ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 02:40:24 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  พิจารณา พระสรรค์ข้างเม็ด เก๊มีมานานเเล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พิจารณา พระสรรค์ข้างเม็ด เก๊มีมานานเเล้วครับ  (อ่าน 13235 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 08:15:12 PM »

พระพิมพ์นี้ พระสรรค์ ข้างเม็ด บ้างว่า หลวงพ่อสร้างให้วัดหนองอีดุก เนื้อหากระเเส เป็นดินยุคต้น
พระพิมพ์นี้ มีเก๊มานานเเ้ล้วนะครับ จึงขอลงขนาดใหญ่ๆ เพื่อไว้ พิจารณาพิมพ์เเละเนื้อหา
ด้านหลังดินออกเเห้ง เเข็ง พรุนๆ ฟูๆ มีเกล็ดขาวบ้าง เป็นเอกลักษณ์ของพระพิมพ์นี้ครับ

* sanm-1.jpg (145.95 KB, 700x1039 - ดู 10527 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 08:17:32 PM »

พระหลวงพ่อกวย อย่าลืม     พิมพ์เเละเนื้อหานะครับ   ประกอบกัน เพื่อการพิจารณา
พระสรรค์อื่นๆ ที่หลวงพ่อถอดพิมพ์ยังมีอีกมาก เเต่พิมพ์นี้จะมีเอกลักษณ์กว่าครับ

* sanm-2.jpg (149.74 KB, 690x1116 - ดู 7627 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 08:21:59 PM »

ของเก๊ มีทั้งถอดพิมพ์เเละเเกะพิมพ์ใหม่
เนื้อดิน เเน่นๆ บ้างออกเเดงๆ ใหม่ๆ   หรือบางชุดนำไปเเต่งผิว ให้เก่า ครับ

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 09:48:05 PM »

เก็บสรรค์ยืนคางเครา(พิมพ์พระนะครับไม่ใช่ยูสเซอร์เนมของพี่ขาใหญ่เจ้ากรมนอกวัด ยิงฟันยิ้ม)เลยดีกว่าแน่นอน ...เห็นว่าเป็นพระที่ไม่ต้องอาราธนาท่านเลยคนแขวนก็ยังมีประสพการณ์... ยิ้มกว้างๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 09:49:56 PM »

ลงให้ชมบ้างนะครับ

คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007, 02:04:35 PM »

พระพิมพ์นี้อย่าเพิ่งตีเก๊หมดครับ เพราะพระพิมพ์สรรค์มีการสร้างย้อนยุคออกมาหลายวัดมากๆ ออกมาแจกญาติโยมทำบุญ แต่ยอมรับว่าไอ้ที่เก๊ก็มีไม่น้อยครับ
กรณีพาดพิงพระสรรค์คางเคราที่หมอว่าผมขอปรับและยึดเป็นของกลางส่งมาซะดีๆครับ.. ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม (อยากได้มานานและพิมพ์นี้แหล่ะครับที่มายูสเซอร์เนมผมจริงๆ)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007, 04:49:41 PM »

ยังไงครับ อย่าเพิ่งตีเก๊หมด
พระสรรค์ข้างเม็ดนี่ถือเป็นพระมีเอกลักษณ์ของหลวงพ่อกวย เเล้วสมัยก่อน ผมก็เห็นพวกที่สรรค์เอามาขายกันบ่อย
เป็นของเลียนเเบบ เห็นมาร่วมสิบกว่าปีก่อนเเล้ว
พิมพ์นี้เเตกต่างจากพระสรรค์อื่นๆที่หลวงพ่อถอดพิมพ์ซึ่งหาเอกลักษณ์ยาก

ไม่เข้าใจ คุณคางเคราหมายถึงอะไรครับ ขยิบตา

toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007, 10:10:55 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 02:38:55 PM »

อธิบายใหม่ครับคุณรงค์
พระพิมพ์นี้เป็นเอกลักษณ์หลวงพ่อถูกต้องครับ แต่ผมเคยเห็นพระที่มีการรวมพิมพ์พระสรรค์ย้อนยุคของวัดต่างๆ นำมาทำแจกญาติโยมที่มาทำบุญ ฃึ่งจะจัดชุดเป็นกล่องสวยงาม และผ่านการทำพิธี  จึงขอเรียกว่าพระเสริมหรือพระย้อนยุค  โดยผู้ทำจะเข้าใจว่าพระพิมพ์ของหลวงพ่อเป็นพิมพ์สรรค์ดั้งเดิมหรือพิมพ์นี้เป็นพิมพ์สรรค์โบราณไปด้วย
ถ้ากลัวจะสับสนกันไปก็คงต้องขอให้หลีกเลี่ยงพิมพ์นี้ไปเลยก็แล้วกัน อย่างที่คุณรงค์แนะนำว่ามีของเก๊มาสิบกว่าปีแล้ว  เพราะถ้าพระกล่องชุดย้อนยุคพิมพ์สรรค์ พิมพ์นี้หลุดออกจากกล่องก็ยากที่จะบอกได้ว่าเป็นของเก๊หรือย้อนยุคครับ
ข้อมูลผมมีความหมายโดยรวมว่าไม่ได้มีแต่พระเก๊ดังอธิบายครับ มีโอกาสได้พระชุดย้อนยุคจะนำมาลงให้ชมครับ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Sitprang
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 03:57:29 PM »

ติดตามเข้ามาใน web หลวงพ่อตลอด ได้ทั้งความรู้ และทำความรู้จักกับท่าน พี่ๆ ทั้งหลาย ที่เคารพ และศรัทธาหลวงพ่ออย่างมั่นคง
ท่านพี่คางเคราก็เปิดเผย ตรงไปตรงมาดีครับ น่านับถือ

ศิษย์แพร่ง
tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 05:36:18 PM »

ขอบคุณพี่คางเคราเเละทุกๆท่านครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 02:03:32 AM »

ขอบคุณครับคุณรงค์
ขอบคุณครับคุณศิษย์แพร่งที่ให้เกียรติ

หน้า: [1] พิมพ์