ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 10 พฤษภาคม 2024, 04:13:33 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  เพื่อการกุศล
| |-+  เช่า-บูชา-บริจาค-ประมูล เพื่อการกุศล
| | |-+  นำความรุ่งเรือง โชคดี ปลดหนี้ ผ้ายันต์หลวงพ่อกวย อมตะเถระเเห่งบ้านเเค !!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นำความรุ่งเรือง โชคดี ปลดหนี้ ผ้ายันต์หลวงพ่อกวย อมตะเถระเเห่งบ้านเเค !!!!  (อ่าน 51858 ครั้ง)
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 09:36:55 AM »

รวมเฉพาะยันต์ของหลวงพ่อดีไหมครับ มงกุกุฎพระพุทธเจ้าเอาใว้ เพราะอยู่หลังเหรียญรุ่น หนึ่ง
ส่วนยันต์ ครู(ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ หลวงพ่อกวย) ก็ใช้ที่เป็นลายมือหลวงพ่อ ก็ดีครับเพราะครูบาอาจารย์เก่าๆ เวลาท่านจะเขียนอักขรเลขยันต์ ท่านต้องกล่าวคาถา หรือพินทุหัวยันต์ด้วย แล้วหลวงพ่อเวลาจะทำอะไรท่านตั้งใจเสมอครับ ใช้เป็นลายมือหลวงพ่อก็ดีครับ
ส่วนยันต์ทศชาติ ที่อยู่ตรงกลางเอาออกไปก่อนไหมครับ
แล้วถ้ามี นะสิวัง พรหมา มะ อะ อุ ด้วยยิ่งดีใหญ่เลยครับ
มีหนุมานด้วยดีเลยครับ
หนุมานเขาเหาะได้ใว้ด้านบน ระดับบ่าดีไหมครับ เพราะถ้าสูงกว่า ก็แสดงว่า หนุมานเหนือกว่าหลวงพ่อ แต่นี่หลวงพ่อเราเอาหนุมานอยู่ ก็หมายความว่า หลวงพ่อเราเหนือกว่าหนุมาน
สส่วนหงษเป็นสัตว์อยู่กับพื้น ยอดไม้ เขาเป็นหงษืทองก็ใว้ตรงกลางระดับหน้าตัก ดีไหมครับ หงษ์นี่หลวงพ่อก็ใช้สักด้วยเหมือนกัน
ส่วนสิงห์ใว้ข้างล่างดีแล้วนะครับผมว่า เพราะสิงห์เขาเป็นพาหนะ ใว้ข้างล่าง
ส่วนยันต์สองข้าง ข้างลำตัว เอาออกไปก่อนดีไหมครับ เพราะไม่คุ้นเท่าไร
ขอเพื่มเติม ใต้คำขวัญ ให้พิมพ์ ชื่อ เวป ดีไหมครับ จะได้รู้ที่มา ว่ามาจากสายไหนที่ทำบูชา ครู ไม่ไช่เพื่อประกาศสักดานะครับ แค่อยากบอกให้รู้ว่าศิษย์สายนั้นๆทำคุณประโยชน์อะไรให้กับวัดบ้าง แค่นั้นเอง
ทั้งหมดนี้ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม หรือ สมควร ก็ทำตามที่เห็นว่าสมควรนะครับ ไม่ได้ให้นำมาเป็นบันทัดฐานเสียทีเดียว และไม่ได้ว่าทำไม่ดี แต่อยากจะต่อยอดให้น่ะครับ
ผม DIN_o2 ขอบคุณครับ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 11:43:23 AM »

ยิงฟันยิ้ม ขอยืมเอาไปตัดต่อหน่อยนะครับ
- ขาดยันต์ของหนุมานครับ และยันต์ของสิงห์ ซึ่งต้องมีหัวใจให้ครบ
- บนหนุมาน และสิงห์ ว่าควรเอา ยันต์ที่ข้างเหรียญรุ่น 3 ปี 21 มาใส่ 2 ข้าง
- ผมย้ายแบบนี้กำลังดูดี อิอิ ที่จริงหงษ์ จับแยกซักหน่อย แล้วใส่ยันต์ตรงกลาง หรืออะไรก็ได้ ก็ดี
แนวความคิดนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

* test_yun50_00001.jpg (100.5 KB, 595x842 - ดู 12894 ครั้ง.)
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 01:22:34 PM »

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับ ความคิดเห็นที่ดี ครับ

ก่อนอื่น ผมขอความเห็นส่วนรวมก่อน ว่า อยากได้ ผ้ายันต์ หลวงปู่ ที่ออกแบบ นี้กันจริงๆ เพื่อจะได้ต่อยอดในการ

ทำแบบต่อไป และเมื่อทราบว่ามีคนอยากได้ไว้บูชากันมาก 

ผมจะปรึกษา คุณ Tongn005 - คุณโต- คุณธวัชชัย - และอีกหลายท่าน

แล้วจะได้ประสานกับ คุณ Tongn005 เรื่องของยันต์ ต่างๆ ของหลวงปู๋ มาทำแบบ

ฮือๆๆๆๆๆ ร้องไห้ คุณธวัชชัย เอาแบบผมไปตัดต่อใหม่  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้   อิๆๆๆๆๆๆ (ล้อเล่น)

แล้วเดี๋ยวผมจะปรับแบบใหม่นะครับ คุณธวัชชัย

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 01:48:54 PM »

ผมขอแจ้ง ชื่อยันต์ ต่างๆ ที่ใส่ในผ้ายันต์ ให้ทราบ ดังนี้

1. ยันต์พระเจ้าเปล่งรัศมี (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

2. ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า (หน้า)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

3. ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า (หลัง)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

4. ยันต์เมตตา (หน้า)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

5. ยันต์เมตตา (หลัง)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

6. ยันต์พญาหงษ์ทอง  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

ชื่อยันต์ เรียงตามหมายเลขไฟล์แนบ เลยนะครับ

* yan1.jpg (12.84 KB, 389x410 - ดู 7316 ครั้ง.)

* yan2_front.jpg (30.72 KB, 400x393 - ดู 22729 ครั้ง.)

* yan3_back.jpg (27.18 KB, 400x396 - ดู 15661 ครั้ง.)

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 01:51:36 PM »

ผมขอแจ้ง ชื่อยันต์ ต่างๆ ที่ใส่ในผ้ายันต์ ให้ทราบ ดังนี้

1. ยันต์พระเจ้าเปล่งรัศมี (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

2. ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า (หน้า)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

3. ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า (หลัง)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

4. ยันต์เมตตา (หน้า)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

5. ยันต์เมตตา (หลัง)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

6. ยันต์พญาหงษ์ทอง  (ชื่อตามที่เวปลงไว้)

ชื่อยันต์ เรียงตามหมายเลขไฟล์แนบ เลยนะครับ

* yan4_front.jpg (30.94 KB, 400x394 - ดู 6620 ครั้ง.)

* yan5_back.jpg (29.99 KB, 400x387 - ดู 5989 ครั้ง.)

* yan6.jpg (23.78 KB, 400x426 - ดู 5835 ครั้ง.)

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 02:48:05 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ขออนุโมทนาสาธุด้วยใจจริง

ถ้าจะทำจริงๆ ผมมรูปยันต์หลวงพ่อทุกเเบบ ที่ท่านบันทึกไว้ ลายมือหลวงพ่อเอง
จะคัดเอายันต์สำคัญมาให้นะครับ ถ้าต้องการลายมือท่านจริงๆ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
gunta
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 04:58:05 PM »

สวยมากครับ...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...แล้วก็ขอร่วมยกมือด้วย 1 ผืนคร้าบบบ..อิอิ  ยิ้ม

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
tongn005
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 05:40:19 PM »

อีกโครงการที่กำลังกลายเป็นจริง เเละสวยงาม
คุณหนึ่ง ว่างๆ โทรคุยกับพี่เเต๋มบ้างนะครับ เเกถามถึงน่ะ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 06:01:30 PM »

ผ้ายันต์ ที่ปรับแบบแล้ว ครับ

คุณ tongn005 ยันต์ที่ลงในผ้ายันต์ ถ้าแบบไหนเหมือนหลวงปู่ เมล์ให้ผมได้เลยนะครับ  ผมอยากให้คนบูชา

ได้ ไว้ใช้ทำมาหากิน เป็นเมตตามหานิยม  เมตตามหาเสน่ห์  เมตาตามหาอำนาจบารมี เรื่องราวของผมคุณ

Tongn ทราบแล้วว่าผมประสบปัญหาหนักแค่ไหน  ผมจึงอยากให้คนที่มีปัญหาได้ไว้ใช้ ทำมาหากิน เจริญ

รุ่งเรือง ร่ำรวย ทั่วหน้า  ด้วยบารมี หลวงปู่กวย  อาจารย์ ของเราทุกคน

ผมทำด้วยใจบริสุทธิ์ คุณ Tongn005 แนะนำผมได้ตลอดนะครับ จะได้ทำแบบให้เสร็จ เร็ววัน

และจะได้ปรึกษากันว่าจะให้บูชายังงัยดี 

ปล. ส่วนยันต์ พระเจ้าเปล่งรัศมี ที่อยู่ด้านบนตรงกลาง ผมอยากให้มีไว้ เพราะชื่อเป็น สิริมงคลมากๆ (เปล่งรัศมี)

แต่ถ้าผมปรึกษา กับคุณTongn005 แล้วว่าควรมีหรือไม่จะแจ้งทราบโดย ทั่วกัน ครับ

* lay-out_yan.jpg (114.9 KB, 496x702 - ดู 6832 ครั้ง.)

4win
Newbie

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007, 11:47:43 PM »

สวยครับท่าน
4win
Newbie

« ตอบ #30 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 12:27:32 AM »

ขออนุญาติ เสริมเพื่อความขลังครับ อิๆ
4. ยันต์เมตตา (หน้า)  (ชื่อตามที่เวปลงไว้) yan4_front.jpg
มากจาก อิติปีโสรัตนมาลา
บท
ปิโย เทวะมะนุสสานัง  ลงตาหมากรุก ซ้ายบน
ปิโยพรหมานะมุตตะโม ลงตาหมากรุก ขวาบน
ปิโย นาคะสุปัณณานัง ลงตาหมากรุก ขวาล่าง
ปิณินทริยัง นะมามิหัง ลงตาหมากรุก ขวาบน

แปลว่า...พระพุทธเจ้าพระองค์ใด

เป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
เป็นที่รักสุงสุดของพรหมทั้งปวง
เป็นที่รักของสรรพสัตว์ทั้งหลาย เช่นนาคและครุฑเป็นต้น
ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระพุทธเจ้าผู้มีอินทรย์อิ่ม พระองค์นั้น

เน้นเมตตา

อีกยันต์ yan5_back.jpg ก็ลงเช่นเดียวกัน

โสกา วิรัตตะจิตโต โย
โสภะนาโม สะเทวะเก
โสกัปปัตเต ปะโมเทนโต
โสภะวัณณัง นะมามิหัง

แปล..พระพุทธเจ้าพระองค์ใด

มีพระหฤทัยอันคลายจากความโศกทั้งปวงแล้ว
เป็นผู้งดงามในโลกนี้และเทวโลก
ทรงยังสัตว์ทั้งหลายผู้เศร้าโศก ให้หายโศกและกลับ บันเทิงอยู่
ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระพุทธจ้าผู้มีพระฉวีวรรณงามพระองค์นั้น

ตามแปลแล้วน่าจะ ป้องกันอันตรายทุกข์ภัยต่างๆ กลับร้ายกลายเป็นดีมากว่าเมตตานะครับ

------ความคิดเห็นส่วนบุคคล ผิดพลาดขออภัยพี่ๆด้วยครับ-----------------------------

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 02:34:43 AM »

สาธุในเจตนาที่ดีครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 05:00:05 AM »

อันท้ายสุดงดงามจริงๆครับ
ความจริงเเล้ว ผมอยากให้เป็นไปตามที่คุณหนึ่งต้องการเเละเห็นเหมาะสม
มันเป็นความตั้งใจของคุณ ศรัทธาจากตัวคุณ กลั่นกรองออกมาได้สวยงามเเล้ว โดยเฉพาะอันท้ายสุด
ขอเสริมนิดนึง ยันต์ครูเอาไปลงในสังฆาฎิหลวงพ่อจะเหมาะกว่าไหม

เรื่องยันต์เก่าๆ ลายมือจริงของหลวงพ่อ เอาไว้ก่อนก็ได้นะครับ
รูปที่เห็นอยู่นี้ อยากให้เป็นความคิดของคุณหนึ่ง เพราะตั้งใจมาเเต่เเรกเเล้ว เเละความหมายก็ดีด้วยครับ

Tui_rampage
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 12:23:19 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ตามเรื่องหลวงพ่อที่พี่ๆ ลงไว้มากจากเวป U ครับ
แบบผ้ายันต์สวยมากครับ ถ้าจัดทำขอร่วมบูชาด้วยซักผื่นนะครับ  ยิ้ม
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 03:07:04 PM »

ผ้ายันต์ ที่ปรับแบบแล้ว ครับ

คุณ tongn005 ยันต์ที่ลงในผ้ายันต์ ถ้าแบบไหนเหมือนหลวงปู่ เมล์ให้ผมได้เลยนะครับ  ผมอยากให้คนบูชา

ได้ ไว้ใช้ทำมาหากิน เป็นเมตตามหานิยม  เมตตามหาเสน่ห์  เมตาตามหาอำนาจบารมี เรื่องราวของผมคุณ

Tongn ทราบแล้วว่าผมประสบปัญหาหนักแค่ไหน  ผมจึงอยากให้คนที่มีปัญหาได้ไว้ใช้ ทำมาหากิน เจริญ

รุ่งเรือง ร่ำรวย ทั่วหน้า  ด้วยบารมี หลวงปู่กวย  อาจารย์ ของเราทุกคน

ผมทำด้วยใจบริสุทธิ์ คุณ Tongn005 แนะนำผมได้ตลอดนะครับ จะได้ทำแบบให้เสร็จ เร็ววัน

และจะได้ปรึกษากันว่าจะให้บูชายังงัยดี 

ปล. ส่วนยันต์ พระเจ้าเปล่งรัศมี ที่อยู่ด้านบนตรงกลาง ผมอยากให้มีไว้ เพราะชื่อเป็น สิริมงคลมากๆ (เปล่งรัศมี)

แต่ถ้าผมปรึกษา กับคุณTongn005 แล้วว่าควรมีหรือไม่จะแจ้งทราบโดย ทั่วกัน ครับ

ผมโหวตภาพนี้ครับ (กระทู้ #28)
และขออนุญาตออกความเห็นนิดนึงครับ
...ด้วยเทคโนโลยีการพิมพ์ปัจจุบัน ผมว่าเราสามารถนำเอายันต์สำคัญๆ(บางยันต์)ของหลวงปู่กวย ที่เป็นลายมือแท้ๆของหลวงปู่ นำมาลงพิมพ์ใหม่โดยการสแกนหรืออะไรก็ตามโดยมีความคมชัดใกล้เคียงกับต้นฉบับเดิม
ด้วยเหตุนี้ หากนำยันต์สำคัญๆ(บางยันต์)ที่หลวงปู่ได้ทำกับมือท่านเองมาลง ก็เท่ากับได้บูชาของแท้ที่มาจากต้นฉบับ ลายมือของหลวงปู่กวยซึ่งเกือบทุกคนยากทีจะมีไว้ในครอบครอง และได้ของใหม่ที่ทำขึ้นเพื่อบูชาครู ซึ่งเท่ากับได้สองอย่างในคราวเดียว
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องขึ้นอยู่กับผู้ครอบครองยันต์ของหลวงปู่ในปัจจุบันด้วยว่าจะอนุญาตหรือเปล่า
.
หากไม่เป็นการลบหลู่ล่วงเกินต่อหลวงปู่กวยและยันต์ที่ท่านสร้าง และแนวความคิดเดิมของผู้ออกแบบผ้ายันต์นี้(spiderman5390) เก็บแนวคิดผมไว้พิจารณาก็คงไม่เสียหายอะไรนะครับ ยิ้ม
ด้วยความเคารพครับ
pong_18
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007, 05:46:45 PM »

ผมขอบูชาด้วยคับ ยิงฟันยิ้ม
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007, 11:17:48 PM »

แบบผ้ายันต์ ที่จะใช้ในการพิมพ์

ผมได้ปรับแบบผ้ายันต์ และได้รับคำแนะนำ กับ คุณ Tongn005  ได้นำยันต์หลวงปู่ ไปวางไว้ตรง สังฆาฎิ เรียบร้อยแล้วครับ  ต่อไปก็จะเริ่มทำ ART-WORK  และผม ต้องขอขอบคุณ  คุณ Tongn005 ในเรื่องที่ได้คุยกันไว้ มากๆ ครับ 

ผมกำลังจะคุยกับโรงพิมพ์ เรื่องค่าใช้จ่าย ว่าเท่รไร และเรื่องของการ ให้พระเกจิ ปลุกเษก  ผมจะขอปรึกษากับหลายๆท่านก่อนนะครับ  ทุกท่าน อดทนรอหน่อยนะครับ

* lay-out_yan1.jpg (116.74 KB, 496x701 - ดู 11754 ครั้ง.)

dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007, 11:41:51 PM »

ขออนุโมทนากับความตั้งใจออกแบบผ้ายันต์ ออกแบบได้สวยมาก
แจ้งข่าวให้ทราบเรื่อยๆนะครับ วันปลุกเษกถ้าไม่ติดอะไรอยากไปเข้าร่วมด้วยครับ

spsn
Newbie

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 11:22:06 AM »

สวยมากครับ ผู้ทำมีความตั้งใจสูง สำเร็จแน่นอน
gunta
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 11:58:32 AM »

อืมห์...รูปท้ายลงตัวกว่าเดิมมากเลยครับ...สวยมากๆ ครับ...

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8 พิมพ์