ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 07 พฤษภาคม 2024, 09:48:37 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  วันนี้เพิ่มของหายากให้ชมกันอีกเเล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เพิ่มของหายากให้ชมกันอีกเเล้วครับ  (อ่าน 8187 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 06:32:05 AM »

เป็นวัุตถุิมงคลเเละของอาถรรพ์ที่หลวงพ่อเก็บไว้ทำพระเเละทำยา
อยู่ในหมวดภาพหาดูยากครับ
http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=9&id=47&Itemid=47

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
wi
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 05:43:58 PM »

พี่tongn005มีของดีมาให้ชมอีกแล้ว ขอบคุณมากเลยครับ ขุนแผนที่ได้ไว้ในเนื้อก็มีว่านสบู่เลือดผสมเห็นเป็นเม็ดๆเหมือนกันครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 05:47:01 PM »

เก็บไว้ให้ดีนะครับ เนื้อขุนเเผนนั้น เป็นผงเก่าหลวงพ่อล้วนๆเลย ว่านสบู่เลือดก็ของท่าน ข้าวสารดำก็ของหลวงพ่อ
ข้าวสารดำนั้น จะลงต่อในหมวดภาพ พร้อมกับของใช้ส่วนตัวของหลวงพ่อ ในอาทิตย์หน้าครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 06:37:57 PM »

เคยเห้นปรกโพธิ์เก้า เนื้อว่านสีออกเหลืองๆไหมครับ ข้างหลังมียันต์กด ว่า พุทธะสังมิ ใช่ของพ่อกวยหรือป่าวครับ เดี๋ยววันหลังหารูปมาลงให้ดู ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 07:13:53 PM »

พิมพ์นี้ บางคนว่าใช่ บ้างท่านก็ไม่ใส่ใจ เพราะยังขาดข้อมูลที่เเน่นอนครับ

* po1.JPG (11.58 KB, 263x226 - ดู 3320 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 07:14:29 PM »

อีกรูป

* po2.jpg (48.29 KB, 556x421 - ดู 3373 ครั้ง.)

เอก ลาดบัว
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 12:03:09 PM »

เคยเจอพิมพ์แบบที่พี่เอามาลงให้ดูนี่ด้วยครับ แต่บางองค์ด้านหลังยันต์ไม่เหมือนเสียทีเดียว แตกต่างกัน แต่เนื้อหาใกล้เคียงกันมาก
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 01:38:39 PM »

ครับองค์แบบนี้ละครับที่ผมมี ไม่รู้ว่าใช่ป่าว แต่เคยเห็นในหนังสือนะครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 03:02:46 PM »

คุณเอกน่า เอาภาพมาฝากบ้างนะครับ อยากดูว่ายันต์เเตกต่างกันอย่างไร
คุณtong25 ผมเจอก็เก็บไว้เหมือนกัน เก็บไว้ก่อน วันหลังเกิดมีข้อมูลเเน่ชัดขึ้นมา จะอาจโชคดีครับ ยิงฟันยิ้ม

tong25
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 04:20:42 PM »

เคยเห็นมีเนื้อผงน้ำมันด้วยครับ  หลังเรียบก็มี  ผมเอามาห้อยใส่ไว้ในเสื้อ เวลาเหงื่อออกความชื้นซึมเข้าไปในเนื้อพระเลยครับ ต้อง ถอดไว้ 1-2 กว่าจะแห้ง เลยไม่อยากห้อยกลัวเสียผิว ผมเคยเจอในหนังสือจริงๆ ครับพิมพ์นี้ และก็มีเนื้อน้ำมันด้วย
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 07:54:20 PM »

:Dขอบคุณครับ
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 05:54:50 PM »

ขอเสริมครับ....เรื่องว่านครับ  ธรรมดาว่านทุกชนิดต้องมีตัวผู้และตัวเมียและมีเทพหรือเจ้าของ รักษาอยู่ด้วย และมักจะอยู่ตามป่าหรือบนเขา วิธีการนำมาใช้ต้องทำพิธีขอ และห้ามทำสกปรกห้ามคำหยาบคายเด็ดขาด ถึงจะนำมาใช้ได้ประสทธิภาพ ถ้าเราไม่ขอหรือนำมาเฉยๆก็ไม่ต่างอะไรกับหัวเผือก หัวแห้วนัก หรือ เขาอาจจะมาตามได้ครับ ถ้าเราจะนำมาปลูก วันปลูกก็ต้องดูว่าเป็นว่านชนิดไหน เมตตา หรือ คงกระพัน ให้ปลูก(ลงดิน)ตามวันนั้นๆด้วยครับและห้ามเลี้ยงสกปรกครับไม่งั้นว่านจะตายได้ ปลูกว่านต่างๆในบริเวรบ้านนั้นก็ต้องมีต้นพญาว่านด้วยครับ ไว้คอยคลุมคอยดูแลว่านต่างๆ อีกทีหนึ่งครับ  ว่านสบู่เลือดที่หลวงพ่อกวยนำมาใช้นี้เป็นตัวผู้ครับ รุ่พี่ผมบอกว่าถ้านำยางหยดลงในเหล้าขาว จะแดงเหมือนเลือดหยดลงน้ำเลยครับ บางท่านว่าหยดลงน้ำก็เหมือนกันครับ คนสมัยก่อนใช้ยางมาสักแทนหมึกสรรรพคุณเพื่อ อยู่ยง คงกระพัน ฟันแทงไม่เข้าครับ สมัยนี้หายากแล้วแต่ยังพอมีให้เห็นบ้างตามเขาตามป่าครับ บางคนไม่มีคาถา  ก็นั่งสมาธิขอ ขอข้ามคืนกว่าเจ้าของที่ท่านคอยดูแลรักษาอยู่จะให้ได้ ได้มาก็หัวหรือเหง้าเดียวเท่านั้น ยากมากครับ ว่านทีขายตามตลาดเดี๊ยวนี้ แทบเทียบไม่ติดกับสมัยก่อนเลยครับ ถึงจะนำมาใช้ก็ไม่เหมือนของคนเก่าคนแก่หลอกครับ วัตถุต่างๆที่ หลวงพ่อกวย นำมาทำพระนั้นเป็นสิ่งมีคุณทุกอย่างครับ ล้วนหายากทั้งสิ้น ข้าวตอกพระร่วง เม็ดมะกล่ำขาว ฯลฯ แค่ผงของหลวงพ่ออย่างเดียวก็พุทธคุณ..สูง...แล้วครับกว่าจะได้มาขนาดนี้ ต้องฝึก ต้องหัด ต้องเรียนรู้ ลองผิด-ลองถูก เป็นแรมปีกว่าจะทำได้ ของมีค่า   อย่าประมาท จริงๆครับ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 06:04:21 PM »

คือว่า...เมื่อก่อนผมเคยศึกษาเรื่องว่านมาบ้างครับ แต่เป็นว่าทางเมตตา เช่น ดอกทอง,กาหลงลัง,เถาหลงฯก็เลยพอรู้น่ะครับ ท่านอื่นที่มีความรู้ก็แสดงความคิดเห็นได้นะครับ ยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 06:48:21 PM »

ขอบคุณคุณดิน ที่กรุณาช่วยเสริมข้อมูลครับ รู้มาก เขียนมามากๆนะครับ จะเอาไว้อัพเดทข้อมูล ครับ

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 08:09:21 PM »

ขอบคุณครับ...คุณ Tongn005 เรามาเจอกันรู้จักกันได้เพราะบารมีของ หลวงพ่อกวย แท้ๆครับ ที่ได้พาเราทั้งหมดนี้มารู้จักกัน ไม่ไช่พี่ก็เหมือนพี่ ไม่ใช่น้องก็เหมือนน้อง (บางทีสนิทกว่าคนข้างบ้านเสียอีก) ผมรู้จักหลวงพ่อกวยมานาน จากพี่เขยของเพื่อนรุ่นพี่ท่านหนึ่ง(ไว้เล่าให้ฟังทีหลังนะครับว่าเล่ายังไงบ้าง) แต่ผมไม่รู้ว่าจะศึกษาแนวทางจากที่ไหน ผมเลยไม่กล้าเล่นหา พูดตรงๆว่ากลัวโดนครับ ผมก็ได้ความรู้จากหนังสือคเณศ์พรเป็นเล่มแรก แล้วก็คุณ tongn005 นี่แหละครับที่ชี้แนะเสมือนเป็นครูคนหนึ่ง และคนแรกของผม เลยครับ และตอนหลังได้รู้จักได้เจออีกหลายๆท่านอย่าง คุณ นเรศ คุณ พงษ์เวสม์ คุณ ชวลิต ฯลฯ ก็ได้ให้คำแนะนำดีๆอีกหลายอย่างครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่กล่าวนามครับ
ขอบคุณจริงๆครับ
   ขอเสริมเรื่องกระดูกงูเหลือมอีกเรื่องครับครับ
กระดูกงูเหลือม บางคนใช้ทำแซ่ก็มี ทำเข็มขัดก็มีแล้วแต่ลงของบ้างไม่ลงของบ้าง และก็ใช้ทำยานี่แหละครับ วิธีการร้อยเท่าที่ผมพอรู้มาเขาจะเอางูที่ตายฝังดินไว้เป็นเดือนเลยครับ เพื่อให้ย่อยสลายลงไปเอง  พอได้ระยะเวลาแล้วก็ไปค่อยๆขุดดินตรงนั้นออก กระดูกงูก็จะเรียงตัวเป็นข้อๆอยู่ แล้วก็จับร้อยเชือกตามลำดับ ถ้าทำเข็มขัดก็วัดเอาแค่เอวของผู้ใช้ ส่วนหัวนิยมทำเป็นหัวตะกร้อด้านนึง   ส่วนอีกด้านนึงทำเป็นห่วง แล้วให้อาจารย์ที่มีวิชาลงของให้ ส่วนทำยานั้น   ของที่มาจากสัตย์ เช่น กระดูกงูเหลือม,เขากวาง,เขาควายเผือก,มักไว้ทำยาแก้ ทราง ครับ (ทราง = กินข้าวไม่ได้,พุงโลก้นปอด,กินข้าวแล้วไม่อ้วน,ผอมแห้ง,)

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 05:40:57 PM »

ดีครับ..ขอบคุณครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
หน้า: [1] พิมพ์