ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 04 พฤษภาคม 2024, 11:50:02 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  เหรียญ รูปหล่อ พระเนื้อโลหะ
| | |-+  ใช้ของดีราคาถูกกันเถอะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ของดีราคาถูกกันเถอะ  (อ่าน 8003 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 10:34:15 AM »

ปัจจุบันการเล่นหาพระเครื่องของหลวงปู่กวย เเพร่หลายออกไปกว้างมาก เเตกต่างจากอดีตอย่างสิ้นเชิง สมัยก่อนร่วมยี่สิบที่เเล้ว เขาถามผมว่า ห้อยพระอะไร ผมบอกหลวงพ่อกวย มีเเต่คนบอกไม่รู้จัก พอหลวงพ่อเริ่มดังเข้าส่วนกลาง เขาก็บอกว่า พระหลวงพ่อกวยเล่นในหมู่ลูกศิษย์ เล่นกันเเคบๆ

ทุกวันนี้ เคยไปถามตามศูนย์ เเกล้งถามเจ้าของร้าน บางคนก็พูดออกมาเเบบห้วนๆ พระหลวงพ่อกวยไม่มี เพราะไม่มีคนเล่น เเต่เห็นศูนย์พระเล็กใหญ่ ตามเวป ตามหนังสือ ส่วนใหญ่มักมีพระหลวงปู่มาบริการลูกค้ากัน

ข่าวจริงๆ คือศูนย์ใหญ่ เก็บพระหลวงปู่มานาน เพราะมีคนลงไปหาของอยู่เรื่อยๆ จนทุกวันนี้เหรียญรุ่นเเรกกลายเป็นเหรียญหลักเเสน ราคาหลักเดียวกับครูอาจารย์ของท่าน คือ คุณพ่อเดิม คุณพ่อศรี เเพงที่สุดบรรดาศิษย์สายนี้ เป็นผลให้พระรุ่นต่างๆราคาเเพงขึ้นตาม ทั้งผงเเละเหรียญหรือเครื่องรางเเบบต่างๆ

บางคนบอก ปั่นราคากัน จริงหรือ พระหลวงปู่กวยไม่เหมือนพระเกจิอื่น เพราะไม่มีหมุนในตลาดมาก่อน อย่างหลวงพ่อพรหม หลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ทิม ซึ่งมีในตลาด เล่นหามานาน ตั้งเเต่หลักร้อยๆจนกลายเป็นหมื่นหรือเเสน

พระหลวงปู่กวย ตามที่รู้จากประสบการณ์ มักเกิดจากศรัทธาเเละประสบการณ์ ศรัทธาจึงสู้ จึงเป็นตัวผลักให้พระของท่านราคาเเพงอย่างรวดเร็ว

ความศรัทธาควรคู่กับเหตุผล ศรัทธาอย่างมีเหตุผล ฉลาดบริโภค ฉลาดใช้ อย่าเห่อตามคนอื่น อย่าโลภ พระหลวงปู่ทุกเเบบ ท่านเสกเต็มที่ ไม่ให้เสียชื่อท่านเเน่ ไม่งั้น คงจะไม่มีคนต้องการพระเหมือนอย่างทุกวันนี้เป็นเเน่

เหรียญหลังยันต์ตอนนี้ก็เเพงขึ้นมาก เหรียญเขาใหญ่ก็ใช่ถูกๆ คงเหลือเเต่เหรียญเดิมบางนี่เเหละครับ เป็นเหรียญรูปหลวงปู่ที่ราคาเยาว์ที่สุด เเต่พุทธคุณไม่เเตกต่างจากพระเเบบอิ่น มีน้อยใช้น้อย ตามอัตภาพ เหรียญนี้อย่างที่เคยบอก หลวงปู่เสกให้ตั้งสองปี เป็นเหรียญเดียวที่เเกะรูปหน้าท่านได้ดีเเละเหมือนที่สุด อาจารย์ถนอม เมื่อตอนที่ยังไม่มรณภาพ ยังบอกผมด้วยว่า หลวงปู่กวยเป็นคนออกเเบบยันต์ให้เองเพื่อใส่หลังเหรียญ เเละยันต์ที่ใส่ก็เป็นยันต์หลักที่ท่านใช้ด้วย

ว่าเขาปั่น ว่าเขาขายกันเเพง ก็อย่าไปซื้อ ถ้าไม่ซื้อ เขาก็ขายไม่ได้ ถ้าเขาขายได้ เเสดงว่ามีคนซื้อ ราคาจึงเป็นอยุ่เเบบทุกวันนี้ รู้จักบริโภคอย่างพอเพียงตามอัตภาพ ดีที่สุด คนคล้องเหรียญรุ่นเเรก กับคนคล้องเหรียญเดิมบาง ไม่ใช่ตัววัดว่าใครศรัทธามากกว่ากัน เเต่ที่ผมมั่นใจคือ หลวงปู่รักศิษย์ทุกคนเท่ากันเเละท่านก็ไม่ทิ้งพวกเราด้วยครับ ยิ้ม

* dermbaang1.jpg (145.15 KB, 600x838 - ดู 2386 ครั้ง.)

* dermbaang2.jpg (135.18 KB, 600x838 - ดู 2380 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
somsak
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 10:46:53 AM »

เหรียญสวยมากครับ และเห็นด้วยเต็มร้อยกับข้อคิดของคุณ tongn 005 ครับ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 10:49:03 AM »

ยิ้ม   ว่ากันว่ามีเก๊มานาน...มีตัวอย่างไหมครับ..........ขอบคุณสำหรับความคิดดีๆๆครับ ยิ้มเท่ห์

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
baipol
Newbie
*

ชนะผู้อื่นพันครั้งก็ไม่เท่าชนะตนเองเพียงครั้งเดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 10:57:57 AM »

ขอสนับสนุนคุณtongn005กับกระทู้นี้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
ผมมีประสบการณ์เหรียญรุ่นนี้กับลูกชายตัวเองมาแล้ว เชื่อว่าต่อไปจะตามรุ่นอื่นๆทันแน่
เจอก็เก็บๆไว้นะ ของแท้ต้องคม ชัด ลึกเท่านั้น  ยิ้มกว้างๆ
mata
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 11:20:14 AM »

:Dเหรียญนี้ประสบการณ์เยอะ  คนสติไม่ดีถูกรถชนเต็มแรงกระเด็นไปไกลนึกว่าเจ็บหนักแล้วแต่ลุกขึ้นยืนปัดตัว2-3ทีเดินต่อไปเฉยเลย  เหรียญนี้เหรียญเดียวในคอแท้ๆ ::)หลวงพ่อท่านรักลูกศิษย์เท่ากันทุกคนจริงๆ
needful
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 11:24:03 AM »

เหรียญรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่ผมอยากได้เลย เล่นใหม่ๆไม่รุ้เรื่อง
รู้แต่ว่าปลุกเสกนานที่สุด เลยเก็บเหรียญแรกเลย  ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
somchai
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 11:32:53 AM »

ตอนนี้ปลอมดีด้วยนะครับ........ ผมเคยเจอครับ ถ้าผมไม่ได้ศึกษาขอ้มูลในเวปนี้เป็นเกราะป้องกัน

เป็นอันว่าผมต้องจุกอีกแน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 11:42:02 AM »

ชอบแนวคิดมากเลยครับ เยี่ยมและจริงอย่างยิ่งครับ  ยิ้มเท่ห์

เหรียญเดิมบาง เคยโดนมาแล้วตอนนี้เลยแม่นมาก ๆ ไม่เคยกลัวเก๊เลยครับ ไม่โดนไม่รู้ แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม
และอยากรู้จริง ๆ ว่ามีใครไม่เคยโดนบ้าง  จุมพิต ยิงฟันยิ้ม ลองสักครั้งแล้วจะติดใจ แหะ ๆ ยิงฟันยิ้ม
bayonet
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 01:06:53 PM »

ใช่ครับคุณโอ๋ โดนจนเบื่อแทบเลิกเล่นสายนี้เลยละครับ

แต่ไม่ติดใจนะครับพยายามห่างๆเข้าไว้กลัวเสพติดครับ.....

visitpol
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 03:24:52 PM »

อ่านแล้วผมลูกศิษย์ใหม่ ที่อยากได้พระที่หลวงพ่อกวยตั้งใจปลุกเศก ต้องหารุ่นนี้มาบูชาให้ได้ตามอัตภาพ
ที่คุณ tongn005 แนะนำและกล่าวมาถูกต้องและเห็นด้วยที่สุดครับ แต่ติดที่ว่าผมเพิ่งเข้ามาศึกษาพระหลวงพ่อใหม่ ก็อยากได้บูชาแต่ด้อยประสบการณ์ในการดูเหรียญถ้าจะหาเช่าบูชาพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าจะหาเช่าบูชาแท้ๆได้จากที่ใดบ้างครับ จะได้มีกำลังใจในการเริ่มต้นเก็บพระหลวงพ่อครับ(ช่วยส่งข้อความมาบอกผมหน่อยจะขอบพระคุณมากครับ) หากข้อความผมผิดกฎในการตอบกระทู้อย่างไรต้องขอโทษด้วยครับ ลูกศิษย์ใหม่ครับ ยิ้ม
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 03:26:42 PM »

เยี่ยมเลยครับ  ยิ้ม
JOKER
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 04:09:58 PM »

เหรียญแรกเลยนะเนี่ย  ตอนนั้น  300  เอง    เจ๋ง 
lam58
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 04:34:45 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
vanchai
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 06:10:40 PM »

เดี๋ยวนี้ไม่ถูกแล้วน่า...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

....เรื่องโดน เหรียญรุ่นแรกก็โดน...เช่ามา 700 บาท เมื่อ ปี 37 ลงขายในนะโม ยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกอยู่เลย

....เดิมบางก็โดน .... ประมาณ ปี 38 (อันนี้โดนเพราะประมาท)

....ไม่โดนไม่ใช่ แว่นชัย....อิอิอิ....
KOB MCOT
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 07:19:29 PM »

สวยครับ ของแท้ คมชัด มีรัศมี เหรียญนี้เป็นตัวอย่างได้เลยครับ
bayonet
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 07:37:58 PM »

เดี๋ยวนี้ล่าสุดเช่ามา รมดำเต็มๆ มีรอยตรงจมูกนิดเดียว1800 แล้วครับเจ้านาย   ยิงฟันยิ้ม
alovesab
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 07:53:47 PM »

เรียนถามทุกๆท่านครับ ว่ายันต์หลังเหรียญ เป็นยันต์อะไร และ ดีทางด้านไหนครับ. ขอบคุณครับ.
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 08:13:38 PM »

เรียนถามทุกๆท่านครับ ว่ายันต์หลังเหรียญ เป็นยันต์อะไร และ ดีทางด้านไหนครับ. ขอบคุณครับ.

เป็นยอดแห่งยันต์ทั้งปวง(คิดเอง  ยิงฟันยิ้ม) พระอาจารย์ทุกรูป ในประเทศไทย ต้องใช้ยันต์นี้ทุกองค์ อ่านว่า นะ โม พุท ธา ยะ หลวงพ่อนำมาผูกยันต์ให้เป็นศิลปะ และถือเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว  ยิ้ม

ผมรักในหลวง
fluke.
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 09:46:10 PM »

ยิ้ม คุ้มครองดีเยี่ยมจริงๆครับเหรียญเดิมบาง พี่ชายแท้ๆ ของผมแคล้วคลาดจากรถคว่ำเมื่อต้นเดือนนี้เอง ยืนยันครับว่าดีจริงๆ   ยิ้ม
fluke.
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 09:52:49 PM »

เป็นยอดแห่งยันต์ทั้งปวง(คิดเอง  ยิงฟันยิ้ม) พระอาจารย์ทุกรูป ในประเทศไทย ต้องใช้ยันต์นี้ทุกองค์ อ่านว่า นะ โม พุท ธา ยะ หลวงพ่อนำมาผูกยันต์ให้เป็นศิลปะ และถือเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว  ยิ้ม
   ยิ้ม ถ้าจำไม่ผิด เหมือนกับเคยอ่านในหนังสือเจอว่า ยันต์ด้านหลังเหรียญเดิมบางมีพุทธคุณด้านเป็นยันต์กันภัย กับยันต์กันกระทำหรือยันต์ป้องกันอำนาจลึกลับ ยังไงลองฟังพี่ๆ ท่านอื่นอีกทีนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์