ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 04 พฤษภาคม 2024, 03:44:06 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  โพธิ์ ๙ ใบหลังแม่พระธรณีกับเรื่องเล่ารับกับมือปี ๒๕๑๘
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โพธิ์ ๙ ใบหลังแม่พระธรณีกับเรื่องเล่ารับกับมือปี ๒๕๑๘  (อ่าน 15687 ครั้ง)
None
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 09:06:38 AM »

สุดยอดเลยครับพี่โอ๋ เก็บรวบรวมไว้ดูก็ดีเป็นแบบอย่างในการศึกษาต่อครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 09:59:40 AM »

แหะ ๆ ต้องยกความดีให้กับเวปนี้หล่ะครับ โดยเฉพาะ webmaster ไม่งั้นลูกศษย์ก็จะไปคนละทิศคนละทางแน่ ๆ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 10:26:35 AM »

อยากดูด้านข้าง   ยิงฟันยิ้ม
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 10:36:17 AM »

ที่ตุนภาพไว้นี่ เล็งๆไว้ทั้งนั้นเลยใช่ป่าวคับเสี่ยโอ๋

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
JOKER
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 01:08:08 PM »

เห็นเนื้อแบบนี้ตีเก๊ไปหลายองค์ทีเดียวเชียวแหละ   ยิงฟันยิ้ม
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 01:18:45 PM »

โพธ์เก้า...สาธุ ขอหลวงพ่อมาโปรดลูกสักทีครับ... ยิ้มกว้างๆ
visitpol
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 03:41:54 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ
หาปี 2518 ไม่ได้เลยบูชาแทน ปี 2539 ไปก่อน สักวันหลวงพ่อคงจะมาโปรดบ้าง อิอิ ยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 09:33:40 AM »

นานวันเข้า เริ่มเข้าใจกันแล้วว่าพระมีหลายเนื้อหลายยุคและการกดพิมพ์มีตื้นมีลึก
ของทีมีอยู่เริ่มมั่นใจ  ก็กล้านำออกมาโชว์กันได้แล้วซินะครับ
ส่วนที่แกว่งไปแกว่งมา ไม่เก็บรักษาไว้ รีบแบ่งให้คนอื่นไปไม่เก็บไว้
มารู้ตัวก็เสียของดีกันไปหลายคน น่าเสียดายแทนนะครับ
ส่วนพระฝีมือก็ยิ้มกว้างขึ้น มีช่องทางขายและยัดให้แท้เพิ่มขึ้น
กระทู้ดีๆกลายเป็นดาบสองคม ก็คงต้องขอบคุณท่านเจ้าสำนัก
และขอเตือนคนใจร้อน ให้ใจเย็นๆค่อยๆพิจารณาให้ดี ก่อนควักตังจ่าย
พระเนื้อผงหลวงพ่อท่าน ต้องศึกษาให้ดีก่อน เพราะพระโพธิ์เก้าไม่ใช่ถูกๆ... ยิ้มกว้างๆ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
JOKER
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 09:59:59 AM »

แหม๋  พี่เครานี่ปากคอเราะร้าย  อิอิล่อเล่น 
แสดงว่าทฤษฎีบางอย่างก็ต้องมาวิเคราะห์กันอีกรอบ เจ๋ง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 11:13:15 AM »

หลายความคิด หลายทัศนะ

พระหลักๆเเท้ๆอย่างโพธิ์เก้า จบที่พิมพ์เเละเนื้อ โดยมิต้องอาศัยข้อมูลประกอบ
พระบางอย่าง เรื่องประกอบดี เเต่เนื้อพิมพ์ ผิดทฤษฎี ที่เล่นหากันมา ใครกล้าเสี่ยง

ใครมั่นใจก็คล้องไป ใครขายก็ประกันกันให้ดี

ใครมีเเบบเเท้ๆ มาตรฐาน ดีๆ ไม่ต้องเเกว่ง ไปไหนก็เเท้ คนรู้ คนเล่นเก่าๆ ดูเป็น ดูออก
เเต่เเบบก้ำกึ่ง หรือ เเบบไม่ดี จะดันให้เป็นของดีนี่น่าปวดหัว กะฟันตงค์กันลูกเดียว ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 11:17:21 AM »

ยืนยัน ของดี มั่นใจ โพธิ์เก้าเเท้ๆ ต้องพิมพ์ถูก  คม ชัด ลึก   ของเสริม เก๊ คมๆ ลึกๆก็มี สำคัญถูกพิมพ์ ตำหนิครับ

ตื้นๆ เเปลก ขอให้หลีกห่าง เงินของท่าน เราทำหน้าที่เตือนได้อย่างเดียว ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 11:23:18 AM »

ยืนยัน ของดี มั่นใจ โพธิ์เก้าเเท้ๆ ต้องพิมพ์ถูก  คม ชัด ลึก   ของเสริม เก๊ คมๆ ลึกๆก็มี สำคัญถูกพิมพ์ ตำหนิครับ

ตื้นๆ เเปลก ขอให้หลีกห่าง เงินของท่าน เราทำหน้าที่เตือนได้อย่างเดียว ยิ้ม
            สนันสนุนด้วยคนครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #32 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 05:18:11 PM »

เคยได้ฟังนิทานที่เจ้าพ่อปากน้ำเช่าพระที่ท่าพระจันทร์ไหมครับ แกพูดอยู่คำหนึ่งว่า "พระของมึงแพงกูไม่ว่าขอให้แท้แล้วกัน" หลังจากนั้น สองเดือนปิดแผงหนีลงใต้ แต่ก็ไม่รอดครับ ของอย่างนี้ว่าไม่ได้ครับ  จุมพิต
kongboon
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 01:37:47 AM »

พิมพ์นี้มันปลอมกันเยอะจริงๆ ต้องศึกษาเห็นแล้วกลัวไปถามพี่แป๊ะดีกว่า ชัดเจนดี

"พวกคุณพึงรู้ไว้มนุษย์คือผู้ที่ฝึกตนเอง พัฒนามาจากสัตว์เดรัจฉานทั่วๆไป"
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008, 12:20:32 AM »

นานวันเข้า เริ่มเข้าใจกันแล้วว่าพระมีหลายเนื้อหลายยุคและการกดพิมพ์มีตื้นมีลึก
ของทีมีอยู่เริ่มมั่นใจ  ก็กล้านำออกมาโชว์กันได้แล้วซินะครับ
ส่วนที่แกว่งไปแกว่งมา ไม่เก็บรักษาไว้ รีบแบ่งให้คนอื่นไปไม่เก็บไว้
มารู้ตัวก็เสียของดีกันไปหลายคน น่าเสียดายแทนนะครับ
ส่วนพระฝีมือก็ยิ้มกว้างขึ้น มีช่องทางขายและยัดให้แท้เพิ่มขึ้น
กระทู้ดีๆกลายเป็นดาบสองคม ก็คงต้องขอบคุณท่านเจ้าสำนัก
และขอเตือนคนใจร้อน ให้ใจเย็นๆค่อยๆพิจารณาให้ดี ก่อนควักตังจ่าย
พระเนื้อผงหลวงพ่อท่าน ต้องศึกษาให้ดีก่อน เพราะพระโพธิ์เก้าไม่ใช่ถูกๆ... ยิ้มกว้างๆ

ต้องขออ้างอิงคำพูดที่ตอบไว้ เป็นความเห็นของผมในเรื่องพระหลวงพ่อโดยรวม ไม่ได้ระบุรุ่นใคพิมพ์ใด
ส่วนการพิจารณาซื้อหรือขายกันไม่ว่าพิมพ์ไหนโดยเฉพาะพิมพ์หลักๆ ทั้งปรกโพธิ์ แหวกม่าน
ก็ตกลงกันให้ดีครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
หน้า: 1 [2] พิมพ์