสองรอบ  คือเช้าและค่ำ  สวดไปได้ระยะหนึ่งรู้สึกว่าหลายๆอย่างค่อยๆดีขึ้นจริงตามที่หลวงพ่อบอก อะไรๆมันค่อยๆคล่องตัวขึ้นกว่าแต่ก่อนและได้เห็นอะไรที่ไม่น่าเชื่อที่เราเรียกกันว่าปาฏิหาริย์นั่นแหละครับ   จึงอยากเชิญชวนท่านทั้งหลายลองสวดดูบ้าง  หาเวลาสวดให้ได้ อย่าอ้างว่าไม่มีเวลานะครับ นั่นเป็นข้ออ้างของคนขี้เกียจเท่านั้น  ความดีน่ะมันทำจริงๆไม่ยากอย่างที่คุณคิดหรอกครับ 
singbangrachan
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 11:10:21 PM »

ไตรณคม บวกชินบัญชร ครับ^^ แล้วก็้คาถาบูชาหลวงพ่อกวย และก็ อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ^^

อะเสสาวินะยังยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโตเมสะกิจเจนะ สะทาสัมพุทธะปัญชะเร
man08
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2008, 06:54:04 PM »

ถ้าไม่เป็นการรบกวนศิษย์พี่ทั้งหลาย พอจะช่วยพิมพ์บทเต็มๆให้หน่อยได้มั๊ยครับ เพื่อเป็นทางสว่างให้กับผู้ที่เริ่มสวดมนต์อย่างกระผม เพื่อเป็นแนวทางครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
SHS
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 01:08:07 AM »

ขอร่วมด้วยคนครับ....ผมเองก็จะสวดมนต์เวลาขับรถมอเตอร์ไซด์ไปทำงานครับ พอเริ่มออกจากบ้านได้ก็จะเริ่มสวด(ไม่รู้ว่าเรียงลำดับถูกต้องมั๊ย แต่ก็สวดไปตามที่เราสวดได้ เพราะจะได้ไม่ลืมครับ)ตั้งแต่

1.ชุมนุมเทวดา
2.นะโม 3 จบ
3.ไตรสรณคมณ์
4.พระธรรมจักรฯ(เอวัม เม....) จะสลับกับพระคาถายอดพระกัณไตรปิฎก จะเลือกท่องสลับกัน นอกจากวันไหนขับรถไปไกลกว่าปกติก็จะท่องทั้ง 2 อย่างครับ
5.อิติปิโส
6.พาหุง
7.มหากาฯ
8.ชะยันโต
9.บทก่อนคาถาชินบัญชร (ปุตตะกาโม ละเภปุตตัง.....)
10.คาถาชินบัญชร
11.คาถาของหลวงพ่อทวด(นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา)
12.คาถาประจำตัว(ที่หลวงพ่อวัดไผ่รื่นรมย์ให้มา)
13.คาถาเงินล้านของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค(นาสังสิโม...)
14.คาถาพระสิวลี (สีวะลี จะ มหาเถโร...)
15.สุดท้ายเป็นบทกรวดน้ำแบบย่อ(อิทัง...) พร้อมทั้งพูดแผ่อานิสงค์ทั้งหมดที่ได้สวดมนต์ภาวนานี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ทั้งอดีตชาติ ปัจจุบันชาติ ที่รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ได้ โปรดมารับส่วนบุญส่วนกุศลจากการสวดมนต์ภาวนาครั้งนี้ด้วยเทอญ...

จบสิ้นและขับรถมอเตอร์ไซด์ถึงที่ทำงานพอดี ครับ (30 กิโลเมตร ขับรถประมาณ 45 นาที จากหนองแขมถึงสีลม)

ดีครับ รู้สึกได้เลยครับ ว่า"แคล้วคลาด"
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 มกราคม 2009, 10:14:25 PM »

ยิงฟันยิ้ม คาถาพระสิวะลี ของหลวงพ่อใช้แบบนิหรือไม่ครับ ชี้แจงข้อผิดพลาดทีครับ

นะโม สาม จบ

สีวลีจะมะหา เถโร ปัจจะยะลาภะ ปูชิโต มะนุสโสเทวะตาอินโท พรมมายะโม ยักขาวา ปิตัสสะ นิรันตะรัง ปะนะลาภะสักกาเรอาเนนติ นิจจัง สิวะลิดเถรัสสะลาโภ จะสักกาโลโหติ สิวะลีมะหาเถรัน
จะปูชะกัสสะ สะทาวาปิ คาถันจะ สังวัด ตะนัสสะลาโภจะ สักกาโรโหติเถรัสสะ อานุภาเวนะ อาโภเมโหตุสับ พะทาเอเตนะ สัจจะวัดเชนะ ลาโภเมโหตุสับพะทา

ขอความปราถนาแล้ว ให้ สวดพระคาถา พระสีวะลีต่อไป ให้ได้วันละ 3 ครั้ง 7 ครั้ง จะเกิดโชคลาภตามความปราถนาทุกประการว่าดังนี้

สีวะลีจะมะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโตโสระโห ปัจจะยา ทิมหิ สีวะลีจะมะหาเถโร ยักราเทวาพิปูชิโต โสระโหปัจจะยาทิมหิ อะหังวันทามิตังสะทา สีวะลีเถรัสสะ เอตังคุนัง สะวัสคิลาภังภะวันตุเม ****** *********************************************************** *********************************************************** พระคาถาบูชาทั้ง 2 บทคอยบูชาสวดประจำเป็นกิจวัตร์ ประจำวันอยู่ เรื่องจะเกิดลาภสักการะซื้อง่ายขายคล่อง ต่อไปจะรำ่รวย และจะมีโชคชะตาราศี ดีขึ้นทุกวัน

ผมสงสัยว่า ร้น หรือ รัน  และอานุภาเวนะ อาโภเม  ... ตกลงคือ ลาโภเม รึป่าวครับท่ิองไปด้วยความงง

ขอคำชี้แจง ชัดๆด้วยครับ ยังใงแน่ครับ

อะเสสาวินะยังยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโตเมสะกิจเจนะ สะทาสัมพุทธะปัญชะเร
chet008
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มกราคม 2009, 07:06:13 AM »

ดูต้นฉบับ เป็นลายมือหลวงพ่อเลยดีกว่านะครับ
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3172.0
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 มกราคม 2009, 01:26:48 AM »

ผมสงสัยว่า ร้น หรือ รัน  และอานุภาเวนะ อาโภเม  ... ตกลงคือ ลาโภเม รึป่าวครับท่ิองไปด้วยความงง

ขอคำชี้แจง ชัดๆด้วยครับ ยังใงแน่ครับ

มีบางคำที่หลวงพ่อเขียนอ่านยากนิดนึงครับ ยังงงอยุ่เลยครับ พี่ๆช่วยนิดนึงครับ

chet008
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 มกราคม 2009, 07:45:00 AM »

งั้นเอาตามนี้เลยนะครับ"สีวลีจะมหาเถโร ปัจจะยะลาภะปูชิโต มะนุสโส เทวะตาอินโท พรหมมายะโม ยักขาวา ปิตัสสะนิรันตะรัง ปะนะลาภะสักกาเรอาเนนตินิจจัง สิวะลิตเถรัสสะลาโภจะสักกาโรโหติ สิวะลีมหาเถรันจะปูชะกัสสะสะทาวาปิ คาถันจะ สังวัตตะนัสสะลาโภจะสักกาโรโหติเถรัสสะอานุภาเวนะลาโภเมโหตุสัพพะทา เอเตนะ สัจจะวัชเชนะลาโภเมโหตุสัพพะทา
หน้า: [1] 2 พิมพ์