ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 พฤษภาคม 2024, 07:09:56 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  ผ้ายันต์หัวเสา(บ้าน)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้ายันต์หัวเสา(บ้าน)  (อ่าน 9909 ครั้ง)
หนุ่มทิพย์
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:07:41 AM »

บ้านพี่ดุ๊ค เพิ่งจะรื้อขาย ได้ผ้ายันต์หลวงพ่อกวยมาเท่าจำนวนเสาบ้าน 16-17 ผืน
ผมกับคุณแว่นชัยผลาด ไม่ได้ไปเมื่ออาทิตย์ก่อน เสร็จน้าเขยแก(เอาขายหมด)

* x.JPG (37.63 KB, 500x619 - ดู 3107 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:17:45 AM »

เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรกครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:33:57 AM »

thank you ครับพี่toi บ้านแกสร้างก่อนแกเกิด ดาบแพร จวนเกษียณ์แล้วด้วย พี่ดุ๊คก็จวน50แล้ว
อย่าลืมดูพระกรุใน "ถามตอบ"ให้ผมด้วยนาครับ
อ้อ แล้วจะหาโอกาสถ่ายภาพตะกรุดโทนของพี่ดุ๊คมาให้ศึกษากัน
แกเล่าว่าได้มาสี่ดอก แตกไปดอกตอนไปเที่ยวซ่องงานสงกรานต์(ป่นเป็นขี้เหล็กเลย)
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:46:14 AM »

เหมือนของหลวงพ่อเจ้ยครับ แต่ของคุณไม่มีชื่อหลวงพ่อครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
bear17
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:53:18 AM »

ครับ...
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 10:08:51 AM »

ขอบคุณครับ ผ้ายันต์สกรีนแบบนี้ ผมเดาว่าทำโหลออกมา พอใครจะขึ้นบ้านใหม่ ก็ไปขอหรือให้หลวงพ่อทำให้ครับ น่าเสียดายที่ไม่มีลายมือคนเสก...
     ตำรวจในพื้นที่ รู้จักคนบ้านพี่ดุ๊คแกดี ขนาดแม่แกตาย ตำรวจยังมากันเป็นโขยง มาแย่งผ้ายันต์แดงที่บ้านแก ฉีกแบ่งกันก็เอา...
needful
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 10:14:11 AM »

เหมือนของหลวงพ่อเจ้ยครับ แต่ของคุณไม่มีชื่อหลวงพ่อครับ

ยันต์เหมือนกันเลย แต่ของผมก็เหมือนกับ คุณต้อมครับ คือมีชื่อหลวงพ่อเจ้ยครับ และมีคราบเหลืองๆ
ไม่รู้ว่าห่อมาแล้วหรือยัง

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 10:39:42 AM »

ตกลงเป็นของหลวงพ่ออะไรแน่ครับ ยิงฟันยิ้ม
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 11:30:15 AM »

แหม...เจ้าของบ้านบอกหลวงพ่อกวย ก็ต้องว่าตามเขาละครับ เพราะถ้าเป็นของหลวงพ่อเจ้ย ก็ต้องมีชื่อหลวงพ่อเจ้ยดิครับ ยิงฟันยิ้ม
vanchai
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 11:39:48 AM »

พี่ต้อยครับ ผืนนี้ ลพ. กวย เสกให้ครับ ไว้วันไหน โทรคุยกันแล้วจะเล่าให้ฟังนะครับ....
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 04:09:41 PM »

ชอบชมครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 05:09:33 PM »

thank you ครับพี่toi บ้านแกสร้างก่อนแกเกิด ดาบแพร จวนเกษียณ์แล้วด้วย พี่ดุ๊คก็จวน50แล้ว
อย่าลืมดูพระกรุใน "ถามตอบ"ให้ผมด้วยนาครับ
อ้อ แล้วจะหาโอกาสถ่ายภาพตะกรุดโทนของพี่ดุ๊คมาให้ศึกษากัน
แกเล่าว่าได้มาสี่ดอก แตกไปดอกตอนไปเที่ยวซ่องงานสงกรานต์(ป่นเป็นขี้เหล็กเลย)

ดาบแพร ที่อ้างถึง ใช่ นามสกุล เกตุดี เป็นตำรวจเก่า อ.สรรคบุรี หรือเปล่าครับ ถ้าใช่บ้านที่รื้อเจอผ้ายันต์เป็นบ้านที่ บางขุด หรือหนองอีดุกครับ (ถ้าไม่ใช่ต้องขอโทษด้วยนะครับคุณหนุ่มทิพย์)
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 05:46:04 PM »

ไม่เป็นไรครับ ผมรู้จักพี่ดุ๊คแกมาห้าปี เพิ่งจะมารู้ว่าแกเป็นศิยษ์หลวงพ่อกวยก็สองปีหลังนี่เอง มาขอพระแก แกก็ว่าช้าไป เพิ่งโดนยกเค้าไปหนึ่งขัน กับผ้าขาวม้าผืนนึง ทองวางใกล้ๆก็ไม่เอา
แกว่าแกไม่ได้อะไรจากหลวงพ่อเลย นอกจากหนุมานที่หลังตัวเดียว แกว่าสมัยเป็นเด็ก ห้อยพระมันไม่เท่ห์ ต้องห้อยตะกรุด ไปเห็นเพื่อนสักหมึกมา จะเอาบ้าง วิ่งไปหาหลวงพ่อกวย บอกจะเอาหนุมาน หลวงพ่อสักน้ำมันให้ บอก "เดี๋ยวแม่มึงมาด่ากู"
ถ้าจำไม่ผิด บ้านที่รื้ออยู่ใกล้ๆกับวัดคังคาว แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถามแกอีกที ดาบแพรก็เป็นตำรวจแหละครับ ยังมีสารวัตอะไรอีกก็จำไม่ได้ ลุงละออ แกก็เรียกน้า แต่คนแถวนั้นเค้าไม่เรียก"ดุ๊ค"นะครับ เค้าเรียกชื่ออื่น คุยกับแกทีไร ยาวทู๊กที จำได้ไม่หมด หูแกก็ไม่ค่อยดี เวลาพูดต้องให้แกคอยมองปาก...แต่แกน่ารักนะ ถามคุณแว่นชัยดูดิ
วันที่ไปเที่ยวบ้านแก คุณแว่นยังได้หลวงพ่อเฒ่ามาเลย สวยกริ๊บ สมัยยังไม่ทำงานที่เดียวกับผมพี่ดุ๊คไปเตะบอลให้โรงเรียน ครูใหญ่เอามาแจกเป็นถุง แกไม่สนใจ พอแม่เสียไม่รู้หายไปไหนหมด.. น่าเสียดาย
needful
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 06:51:38 PM »

ตกลงเป็นของหลวงพ่ออะไรแน่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ผ้ายันต์สกรีนแบบนี้ ผมเดาว่าทำโหลออกมา พอใครจะขึ้นบ้านใหม่ ก็ไปขอหรือให้หลวงพ่อทำให้ครับ น่าเสียดายที่ไม่มีลายมือคนเสก...
     ตำรวจในพื้นที่ รู้จักคนบ้านพี่ดุ๊คแกดี ขนาดแม่แกตาย ตำรวจยังมากันเป็นโขยง มาแย่งผ้ายันต์แดงที่บ้านแก ฉีกแบ่งกันก็เอา...

บังเอิญผมก็ไม่มีข้อมูลด้วยสิครับ  ได้แต่ลงรูปให้ดู อาจจะเป็นโรงงานทำ อย่างพี่หนุ่มทิพย์ว่าก็ได้
ครับ  ยิงฟันยิ้ม  แต่ได้ยินมาว่า สองหลวงพ่อสนิทกันไปมาหาสู่กันบ่อย และที่แน่ๆหลายท่าน confirm 
แล้วครับว่าผืนนี้เมตตาดีมากๆ ถาม พี่อู๊ด พี่ต้อมได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
ใครรู้ข้อมูลวานบอก อยากรู้เหมือนกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

* J.JPG (87.22 KB, 638x878 - ดู 2517 ครั้ง.)

ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 08:59:12 AM »

ดีจังครับ มีรูปด้วย แถมมีชื่อหลวงพ่อเจ้ยให้มั่นกันอีก ยิ้มกว้างๆ
     ของผมที่เอามาอวด(ของพี่ดุ๊ค) ที่เชื่อก็เพราะเจ้าของบ้านยังไม่ตายครับ แกยังอยู่ เชื่อได้แค่นั้นครับ แต่คงไม่ใช่สาระสำคัญ เพราะของปลอมยังไม่มี
อ้อ แล้วจากรูป ผมว่าน่าจะบล็อคเดียวกันด้วย เพราะเจอตำหนิเหมือนกัน ต่างกันแค่มีชื่อหลวงพ่อเจ้ย กับไม่มีชื่อใครเลย.. (น่าจะบล็อคเดียวกัน แต่พิมพ์ต่างวาระกัน)
     นึกถึงสมัยนี้นะครับ ซื้อบ้านสำเร็จรูปกัน ไม่มีพิธีอะไรเลย ไม่รู้ว่าจะร่มเย็นต่างกับสมัยก่อนหรือเปล่า...อย่างคอนโด ห้องติดกันยังไม่รู้จักกันเลย... อายจัง
needful
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 10:05:39 AM »

ผมยังแอบอิจฉาเลย มีของหลวงพ่อกวยด้วย ผมยังไม่มีเลย ของผมที่เก็บของหลวงพ่อเจ้ยเพราะมีพี่คนนึง
แนะนำให้เก็บเพราะประสบการณ์ดีมากครับ เลยเก็บผ้ายันต์กับเหรียญ รุ่น1ไว้
      แต่ถ้าที่มาทางพี่หนุ่มทิพย์ เค้าว่าของหลวงพ่อกวยก็น่าจะจริงนะครับ เพราะสองท่านนี้ปลุกเสกร่วมกันหลาย
พิธีนะครับ เช่น พระสมเด็จวัดพระปรางค์ สมเด็จหลังรวงผึ้ง และอื่นๆอีกมากมายครับ อาจจะเป็นของโรงงาน แล้ว
หลวงพ่อกวยสั่งมาเสก เหมือน สมเด็จหลังสิงห์ก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่หนุ่มทิพย์

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 10:22:02 AM »

ยังมีบ้านไหนจะรื้อขายอีกไหม  จะไปช่วย ( แบบว่ามีน้ำใจน๊ะ ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 10:36:08 PM »

คงจะพออนุมานได้ดังนี้ตามความเห็นผมนะ ท่านทั้งสองก็คุ้นกันดีอาจมีการขอยืมกันได้อย่างบล็คพระของหลวงพ่อกวยหน้าพิมพ์วัดนี้หลังพิมพ์วัดนู้นแต่ก็เป็นพระที่หลวงพ่อเกี่ยวข้องทั้งนั้น เคยได้พระกำแพงคืบที่หลวงพ่อเจ้ยแจกมาองค์นึงเจ้าของเก่ารับจากหลวงพ่อเจ้ยแต่หลวงพ่อบอกว่านี่พระของท่านกวย ส่วนผ้ายันต์นี้น่าจะไม่ใช่ของโหลหรือซื้อมาเสกแน่ๆเพราะเป็นยันต์เฉพาะตัว เฉพาะสาย ยืนยันได้จากพ่อของน้องที่คุ้นกันบวชกับหลวงพ่อเจ้ยช่วงปี ๒๕๐๕/๒๕๐๖ เป็นพระตีตารางตะกรุดให้หลวงพ่อ ราคาตะกรุดและผ้ายันต์ อย่างละ ๑๐๐ บาท(แพงมากๆ)ตะกรุดเสือสางแถวลพบุรีมาลองยิงกันประจำดีทางกันปืน ส่วนผ้ายันต์อีกขั้วนึงเลยเน้นหนักเมตตาหลวงพ่อบอกว่า "เมตตา ค้าขาย กันไฟ กันขโมย" ด้วยเหตุนี้กระมังที่เอาไปติดเสาเรือน หลวงพ่อกวยท่านน่าจะยืมของหลวงพ่อเจ้ยมาครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 10:47:31 PM »

ดาบแพร ที่อ้างถึง ใช่ นามสกุล เกตุดี เป็นตำรวจเก่า อ.สรรคบุรี หรือเปล่าครับ ถ้าใช่บ้านที่รื้อเจอผ้ายันต์เป็นบ้านที่ บางขุด หรือหนองอีดุกครับ (ถ้าไม่ใช่ต้องขอโทษด้วยนะครับคุณหนุ่มทิพย์)
[/quote]
  ครับพี่เทพขอหน่อยลำลึกความหลัง ดาบแพนี่ซี้กีนกับจ่าวิชัย ตาของผมเลยบ้านเดิมแกอยู่บางขุด และย้ายไปอยู่หนองแขม มีช่วงนึงแกมาเช่าบ้านตาผมอยู่ตอนนั้นผมก็ยังเด็ก ได้เมียใหม่ชื่อยายแป๊วครับ แกเป็นตำรวจรุ่นแรกๆก็กว้างขวางตามแบบฉบับตำรวจสมัยก่อนเหมือนตาผมสองคนนี้เค้าคุ้นกันดีครับ

tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007, 08:17:19 AM »

แหม คุณเจ้าสำนัก ลำลึกความหลังได้ถูกต้องชัดเจนครับ ผมกับดาบแพรเป็นญาติกัน นามสกุลเดียวกันครับ ช่วงที่แกยังมีชีวิตอยู่ผมไปมาหาสู่แกบ่อยครับ  แล้วดาบแพรที่คุณหนุ่มทิพย์อ้างถึงในเรื่องการรื้อบ้าน จะเป็นคนๆเดียวกันหรือเปล่าก็ยังไม่รุเลยครับคุณเจ้าสำนัก   
หน้า: [1] 2 พิมพ์