ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 12 พฤษภาคม 2024, 06:43:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  พระเกจิอาจารย์จังหวัดชัยนาท อ่างทอง สิงห์บุรี สุพรรณบุรี
| | |-+  เหรียญและตะกรุดหลวงปู่ปรงครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญและตะกรุดหลวงปู่ปรงครับ  (อ่าน 6028 ครั้ง)
sidwat
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 11:43:18 PM »

เหรียญใบมะยมครับ

* Picture_2_1084.jpg (62.88 KB, 375x500 - ดู 2091 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 11:44:09 PM »

ด้านหลังครับ

* Picture_2_1085.jpg (54.21 KB, 375x500 - ดู 2023 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 11:45:19 PM »

เหรียญนั่งปืนครับ

* Picture_2_1093.jpg (83.29 KB, 375x500 - ดู 2049 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 11:46:06 PM »

ด้านหลังครับ

* Picture_2_1094.jpg (83.45 KB, 375x500 - ดู 2068 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 11:47:08 PM »

ปิดท้ายด้วยตะกรุดดอกเล็กครับ

* Picture_2_1101.jpg (100.59 KB, 600x450 - ดู 2189 ครั้ง.)
KISANA
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2007, 08:52:02 PM »

พูดถึงตะกรุดหสวงปู่ปรง .. ผมมีเรื่องจะเล่าให้เพื่อนสมาชิกทราบ (ใครจะว่านิทานก็ไม่ว่ากัน)
 สมัยที่หลวงปู่ยังอยู่วัดธรรมเจดีย์.. ผมไปนมัสการหลวงปู่ค่อนข้างบ่อย .. และทราบว่าของดี
 ของหลวงปู่ที่คนนำไปใช้แล้วติดใจคนในพื้นที่นิยมมากมีสองอย่างคือ .. 1 ตะกรุด .. 2 สีผึ้ง
 เรื่อง สีผึ้ง ผมจะไม่พูดถึง .. แต่เรื่อง ตะกรุด มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง .. คือ มีอาจารย์ท่านหนึ่ง อยุ่ที่
 ศูนย์เกษตรวิศวกรรมคลองหลวงปทุมธานี.. ตั้งอยู่แถวด่านเช็คเวลารถโดนสารขาล่องเข้ากรุงเทพฯ
 ทีสถานี นวนคร .. ชื่อเล่นว่า อาจารย์กวง  ปัจจุบันท่านเสียชีวิตแล้ว .. ท่านสนิทกับผมมาก
 เพราะผมเชิญคณะของท่านมาสอนเกษตรกรเกี่ยวการซ่อมเครื่องจักกลการเกษตรแบบภาคปฎิบัติ
 ในเขตพื้นที่ที่รับผิดชอบ .. อาจารย์กวง ถามผมว่า .. รู้จักหลวงปู่ปรงวัดธรรมเจย์ดีย์ ไหม.. ผมบอก
 รู้จัก มีอะไรหรือ .. ท่านบอก อยากไปพบอยากได้ของดีจากท่าน.. ผมถามอยากได้อะไรเดี๋ยวจะให้
 เพราะทุกครั้งที่ผมไปนมัสการท่าน ท่านมักจะให้วัตถุมงคลผมมาครั้งละหลายๆองค์ .. ผมก็แบ่งให้
 เพื่อนๆบ้าง .. ให้พรรคพวกจากด่างจังหวัดที่มาเยี่ยมหาบ้าง .. อาจารย์กวง บอกว่า .. เห็นกับตา
 เด็กท้ายรถโดยสารประจำทางสายอ่างทองกระโดดลงจากบันใดท้ายรถเพื่อรีบวิ่งไปเช็คเวลาสนีสถานีนวนคร
 ..ในขณะเดียวกันรถโดยสารสายอุทัยธานีก็เบนหัวรถเสียบเข้าด้านหลัง(เพราะจะรีบเข้าแย่งกันเช็คเวลา
 เพื่อรีบไปแย่งรับผู้โดยสารข้างหน้าก่อน).. รถสายอุทัยฯ ชนเด็กท้ายรถสายอ่างทองกระเด็น.. ทุกคนที่เห็น
 คิดว่าต้องตาย.. ปรากฎว่าไม่เป็นอะไร.. ที่ตัวเด็กท้ายรถคนนี้ มีตะกรุดเพียงดอกเดียว.. เเละเขาบอกว่า
 เป็นตะกรุดของหลวงปู่ปรง.. หลังจากอบรม 5 วัน ปิดการอบรมแล้ว.. ผมพาอาจารย์กวง ไปกราบหลวงปู่
 ..ผมถามหลวงปู่ว่า.. หลวงปู่ยังมีตะกรุดเหลือให้เพื่อนผมเช่าบูชาหรือไม่..หลวงปู่บอกว่า..มี..แต่กูยังไม่
 พอใจจะให้มัน.. ผมเห็นอาจารย์กวงหนั้งหน้าซีด ก้มหน้าตกใจ ..ด้วยความคุ้นเคยส่วนตัว ผมจึงถามหลวงปู่ว่า
 ...หลวงไม่เต็มใจจะให้เขาเพราะเหตุใด ผมรับประกันว่าเพื่อนผมคนนี้ เป็นคนดี.. หลวงปู่บอก ถ้ามันอยากได้
 กูก็จะให้  แต่กูไม่เด็มใจจะให้มัน..อาจารย์กวงยังนิ่งอึ้งกับเหตุการณ์ครั้งนี้..ผมถามหลวงปู่ต่ออีกว่า หลวงปู่
 บอกผมได้ไหมว่าทำไมจึงไม่เต็มใจจะให้.. หลวงปู่บอก กูยังลงไม่ครบต้องให้ผ่านวันพระไปก่อน กูจึงเต็มใจ
จะให้มัน .. อาจารย์กวงสีหน้าดีขึ้นเหมือนตื่นจากภวังค์.. คุยกับหลวงปู่จ้อเลย..ผิดกับก่อนหน้าน้เป็นคนละคน
 สรุปแล้ว ตะกรุด ดอกนี้อาจารย์กวงเช่าบูชาล่วงหน้า ดอกละ 100 บาท โดยขอมารับเองวันเสาร์หน้ารอให้
 ผ่านวันพระ ไปก่อน
    อาจารย์กวง บอกกับผมว่า ได้พบหลวงปู่เห็นตัวตนจริงของหลวงปู่ ทำให้เขาศรัทธาและเคารพหลวงปู่มากๆ
ปกติถ้าเป็นวัดทั่วๆไป ตะกรุดออกไม่ทันอย่างนี้จะใช้วิธีปั้ม-เสก แล้วรีบจำหน่ายหาเงินเข้าวัดไว้ก่อน  แต่ของ
หลวงปู่ ท่านจารด้วยมือท่านเองทุกดอก และต้องลงครบถ้วนตามตำราก่อนจึงนำออกให้เช่าบูชา
    ตรงกับคำโบราณที่ว่า..  ตะกรุดต้องจาร..ผ้ายันต์ต้องเขียน
   อ้อ..ลืมบอกอีกอย่าง .. หลวงปู่บอกผมว่าตะกรุดของท่านมีทั้งเมตตา และแค้ลวคลาด
วิธีดู .. ให้ดูเชือกที่ถักพันรอบตะกรุด..ถ้าเวียนซ้าย-เมตตา .. ถ้าเวียนขวา-แค้ลวคลาด
sidwat
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2007, 09:25:52 PM »

ขอบคุณครับ
pa
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 07:02:09 PM »

แต่ผมอยากได้พระพิมพ์สมเด็จของหลวงปู่ปรงครับใครมีโชว์ด้วยครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 08:26:32 AM »

เล่าเรื่องหลวงปู่ปรงอีกนะครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
nopadol
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 09:26:06 AM »

ชอบพระและเรื่องเล่ามากครับ  ยิ้ม ขอบคุณมากครับ พี่ศิษย์วัด , พี่ KISANA

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 10:39:31 AM »

ขอบคุณพี่ช้าง และพี่KISANA  ครับ ที่แชร์ประสบการณ์และตะกรุด   จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
BuiDK
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 06:32:46 PM »

เหรียญใบมะยม หาดูยากจริงๆครับ สุดยอดครับ
หน้า: [1] พิมพ์