ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 18 พฤษภาคม 2024, 04:14:07 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  *** ชิน นครขีดขิน ***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ชิน นครขีดขิน ***  (อ่าน 3770 ครั้ง)
สังขวานร
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 01:41:12 PM »

พระหูยาน ลพบุรี กรุวัดปืน พิมพ์ใหญ่  ยิงฟันยิ้ม

ข้อมูลตามลิ้งค์ข้างล่างครับ
http://www.komchadluek.net/column/pra/2004/06/21/02.php

* HY_1.jpg (120.65 KB, 386x647 - ดู 347 ครั้ง.)
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 01:43:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม

* HY_2.jpg (141.75 KB, 450x704 - ดู 309 ครั้ง.)
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 01:50:46 PM »

พระบ้านเกิดผมเอง ชอบแต่ดูไม่ค่อยเป็นครับ  ยิ้ม

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 07:04:34 PM »

พิมพ์ถูก เนื้อใช่ เก่าถึง ผบ.ทบ.อนุมัติงบ ตุ๊งได้เลยครับคุณคางเครา  ยิงฟันยิ้ม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 08:19:44 PM »

กลับมาโม้ต่อครับ  ยิงฟันยิ้ม
     วัดปืนนี้ สมัยก่อนคงเป็นวัดที่มีความเจริญรุ่งเรือง แต่ในปัจจุบันนี้เหลือเพียงซากปรักหักพัง เหลือแต่ขอบผนังกำแพงโบสถ์เท่านั้นเอง และ รายรอบไปด้วยบ้านร้านค้าของประชาชนเต็มไปหมด วัดปืนนั้น อยู่ในเขตอำเภอเมือง จังหวัดลพบุรี ที่ว่ากันว่า วัดปืนนั้นคงมีความสำคัญยิ่งในอดีตเพราะโบสถ์ที่หักพังของวัดปืนนั้น มีความใหญ่ มากกว่าวัดอื่นใดในลพบุรี ยกเว้นวัดพระศรีรัตนมหาธาตุเท่านั้น พระที่ขุดได้จากวัดปืน นี้มีหลายพิมพ์ทรง ที่โด่งดังกันมากๆเห็นจะไม่หนีไปจาก พระหูยาน แห่งวัดปืน และ พระนาคปรก วัดปืนนั่นเอง  แต่หาของแท้ๆชมได้ยากเย็นเหลือเกิน พระองค์ที่ผมนำมาโชว์ นี้เป็น พระหูยาน พิมพ์ใหญ่ แห่งกรุวัดปืน ส่วนใหญ่ทีพบเห็นนั้น มักจะมีสภาพสึกหรอ ผุพังไปเกือบหมด หาสภาพสมบูรณ์แทบไม่ได้เลย พระหูยานวัดปืนนี้ ว่ากันว่า มีพุทธคุณที่ยิ่งใหญ่เกรียงไกรนัก เป็นที่เสาะหาหมายปองของนักสะสมพระเครื่องกันมานมนานแล้ว และ เป็นพระหูยานที่ค่านิยมสูงสุดถ้าเทียบกับสภาพความสวยในระดับใกล้เคียงกันนะครับ เพียงแต่พระวัดปืนมักจะไม่พบสวยจัดๆเท่านั้นเอง เอกลักษณ์พระหูยานวัดปืน พระหูยานวัดปืนนั้น เนื้อมักจะผุระเบิด มีไขจับผิวกลับดำ ซอกแขนจะแคบกว่า และ ไม่มีรอยพิมพ์แตกที่ซอกแขนซ้าย องค์พระ และ พระของวัดปืนทุกองค์ พระศกจะเป็นเส้นละเอียดถี่กว่าทุกกรุ อีกทั้งไหล่องค์พระจะตั้ง พระกรจะทอดดิ่ง และ เห็นได้ชัดคือ พระพักตร์จะก้มลงมามากกว่าพระหูยานกรุอื่น พระหูยานวัดปืนองค์ที่นำมาให้ชมนี้เป็นพระที่ถือว่าสภาพสวยงามองค์หนึ่งแล้ว เพราะ อย่างที่กล่าว เอกลักษณ์พระกรุนี้คือ พระหูยานที่พบมักจะผุพังไปเกือบหมด หาสภาพแบบมีหน้ามีตาแทบไม่ได้เลย สภาพนี้หายากแล้วครับ และสำคัญคือ เป็น พิมพ์ใหญ่ นิยมสุดแห่งวัดปืน ตัวจริง เสียงจริง ไม่อิงนิยายครับ ปัจจุบันพระหูยานวัดปืน นั้นแทบจะเป็นตำนานไปแล้วเพราะ หายากกว่าพระหูยาน วัดพระศรีรัตนมหาธาตุหลายเท่าตัวนัก
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 10:42:14 AM »

พิมพ์ถูก เนื้อใช่ เก่าถึง ผบ.ทบ.อนุมัติงบ ตุ๊งได้เลยครับคุณคางเครา  ยิงฟันยิ้ม

แต่ละข้อยากๆทั้งนั้นเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 11:01:17 AM »

ยอดเยี่ยมครับ ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 12:55:38 PM »

แต่ละข้อยากๆทั้งนั้นเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ผบ.ทบ ไม่ค่อยอนุมัติเท่าไหร่นี่สิครับพี่สังขวานรไม่รู้ทำไง จะลาออกจากสายบังคับบัญชาก็ไม่ได้ซะด้วย... ฮืม พระสวยมากเลยครับพี่.... ยิงฟันยิ้ม
aodbu
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 12:59:47 PM »

ผมชอบอ่านมากครับเรื่องพระเก่าพระกรุเนี่ย
เรื่องเหล่านี้บอกเล่าถึงวัฒณธรรมความเชื่อของบรรพบุรุษเรา
พระกรุเหล่านี้ก็แสนจะขลัง น่าอาราธนาขึ้นคอ
 ขอบคุณพี่สังขวานรครับ ยิ้มกว้างๆ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 07:57:31 PM »

อ้างถึง
แต่ละข้อยากๆทั้งนั้นเลยครับ..   ยิงฟันยิ้ม
ข้อสุดท้าย ดูเหมือนจะยากที่สุดเลยครับคุณคางเครา  ยิงฟันยิ้ม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 07:59:50 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ toi ผมคิดว่าจะเก็บเอาไว้แลกโพธิ์ ๙ จะดีมั๊ยน้อ  ขยิบตา
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 08:03:17 PM »

ผบ.ทบ ไม่ค่อยอนุมัติเท่าไหร่นี่สิครับพี่สังขวานรไม่รู้ทำไง

ต้องใช้งบราชการลับ และจัดซื้อวิธีพิเศษ ครับคุณpichitpol  ยิงฟันยิ้ม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 08:08:43 PM »

ตั้งแต่อาราธนา โพธิ์๙ ขึ้นคอ ก็นิมนต์ท่านไปจำพรรษาที่ตู้เซพ วัดบัวหลวง แล้วครับคุณ aodbu  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 08:21:22 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผบ.ทบ ไม่ค่อยอนุมัติเท่าไหร่นี่สิครับพี่สังขวานรไม่รู้ทำไง จะลาออกจากสายบังคับบัญชาก็ไม่ได้ซะด้วย... ฮืม พระสวยมากเลยครับพี่.... ยิงฟันยิ้ม

สำหรับผม ต้องใช้งบ"ลับ"ประจำเลยครับ  ยื่นของบประมาณทีไร ตีกลับทุกที ให้ไปพิจารณาใหม่  ยิงฟันยิ้ม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 09:50:28 PM »

ผบ.ทบ ไม่ค่อยอนุมัติเท่าไหร่นี่สิครับพี่สังขวานรไม่รู้ทำไง

"อย่างงี้ต้องลาออก ต้องขอลาออก" แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม

ปัญหานี้เป็นปัญหาระดับชาติครับคุณOhchainat ต่อให้คล้องพระยอดขุนพลก็เถอะ พอเอาเข้าจริงๆต้องยอมนางพญา ทุกที  ร้องไห้
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 10:16:46 PM »

รู้กันหมดว่าพวกเรา..กลัว..เมี..ย..เหมียนกันหมด..  อายจัง อายจัง

สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 10:40:08 PM »

ต้องเอาเยี่ยงเอาอย่างป๋าเมืองพิงคนครเปิ้นครับ อู้คำเดียวที่บ้านเงียบเลยครับ  ตกใจ
poskorn
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2007, 02:04:15 PM »

ผมจะแอบไปฟ้องคุณนาย... ยิงฟันยิ้ม

..."ทุกขตัว ทุกขถัวนัว"...

..."ให้ทุกข์แก่ท่าน ทุกข์นั้นถึงตัว"...
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2007, 10:24:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์