ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 07 พฤษภาคม 2024, 11:51:44 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากให้ "อ่าน" กัน แล้ว รู้สึก อย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ "อ่าน" กัน แล้ว รู้สึก อย่างไร  (อ่าน 4136 ครั้ง)
1_MAN_U
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 10:52:21 PM »

พอดี ได้ ท่องเที่ยว เวป พระ ต่างๆ  แล้ว เผอิญ  เจอ กระทู้ นี้  อ่าน แล้ว รู้สึก สะเทือนใจ นะ

ว่า คนที่ศรัทธา หลวงปู่กวย  โดนแบบนี้ ทำให้ มุมมอง  ใน ศิษย์สาย  หลวงปู่กวย  เป็น ลบ  มากกว่า  บวก++++++

ผมขอถาม ศิษย์ หลวงปู่กวย ทุกท่าน หน่อย

ว่าอยากให้ เป็นอย่าง โพสต์ นี้มั้ย

ถ้าไม่อยาก  พวกเรา ควรทำอย่างไร  ให้คนที่ นับถือ  หลวงปู่กวย  ของพวกเรา รู้สึก อบอุ่น  มีมุมมอง พระเครื่อง  ของ  หลวงปู่กวย   ในด้าน บวก++++++

ช่วยๆกันนะครับ  ได้ แง่คิด  จากนอกบ้าน  แบบนี้  ต้อง ช่วยๆกัน นะครับ

เชิญอ่านกันนะครับ

b]ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมเองก็นับถือหลวงพ่อมากครับ เพราะท่านเคยเมตตาช่วยครอบครัวผม ผมพาครอบครัวไปกราบรูปเหมือนท่านที่วัด รู้สึกว่าท่านยังอยู่ที่วัดทุกครั้งครับ

ผมเองชอบวัตุถุมงคลของท่าน
แต่ติดตรงที่ว่าพวกขายของเก๊ ชอบเอาพระของเก๊ของท่านมาหลอกขายคนทั่วไปโดยไม่ละอายต่อบาปกรรม ทำให้คนที่อยากได้วัตถุมงคลของท่าน

ต้องได้พระปลอมไปแขวน และก็ทะเลาะกันว่าของข้าแท้ ของข้าดี ของคนนั้นเล่น ของคนนี้ไม่เล่น น่าแปลกที่ลูกศิษย์คิดแต่จะเป็นใหญ่ ในสายวัตถุมงคลของท่าน ไม่สามัคคีกันเลย

ทำให้คนที่อยากได้พระเครื่องของท่านสับสนแลหาทางออกไม่เจอ

ต้องขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทู้ นี้ มากๆ ครับ

ทำให้ได้แง่คิดครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 11:23:57 PM »

ครับ เคยจะเอามาตั้งกระทู้เหมือนกัน รู้สึกไม่สบายใจจริงๆครับ
add11
Hero Member

เพื่อศรัทธา

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 06:12:33 AM »

ผมเคยบองไงครับว่าให้เล่นพระหลวงพ่อเพราะศรัทธา อย่าเล่นเพื่อค้า

รู้สึกสลดใจครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 08:08:50 AM »

มนุษย์ขี้เหม็น ไร้จิตสำนึก โกหกหลอกลวง หากินบนศรัทธาของคนนี่ ไม่รู้จะลงขุมไหนเลยนะครับ แต่เชื่อว่าลงแน่ ๆ ทำบุญถวายทานอย่างไร บุญกับบาปก็หักล้างกันไม่ได้ครับ บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป ชดใช้กรรมก่อนแล้วค่อยไปเสวยบุญทีหลัง พระท่านสอนไว้ ยิ้มเท่ห์
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 12:38:56 PM »

ผมว่าหากใครอยากบูชาพระเครื่องของหลวงพ่อ ควรจะหาแบบที่เป็นมาตรฐานดีกว่าครับ เช่นเหรียญ มีจุดจบตายตัว พวกเนื้อผง ดิน เครื่องราง ก็เลือกที่เขาเล่นเป็นมาตรฐาน ที่ทุกสายยอมรับ ไม่โดนแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 02:20:15 PM »

ถามว่ารู้สึกอย่างไร ก็รู้สึกว่าท่านที่เขียนเป็นผู้ที่ศรัทธาในหลวงพ่อกวยอย่างจริงใจและไม่ได้เช่าหากันแบบนักสะสมหรือคนที่เป็นพระหรือเป็นผู้เชี่ยวชาญในวัตถุมงคลนั้นๆ คือเช่าแบบเชื่อคนให้บูชาเจอคนดีก็บุญถ้าเจอพวกยัดเก๊ก็ซวยอย่างเดียว
    เรื่องขายพระเก๊ของพวกที่อยู่ในที่มืดไม่มีตัวตนคืนก็คืนไม่ได้มีอยู่ทั่วประเทศไทยไม่ได้มีเฉพาะสายหลวงพ่อกวยอย่างเดียวครับ คนที่เป็นพระผมไม่ห่วงครับเพราะทุกคนมีภูมิต้านทานกันอยู่แล้วในเวปไซด์วัดก็มีของที่ดีมีมาตรฐานให้ดูกันก็ศึกษาให้ดีจะได้ไม่โดนครับ
    อย่างพวกที่ตั้งตัวเป็นเซียนอย่างสำนักจันทร์อะไรทำนองนี้เปิดเช่า ให้เช่าพระคงไม่ขายเก๊มั้งแต่ถ้าขายของเก๊เขาก็เอามาประจานให้อาย อยู่ในวงการไม่ได้ เพราะฉะนั้นจะเลือกเช่าหาก็ดูและศึกษาให้ละเอียดไม่เป็นก็ถามผู้ใหญ่ที่รู้ เล่นหาก็ยึดมาตรฐานอย่าไปเล่นพระที่คลุมเครือคาบลูกคาบดอกฝั่งนี้เล่นอีกฝั่งไม่เล่น แบบนี้ให้พวกเซียนเขาเล่นหาเสริมทักษะการโดนไปครับสนุกดีเขาว่า ไม่พอใจก็คืนกันไปตกลงกันให้ดี

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 05:25:09 PM »

ถามว่ารู้สึกอย่างไร ก็รู้สึกว่าท่านที่เขียนเป็นผู้ที่ศรัทธาในหลวงพ่อกวยอย่างจริงใจและไม่ได้เช่าหากันแบบนักสะสมหรือคนที่เป็นพระหรือเป็นผู้เชี่ยวชาญในวัตถุมงคลนั้นๆ คือเช่าแบบเชื่อคนให้บูชาเจอคนดีก็บุญถ้าเจอพวกยัดเก๊ก็ซวยอย่างเดียว
    เรื่องขายพระเก๊ของพวกที่อยู่ในที่มืดไม่มีตัวตนคืนก็คืนไม่ได้มีอยู่ทั่วประเทศไทยไม่ได้มีเฉพาะสายหลวงพ่อกวยอย่างเดียวครับ คนที่เป็นพระผมไม่ห่วงครับเพราะทุกคนมีภูมิต้านทานกันอยู่แล้วในเวปไซด์วัดก็มีของที่ดีมีมาตรฐานให้ดูกันก็ศึกษาให้ดีจะได้ไม่โดนครับ
    อย่างพวกที่ตั้งตัวเป็นเซียนอย่างสำนักจันทร์อะไรทำนองนี้เปิดเช่า ให้เช่าพระคงไม่ขายเก๊มั้งแต่ถ้าขายของเก๊เขาก็เอามาประจานให้อาย อยู่ในวงการไม่ได้ เพราะฉะนั้นจะเลือกเช่าหาก็ดูและศึกษาให้ละเอียดไม่เป็นก็ถามผู้ใหญ่ที่รู้ เล่นหาก็ยึดมาตรฐานอย่าไปเล่นพระที่คลุมเครือคาบลูกคาบดอกฝั่งนี้เล่นอีกฝั่งไม่เล่น แบบนี้ให้พวกเซียนเขาเล่นหาเสริมทักษะการโดนไปครับสนุกดีเขาว่า ไม่พอใจก็คืนกันไปตกลงกันให้ดี

ขอบคุณ คุณต้อม ครับ

ใช่ครับ   ก็เพราะคนที่ นับถือ  หลวงปู่กวย  ด้วยใจจริง  แต่ดูพระ ของ หลวงปู่ ไม่เป็น  คนกลุ่มนี้แหละ ที่น่าสงสาร

เพราะ นับถือ หลวงปู่กวย  แต่ พออยากได้ พระ  หลวงปู่กวย  ไว้บูชา  ก็ มาถูก หลอก อีก

อย่าลืมว่า คนที่ นับถือ หลวงปู่กวย  แต่ดู พระ ไม่เป็น มีอีกมาก  ผมถึง ได้ เอา กระทู้ นี้ มาให้อ่านกัน  และให้เสนอแนวทาง ว่า จะทำอย่างไร

จะได้มีจิตใต้สำนึกกัน

ทำไม พระ หลวงปู่กวย ถึงยังไม่เข้าไปงานประกวด พระ (งานที่วงการยอมรับ จริงๆนะ)  ไม่เอางาน ที่จัดเองแบบ เล็กๆ  คำตอบ มีอยู่ในตัวเอง และ อยู่ในกระทู้ที่นำมาลง อยู่แล้ว

แล้วที่ว่า  สายหลวงพ่อ อื่น ก็มี  ไม่เถียง ครับ

แต่ ที่นำมาลง  เพราะเค้า พูดถึง สาย หลวงปู่กวย ครับ  ถ้า พูดถึง สาย หลวงพ่อ  หลวงปู่ อื่นๆ  ผมก็เฉยๆ ครับ

แล้วท่านอื่นๆ ว่างัยครับ  ช่วยๆกัน เสนอแนะ เผื่อ สมาชิกท่านอื่นเข้ามาชม เวป จะได้รู่เป็นแนวทาง ครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 05:26:05 PM »

ผมเคยบองไงครับว่าให้เล่นพระหลวงพ่อเพราะศรัทธา อย่าเล่นเพื่อค้า

รู้สึกสลดใจครับ

ขอบคุณ  คุณ add11  ครับ

1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 05:26:49 PM »

มนุษย์ขี้เหม็น ไร้จิตสำนึก โกหกหลอกลวง หากินบนศรัทธาของคนนี่ ไม่รู้จะลงขุมไหนเลยนะครับ แต่เชื่อว่าลงแน่ ๆ ทำบุญถวายทานอย่างไร บุญกับบาปก็หักล้างกันไม่ได้ครับ บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป ชดใช้กรรมก่อนแล้วค่อยไปเสวยบุญทีหลัง พระท่านสอนไว้ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ  คุณ โอ๋  ครับ

1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 05:27:15 PM »

ผมว่าหากใครอยากบูชาพระเครื่องของหลวงพ่อ ควรจะหาแบบที่เป็นมาตรฐานดีกว่าครับ เช่นเหรียญ มีจุดจบตายตัว พวกเนื้อผง ดิน เครื่องราง ก็เลือกที่เขาเล่นเป็นมาตรฐาน ที่ทุกสายยอมรับ ไม่โดนแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ  คุณ พีพี  ครับ

1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 05:28:03 PM »

แล้วท่านอื่นๆ ว่างัยครับ  ช่วยๆกัน เสนอแนะ เผื่อ สมาชิกท่านอื่นเข้ามาชม เวป จะได้รู้เป็นแนวทาง ครับ

poan
Newbie

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 09:36:08 PM »

ผมว่าเจตนาของเจ้าของบทความที่นำมาลงต้นกระทู้ คือการถกเถียงกันว่าพระแบบนี้เล่นได้เล่นไม่ได้ แย่งกัน(เอาความเห็นของหมู่คณะตน)เป็นใหญ่
สิ่งที่เค้าอยากเห็นคือความสามัคคีของผู้ศรัทธาในวัตถุมงคล ของท่าน และสร้างแนวทางที่เป็นมาตรฐานให้ได้สามารถจัดการประกวดได้มากกว่า ไม่ได้เน้นเรื่องเอาของเก๊มาขาย เพราะมีของเก๊ทุกหลวงพ่อยอดนิยมอยู่แล้ว
ถึงวันนี้ผมเองก็ยังได้ยินเรื่องความไม่สามัคคี การไม่มีแนวทางที่ฟันธงได้ อยู่เสมอเมื่อคนกล่าวถึงการเล่นพระหลวงพ่อของเรา
ช่วงหลังๆ เว็ปนี้และหลายเว็ปช่วยทำให้มีข้อสรุปมากขึ้น แต่โดยเนื้อแท้ต้องเข้าใจว่า พระของหลวงพ่อไม่มีจำนวนที่แน่นอน รุ่นไล่เรี่ยกันความคมชัดต่างกัน เนื้อและมวลสารต่างกัน ทั้งยังมีการถอดพิมพ์ของวัดอื่นจนสรุปไม่ได้ว่ามีทั้งสิ้นกี่รุ่นกี่แบบ ผมว่าจุดนี้ต่างหากที่ทำให้การเล่นพระของหลวงพ่อมีเสน่ห์ น่าค้นหา พระพิมพ์ทรงมาตรฐานและเหรียญก็สนับสนุนให้เป็นสากลกันไป เพราะศึกษากันจบบท สรุปได้แล้ว พระอื่นที่เหลือก็ช่างปะไร เล่นแค่ชอบก็จบ ทุกวันนี้พระหลวงพ่อครูบาอาจารย์เก่าๆ ก็ยังมีพิมพ์ที่หาข้อสรุปไม่ได้ นานไปๆ แลกเปลี่ยนไปเรื่อยๆก็เข้าทำเนียบไปเอง คีย์เวิร์ดคือ ขอให้ศิษย์หลวงพ่อรักกัน เข้าใจและยอมรับความเห็นที่แตกต่าง สำคัญที่วิธีการแสดงความเห็นต่อสาธารณะ  วันนี้ท่านเชื่อว่าแท้ แต่ไม่เป็นที่ยอมรับ ก็อย่าคับข้องใจ แพร่ขยายความรู้ออกไป ศิษย์ส่วนใหญ่ในอนาคต จะช่วยตัดสินเอง ตำราวันนี้มีสามสี่เล่ม วันหน้าจะเหลือเล่มรวมเล่มเดียว ช่วยกันทำเล่มรวมให้เสร็จเร็วๆ ดีไหมครับ
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 09:38:00 PM »

ดีครับสำหรับกระทู้นี้ ตอนนี้ผมเองก็รู้สึกอึดอัดใจไม่น้อย ที่ต้องมาตามล้างตามเช็ดพวกที่ขายพระเก๊
ได้แต่สงสารศิษย์หลวงพ่อที่ดูพระไม่เป็น ใครนำมาถามก้ตอบไปตามความจริงตามมาตรฐาน
แต่หากไม่เชื่อกันก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แต่ล่อยวางเท่านั้นเองครับ

เรื่องงานประกวดนั้น ผมเองมีครั้งหนึ่งติดต่อกับทางผู้จัดงานประกวด (ผู้จัดรายการพระเครื่อง)
ว่ามีความประสงค์จะเปิดประกวดพระเครื่องในสายของหลวงพ่อกวย แต่กลับถูกปฏิเสธ หาว่า
พระของหลวงพ่อกวยไม่มาตรฐาน ทั้ง ๆ ที่จะออกทุนของตัวเองเป็นเงินประกันด้วยซ้ำ ผมรู้สึกช้ำใจมาก
ชี้แจงแล้วชี้เจงอีก ก็ไม่รับสุดท้ายก็ไม่รับ ก็เลยยังไม่มี

หลาย ๆ คน ที่เล่นพระนอกสายต่างบอกกันว่า พระหลวงพ่อกวยไม่มาตรฐาน และเล่นยาก
ซึ่งจริง ๆ แล้วนั้น ผมจะขอชี้แจงดังนี้

เนื่องจากในเวลานี้พระเครื่อง วัตถุมงคล ต่าง ๆ ของ หลวงพ่อกวย ชุตินฺโร วัดโฆสิตาราม ไม่ว่าจะเป็นจำพวกเหรียญ
รูปหล่อ พระเนื้อผงพุทธคุณ พระเนื้อดิน และเครื่องรางของขลังต่าง ๆ ซึ่งมีทั้งที่หลวงพ่อกวยท่านได้จัดสร้างขึ้นมาเอง และที่ได้
ให้บรรดาลูกศิษย์ลูกหาจัดสร้างมาถวายให้ท่านปลุกเสก ตลอดรวมถึงที่หลวงพ่อท่านได้ไปปลุกเสกให้กับวัดต่าง ๆ นั้นมีจำนวนมากมาย
นับเป็นร้อย ๆ พิมพ์ทรง และเป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่า วัตถุมงคลต่าง ๆ ที่ท่านได้สร้างขึ้นด้วยตัวท่านเองนั้น หาข้อยุติเรื่อง ปี พ.ศ. ที่สร้าง
และจำนวนที่สร้างแทบไม่ได้เลย ยกเว้นแต่ในบางรุ่นบางพิมพ์ที่พอจะระมาณปี พ.ศ. ได้บ้าง ส่วนจำนวนการสร้างนั้นก็ยังหาข้อยุติ
ระบุชี้ชัดจำนวนการสร้างไม่ได้อยู่ดี เพราะไม่ได้ทำการบันทึกไว้เป็นหลักฐานเลยสักครั้ง คงมีแต่เพียงคำบอกเล่า ต่อ ๆ กันมาว่า
น่าจะเป็นเท่านั้น เท่านี้

ในเรื่องของพิมพ์ทรงต่าง ๆ นั้น พิมพ์ที่พอจะชี้ชัดได้ว่า เป็นพระที่หลวงพ่อกวย ได้สร้างปลุกเสกไว้จริง ๆ
ก็มักจะเป็นวัตถุมงคลที่ท่านได้สร้างไว้จำนวนมากพอสมควร เป็นที่พบเห็นกันบ่อยครั้ง หรือเป็นวัตถุมงคลที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ
ตัวเกี่ยวกับองค์หลวงพ่อท่าน ส่วนในบางพิมพ์นั้น ก็ต้องอาศัยความเชื่อถือจากบุคคลต่าง ๆ ที่เป็นลูกศิษย์ลูกหาของท่าน
หรือบุคคลที่เคยเดินทางไปกราบไหว้หลวงพ่อเมื่อครั้งที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ และท่านได้แจกวัตถุมงคลพิมพ์ทรงนั้นไป
แต่ก็ต้องฟังหูไว้หูก่อนว่าท่านเหล่านั้นได้มาจริงหรือไม่ แล้วจึงพิจารณาดูเองอีกครั้งว่า น่าจะมีความเป็นไปได้หรือไม่อย่างไร

จากเหตุผลในเรื่องเกี่ยวกับการสร้างพระเครื่องของหลวงพ่อ ดังที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น จึงเป็นปัญหาในการเช่าหา
และเป็นที่สับสนคลางแคลงใจต่อบรรดาท่านทั้งหลายที่เพิ่งเริ่มจะมาสนใจเล่นหาสะสม วัตถุมงคลของท่านไว้บูชาติดตัว
เพื่อความเป็นสิริมงคล อีกทั้งในเวลานี้วัตถุมงคลต่าง ๆ ของหลวงพ่อได้มีการจัดสร้างเลียนแบบขึ้นมาใหม่ แทบจะทุกพิมพ์ทรง
และมีการยัดวัดเข้ามามาก จึงเป็นการยากที่ศิษย์รุ่นใหม่ และผู้เริ่มสะสมจะแยกออกได้ ดังนั้นก่อนเช่าหาสะสม ควรที่จะศึกษา
วิธีการดูพระเก๊พระแท้ของหลวงพ่อไว้เป็นเกราะป้องกันตัวกันบ้าง

เพื่อป้องกันการสับสนคลางแคลงใจในการเล่นหาสะสมบูชาวัตถุมงคลต่าง ๆ ของหลวงพ่อ จึงควรแบ่งวัตถุมงคล
ต่าง ๆ ของหลวงพ่อ ออกเป็นในลักษณะต่าง ๆ ดังต่อไปนี้

๑. วัตถุมงคลที่เล่นหากันเป็นมาตรฐานสากล เป็นพระที่ยอมรับกันอย่างกว้างขวาง ยอมรับกันในบรรดาหมู่ศิษย์
ทุกกลุ่ม ซึ่งวัตถุมงคลในประเภทนี้เป็นพระที่มีความเป็นเอกลักษณ์ เป็นแบบที่หลวงพ่อได้สร้างไว้เป็นแบบของหลวงพ่อ และมีผู้ได้รับแจกมา
จำนวนมากพอสมควร สามารถยืนยันได้ ว่าเป็นพระของหลวงพ่อจริง และสามารถซื้อขายแลกเปลี่ยนกันได้ โดยไม่มีข้อแคลงใจ
ว่าเป็นพระที่หลวงพ่อท่านได้สร้าง ปลุกเสก ไว้จริงหรือไม่

๒. วัตถุมงคลที่พอจะเล่นหากันเป็นมาตรฐานได้บ้าง หรือยังไม่ได้รับการยอมรับ หรือไม่เล่นหากันเป็นมาตรฐานสากล

๒.๑ วัตถุมงคลที่ทำออกมาน้อยมาก ได้รับเฉพาะคน ได้รับเพียงไม่กี่คน จึงหาพบได้น้อย
ผู้ที่จะมายืนยันก็น้อย มีบางกลุ่มยอมรับ บางกลุมไม่ยอมรับ จึงจัดเข้าเป็นแบบมาตรฐานไม่ได้ วัตถุมงคลต่าง ๆ ที่สร้างเป็นจำนวนที่น้อยมากนี้
หากได้รับการยอมรับ และสามารถยืนยันได้ว่าเป็นพระที่หลวงพ่อท่านได้สร้างไว้จริง ก็จะกลายเป็นพระมาตรฐานที่ราคาแพงมาก

๒.๒ วัตถุมงคลที่ซื้อมาจากตลาด พระประเภทที่ซื้อมาเสก ไม่ได้สั่งทำโดยตรง วัดโน้นก็ซื้อมาเสก
วัดนี้ก็ซื้อมาเสก ไม่มีความเป็นเอกลักษณ์ หาข้อยุติไม่ได้ พระประเภทนี้ หากไม่ได้จากผู้ที่ได้รับ หรือเช่ามาจากวัดจริง ๆ จะไม่สามารถ
เชื่อได้เลยว่าเป็นพระของหลวงพ่อจริง ดังนั้นพระประเภทนี้ต้องยึดถือที่มาเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

มาตรฐานการเล่นหาพระเครื่อง วัตถุมงคลต่าง ๆ ของหลวงพ่อนั้น มิได้มีผู้ใด หรือกลุ่มคนกลุ่มใด กลุ่มหนึ่งเป็นผู้กำหนด
แต่มาตรฐานนี้เกิดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ จากการเลือกเล่นเลือกเก็บ ของกลุ่มศิษย์นั่นเอง คือ แบบใดที่สรุปได้แน่นอน ชี้ชัดได้เลยว่าใช่
ก็จะเป็นพระแบบประเภทที่ ๑ คือเป็นมาตรฐานสากล แบบใดสรุปได้ยากก็จะเป็นพระแบบประเภทที่ ๒

เก็บพระหลวงพ่อกวย เล่นพระหลวงพ่อกวย เก็บไม่ยาก เล่นไม่ยาก หากท่านเลือกเก็บแต่มาตรฐาน

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 09:47:13 PM »

อีกอย่างก่อนเช่าหา ผู้เช่าก็ควรจะต้องมีความรู้ในพระแบบที่ตนเองจะเช่าอยู่บ้าง

ไม่ใช่อาศัยแต่ความเชื่อใจในตัวผู้ให้เช่าเพียงอย่างเดียว ศึกษาไว้เป็นเกราะป้องกันตัวเองบ้างก็ดี

สื่อเดี๋ยวนี้ดีกว่าสมัยก่อน สามารถโต้ตอบแสดงความคิดเห็นได้ดีกว่าสมัยก่อนมากที่ผู้เขียน

เขียนอะไรออกมา ผู้รู้จริงก็ไม่สามารถโต้ตอบได้ ต่างจากสมัยนี้นัก หากผู้นำเสนอมีการผิดพลาด

ผู้รู้หรือผู้ที่มีข้อมูลก็สามารถโต้ตอบ โต้แย้งได้ทันที จนได้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจน

ขอย้ำครับ ศึกษาบ้าง เว็บหลวงพ่อกวยมีต้อง ๒ เว็บ เป็นคลังความรู้ที่หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้วครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2009, 07:48:21 PM »

ผมว่าเจตนาของเจ้าของบทความที่นำมาลงต้นกระทู้ คือการถกเถียงกันว่าพระแบบนี้เล่นได้เล่นไม่ได้ แย่งกัน(เอาความเห็นของหมู่คณะตน)เป็นใหญ่
สิ่งที่เค้าอยากเห็นคือความสามัคคีของผู้ศรัทธาในวัตถุมงคล ของท่าน และสร้างแนวทางที่เป็นมาตรฐานให้ได้สามารถจัดการประกวดได้มากกว่า ไม่ได้เน้นเรื่องเอาของเก๊มาขาย เพราะมีของเก๊ทุกหลวงพ่อยอดนิยมอยู่แล้ว
ถึงวันนี้ผมเองก็ยังได้ยินเรื่องความไม่สามัคคี การไม่มีแนวทางที่ฟันธงได้ อยู่เสมอเมื่อคนกล่าวถึงการเล่นพระหลวงพ่อของเรา
ช่วงหลังๆ เว็ปนี้และหลายเว็ปช่วยทำให้มีข้อสรุปมากขึ้น แต่โดยเนื้อแท้ต้องเข้าใจว่า พระของหลวงพ่อไม่มีจำนวนที่แน่นอน รุ่นไล่เรี่ยกันความคมชัดต่างกัน เนื้อและมวลสารต่างกัน ทั้งยังมีการถอดพิมพ์ของวัดอื่นจนสรุปไม่ได้ว่ามีทั้งสิ้นกี่รุ่นกี่แบบ ผมว่าจุดนี้ต่างหากที่ทำให้การเล่นพระของหลวงพ่อมีเสน่ห์ น่าค้นหา พระพิมพ์ทรงมาตรฐานและเหรียญก็สนับสนุนให้เป็นสากลกันไป เพราะศึกษากันจบบท สรุปได้แล้ว พระอื่นที่เหลือก็ช่างปะไร เล่นแค่ชอบก็จบ ทุกวันนี้พระหลวงพ่อครูบาอาจารย์เก่าๆ ก็ยังมีพิมพ์ที่หาข้อสรุปไม่ได้ นานไปๆ แลกเปลี่ยนไปเรื่อยๆก็เข้าทำเนียบไปเอง คีย์เวิร์ดคือ ขอให้ศิษย์หลวงพ่อรักกัน เข้าใจและยอมรับความเห็นที่แตกต่าง สำคัญที่วิธีการแสดงความเห็นต่อสาธารณะ  วันนี้ท่านเชื่อว่าแท้ แต่ไม่เป็นที่ยอมรับ ก็อย่าคับข้องใจ แพร่ขยายความรู้ออกไป ศิษย์ส่วนใหญ่ในอนาคต จะช่วยตัดสินเอง ตำราวันนี้มีสามสี่เล่ม วันหน้าจะเหลือเล่มรวมเล่มเดียว ช่วยกันทำเล่มรวมให้เสร็จเร็วๆ ดีไหมครับ

ขอบคุณ  คุณ poan  ครับ

ใช่ครับ  สิ่งที่ต้องการ จาก บทความที่ นำมาลง  เพื่อ ให้ ศิษย์ หลวงปู่กวย  รักกัน ครับ

ผมชอบประโยชน์ นี้ ของคุณ นะ (คีย์เวิร์ดคือ ขอให้ศิษย์หลวงพ่อรักกัน เข้าใจและยอมรับความเห็นที่แตกต่าง สำคัญที่วิธีการแสดงความเห็นต่อสาธารณะ  วันนี้ท่านเชื่อว่าแท้ แต่ไม่เป็นที่ยอมรับ ก็อย่า

คับข้องใจ แพร่ขยายความรู้ออกไป)

Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 09:25:31 AM »

เหมือนๆทุกท่านที่กล่าวมาครับ ดังนั้น
- เช่าหาพระที่ชัดเจน ไม่คาบลูกคาบดอก
- การเช่าพระเก๊ แต่คิดว่าศรัทธา ในความรู้สึกของตนเองไม่เป็นไร แต่เป็นการสนับสนุนผลิตภัณฑ์เก๊ครับ ซึ่งไม่ดี
- ศึกษาก่อนสะสมดีที่สุดครับ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 07:18:06 PM »

ทะเลาะกันว่าของข้าแท้ ของข้าดี ของคนนั้นเล่น ของคนนี้ไม่เล่น น่าแปลกที่ลูกศิษย์คิดแต่จะเป็นใหญ่ ในสายวัตถุมงคลของท่าน ไม่สามัคคีกันเลย

สลดและเศร้าใจ และบ้างครั้งได้ยินกับหูก็เครืองเหมือนกัน ว่าแขวนทำมัยเหมือนกับที่เขาโพสไว้ในเวป เล่นยาก(แต่เป็นส่วนน้อยที่พูด) แต่ผมภาคภูมิใจนะเวลาคนถามแขวนพระอะไร ผมบอกหลวงพ่อกวย คนเหล่านั้นชมว่าท่านเก่ง(คนส่วนมากที่ชม เพราะเขาเหล่านั้นส่วนมากไม่ได้ซื้อขายพระ)
berm
Full Member

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 10:54:25 PM »

เป็นเรื่องจริงครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยมาก เก๊มากมายเหลือเกิน
ห้าหกปีก่อนตามเช่ามาตลอด กี่องค์กี่องค์ไม่มีแท้ซักองค์ เพิ่งมาได้พระแท้ก็เมื่อต้นปีนี้เองครับ
คนเล่นควรศึกษาให้ถ่องแท้ก่อนแล้วตัดสินใจเล่นหาที่เป็นมาตราฐานครับ

แต่ติดใจที่ทำไมไม่มีงานประกวดทั้งที่หลวงพ่อเราก็เก่งสุดๆเป็นที่นิยมมานาน แถมคนดูเป็นก็เยอะ

(ส่วนตัวคิดว่าถ้ามีการประกวดขึ้น คงมีการคืนพระกันเละเทะ เพราะเห็นมาเยอะ และโดนมาเยอะด้วย
การจัดประกวดจะทำให้คนที่ศรัทธาหลวงพ่อ ได้รู้จักว่าพระแท้เป็นไง เก๊เป็นไง ถ้าไม่มี ก็เป็นช่องว่างให้พวกมั่ว ทำเก๊ เล่านิทานเก่ง มันตักตวงครับ)

สุดท้ายอย่าเล่นพระด้วยหูครับ ยิงฟันยิ้ม

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
ชั่วไม่ชั่ว เลวไม่เลว โจรไม่โจร
ยังตัดสินกันไม่ได้อีกหรือ พี่น้องคนไทย
berm
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 12:06:44 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชั่วไม่ชั่ว เลวไม่เลว โจรไม่โจร
ยังตัดสินกันไม่ได้อีกหรือ พี่น้องคนไทย
หน้า: [1] พิมพ์