ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 02:12:01 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  ลีลาทุ่งเศรษฐี เนื้อดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลีลาทุ่งเศรษฐี เนื้อดิน  (อ่าน 3948 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 09:21:57 PM »

ลักษณะเป็นพระนับร้อยที่หลวงพ่อสั่งมาเสก หรือลูกศิษย์นำมาถวายให้หลวงพ่อเสก เพื่อเเจกในโอกาสต่างๆ ครั้นจะคาดว่าหลวงพ่อเอามาถอดพิมพ์สร้าง ก็เเยะเเยะได้ยาก เพราะพระ้้เเบบนี้ ทั้งของตลาด ของพระเก่าๆที่ทำล้อพิมพ์ออกมา มีกันมากมายตั้งเเต่สมัยก่อนเเล้ว

ดีที่องค์นี้ มีตราวัดด้วย ค้นมาจากเเถววัดๆ หลายปีเเล้วครับ

* thungseth1.jpg (143.83 KB, 400x441 - ดู 1902 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 09:25:06 PM »

ดูดีๆ เนื้อหาออกหยาบๆ เเบบพระสรรค์ของหลวงพ่อ ทีมีส่วนผสมของทรายเสกเหมือนกัน
ขนาดกำลังน่ารักดีครับ ยิ้ม
พระลักษณะนี้ พบเจอ ได้มาเยอะพอสมควร เจ้าของเก่าได้เเต่บอกว่า หลวงพ่อเเจก ไปช่วยงานวัดบ้าง งานกฐินบ้าง
พระถอดเเบบอื่นๆ ไม่มีอะไรบ่งบอก องค์ที่มีตราวัดเก่าๆ จะมั่นใจได้มากกว่า
เดี่ยวจะลงเเบบอื่นๆที่เป็นพระตลาดให้ชมกันต่อไปครับ

* thungseth2.jpg (149.34 KB, 500x617 - ดู 1868 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2007, 09:48:02 AM »

โพสรูปพระทุ่งเศรษฐี.... ขอให้รวยๆๆ...สมชื่อทุ่งเศรษฐีนะครับ...ยิงฟันยิ้ม
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2007, 03:25:06 AM »

มากราบพระทุ่งเศรษฐี ขอให้ลูกศิษย์หลวงพ่อรวยทุกคนนะครับพี่หมอ
ขอบคุณพี่ณรงค์ครับ  พี่หมอขอให้รวย ผมก็ขอให้พี่ณรงค์มีสุขภาพแข็งแรงนะครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
ขุนนนท์
Register Member
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2007, 04:35:38 AM »

ดูเนื้อองค์พระแล้วสวยมากน่าจะมีส่วนผสมของว่านอยู่ด้วย ด้านพุทธคุณดีแบบที่พี่หมอpichitpol บอก ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณข้าวทุกเม็ด น้ำทุกหยด
    เพื่อนใหม่ คือของขวัญที่ให้กับตัวเอง
หน้า: [1] พิมพ์