ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 06 พฤษภาคม 2024, 02:22:36 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  ลูกศิษย์ ลพ.กวย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกศิษย์ ลพ.กวย  (อ่าน 21684 ครั้ง)
MyMusic
Register Member
Hero Member

MyMusic

« เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 12:33:28 AM »

ในจังหวัดชัยนาท มีศิษย์ ลพ.กวย ที่มีชีวิตอยู่ 2 ท่าน ที่พอจะรู้ หรืออาจมีมากกว่านี้..?.คือ ลพ.พร้า วัดโคกดอกไม้ ท่านอายุ 84 แล้ว สร้างพระเครื่องรูปแบบคล้ายๆ ลพ.กวย ของเรา มีแหวกม่าน ปรกโพธิ์  พุทธคุณไม่ต้องห่วง...สายนี้สุดยอดอยู่แล้ว   อีกองค์ วัดอยู่ใกล้ๆกัน คือ ลพ.เกาะ  วัดอะไรผมจำไม่ได้...องค์นี้ก็สรางพระออกมา คล้ายๆกัน....ดังมานานแล้วนะครับ.แถวชัยนาท...ชาวเราใครรู้ข้อมูลมากกว่านี้  แนะนำด้วยนะครับ...   
           อีกองค์....ท่านนี้มีอะไรที่คล้ายๆ ลพ.กวยมากที่สุด...ยังหนุ่มแน่น...แต่เก่งมาก..เก่งตั้งแต่หนุ่มๆแบบ ลพ.กวย เลย  พูดน้อย เงียบ นิ่ง น่าศรัทธามาก  สร้างพระเอง  ตำผงเอง แกะพิมพ์เอง ทำเองที่วัด เช่น พระสิวลี แหวกม่าน ปรกโพธิ์ พระพุทธชินราช เป็นเหรียญหลังยันต์ก็ใกล้เคียงกัน  ท่านปลุกเสกเอง..แจกในวาระต่างๆ.. .ออกให้บูชา แต่ก็หมดทุกครั้ง  เพราะท่านสร้างจำนวนน้อย แค่หลักร้อยเท่านั้น..แต่ไม่แน่ใจว่าท่านเรียนกับ ลพ.กวย มาทางใหน?  เพราะท่านยังหนุ่ม...เห็นที่วัดท่าน มีรูปหล่อบูรพาจารย์ เช่น ลพ.ทวด  ลพ.สุรินทร์  ลพ.กวย   อีก 2องค์ผมจำไม่ได้..ก็แสดงว่าท่านนับถือลพ.กวยเป็นครูบาอาจารย?อย่างแน่นอน  ท่านเคยสร้างวุตถุมงคลเป็น ล็อตเก็ตลพ.กวย..ด้วย  มีอะไรหลายอย่างคล้ายๆ ลพ.กวย   ผมว่าท่านเก่งจริง..ของจริงอีกองค์..น่าไปกราบไหว้ครับ

อยู่ไม่ไกลกรุงเทพฯ  ลพ.ชำนาญ  วัดบางกุฎีทอง...

ต้องยอมเสีย  ก่อนที่จะได้..
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 05:34:11 AM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ
ศิษย์หลวงพ่อที่มีชีวิตอยู่ เเละเคยต่อวิชากับท่าน ที่เป็นสงฆ์ มีอาจาย์ตั้ว วัดซับลำใย มรณภาพไปเเล้ว อาจารย์เตี้ย วัดสามเอก มรณภาพไปเเล้วเช่นกัน ที่ยังมีชีวิตอยู่ คือ อาจารย์วิทยา หรือหลวงพ่อตี๋ สมัยก่อนอยู่วัดเขาเีขียวเดิมบาง ตอนนี้ย้ายไปเเล้ว อาจารย์ตี๋นี่ชาวบ้านว่า สมัยก่อนเคยมีคนเห็นเเกนั่งสมาธิบนน้ำได้ เเล้วก็มี หลวงพ่อเเสวง วัดหนองอีกดุก ทำเเหวนเเขนเเละตะกรุดตามตำราหลวงพ่อกวย อาจารย์เเสวง เพิ่งมรณภาพไปเมื่อปีที่เเล้ว ส่วนหลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ เขาก็ว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อกวย
ศิษย์หลวงพ่อกวยที่เป็นฆราวาส ที่ำได้วิชาหลวงพ่อไปมาก คือลุงทอด เสียชีวิตไปเเ้ล้ว ลุงทอดเป็นพี่ชายของตาหล่อน คนสักตามตำราหลวงพ่อกวย อีกคนคืออาจารย์ทรง วิชาสักมีชื่อเหมือนกัน ที่เก่งๆอีกท่าน เป็นพระ ชื่อหลวงตาชิต อยู่ทางชัณสูตร เสกก้อนหินลอยน้ำได้ ให้หวยคนถูก หก เจ็ดงวดซ้อน ทำตัวบ้าๆบอๆ เเปลกๆ หิวเมื่อไร ฉันเมื่อนั้น มรณภาพไปเเล้ว
ส่วนอีกคนมีอาคมดี ไม่เเพ้ใคร เเถมเคยลองวิชากับหลวงพ่อกวยด้วย
นั่นคือ ตาเม่า อยู่หน้าวัดจั่นเจริญศรี ปัจจุบันอายุราว๘๘ปี ความจำยังดีมาก สายตาก็ดี ตาเม่าคือผู้สำเร็จวิชาดีๆหลายอย่าง สมัยก่อนสามารถบีบากถ้วยให้เข้าหากันได้ ทุกวันนี้ ชาวบ้านมักเอาเเป้งฝุ่นไปให้ตาเสกให้ หรือไปขอตะกรุดสาริกา
นี่คือข้อมูลคร่าวๆกับศิษย์หลวงพ่อกวย

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 09:00:40 AM »

ขอขอบคุณ คุณ My Music มากครับที่เข้ามาเล่า ในกระทู้ครับ คือก่อนอื่นผมอยากจะให้ดูว่า อ.ชำนาญเกิด พ.ศ.อะไร หลวงพ่อกวยมรณภาพ พ.ศ. อะไร  เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ เรื่องที่เกี่ยวกับความเชื่อความศรัทธาเป็นเรืองละเอียดอ่อนครับ ว่ากันไม่ได้ บางทีอาจทำให้วัตถุมงคลของอ.ชำนาญ หายากขึ้นนะครับ เพราะจะกลายเป็นของหวง หาเก็บกัน ขอบคุณครับ   ขยิบตา(ไม่เห็นไปช่วยสร้างวัด ;Dหลวงพ่อกวยเลยครับ)

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 11:25:16 AM »

ดีจังเลย...ที่มีลูกหลานหลวงพ่อกวย ที่เคารพศรัทธาท่าน  นำรายละเอียดมาเล่าเพิ่มเติม  ให้มีความรู้กระจ่างขึ้นอีก   ใครมีเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย  เกี่ยวกับหลวงพ่อของเรา  หรือมีอะไรที่ดีๆ  แนะนำเข้ามาได้นะครับ......สิ่งใหนที่ใช่   สิ่งใหนไม่ใช่แนะนำกันมา  ดีมากๆเลยครับ    ขอบคุณนะครับข้อคิดเห็นที่มีค่า มีประโยชน์  สำหรับพี่น้องผองเรา...คุณDIN_02 ชื่นชม..ครับ

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 12:04:57 PM »

ขอบคุณ   tongn 005  และลูกศิษย์ ลพ.กวยทุกท่าน....

มีข้อมูลเพิ่มเติม  ศิษย์ ลพ.กวย ที่เป็นพระสงค์ยังมีชีวิตอยู่    ลพ.พร้า  องค์นี้มีคนบอกว่าน้ำมนต์ท่านสุดยอด มีปัญหาอะไร ให้ท่านรดน้ำมนต์ให้ ดีมากๆ     อีกองค์ ที่ยังมีชีวิตอยู่ คือพระอาจารย์ตี๋  ย้ายจากวัดเขาเขียวแล้ว  เข้าไปข้างในลึกเข้าไปอีก   เอารถกะบะไปหาท่านจะดีกว่ารถเก๋ง  เพราะทางค่อนข้างขรุขระ..สุขภาพท่านไม่ค่อยดีเลย ทั้งจิตใจและร่างกาย ใครมีโอกาสไปเยี่ยมท่าน มาบอกเล่ากันด้วยนะครับ  เขาว่าท่านเสกของจะดีกว่าองค์อื่นๆ....เขาว่างั้นนะครับ   
แต่พระสาย ลพ.กวย ชอบเก็บตัวเงียบๆปลุกเสกพระน้อย ทำเองไว้แจกลูกศิษย์ที่ไปหา.....

อีกองค์ที่น่าไปกราบท่าน   เป็นศิย์ ลพ.กวย ที่รับวิชาค่อนข้างเต็มๆเลย..เก็บตัว  เงียบ ทำวัตถุมงคลเหมือน ลพ.กวย  อายุมากแล้ว...และคนยังไม่ค่อยรู้จัก...เพราะท่านไม่อยากออกหนังสือ...ไม่อยากดัง....พวกเราน้องพี่ น่าจะโชคดีไปกราบท่านนะครับ  คือ ลพ.แป๋ว วัดดาวเรือง   ไหสามหู  อ.ชัณสูตร   แถวสรรคบุรีนั่นละมัง... ผมก็ยังไม่เคยไป   ใครมีข้อมูลมากกว่านี้  หรือเช่นไร..เชิญนะครับ....พี่น้อง... เป็นวิทยาทาน

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 12:11:48 PM »

ดีครับช่วยๆกันหาข้อมูลมาลง เพื่อสมาชิกอีกหลายๆคนจะได้ประโยชน์จากเว็บนี้ ทุกๆอย่างก็ทำเพื่อวัด เพื่อหลวงพ่อกวย ทั้งนั้นแหละครับ  ::)เอใช่ไห 4 หูหรือเปล่าครับ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 01:08:20 PM »

ใช่เลย ถูกต้องนะคร๊าบบบบ...ไห 4 หู ครับ ขออภัย ผิดพลาดแล้วมีผู้ทักท้วงแบบนี้ รักกันจริง

มีข้อมูลมาเพิ่มเติม ลพ.แป๋ว (พระครูปัญญาวิมล เจ้าอาวาสวัดดาวเรือง  อ.บางระจัน)...

tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 10:05:13 PM »

พระสมเด็จ หลังหลวงพ่อเเป๋วครึ่งองค์ ถ้าหลังหลวงพ่อกวยจะนั่งเต็มองค์ หลวงพ่อกวยปลุกเสกทั้งสองพิมพ์
ใครมีหลังรูปหลวงพ่อกวย ขอรูปเป็นธรรมทานด้วยครับ จะลงในชุดพระนอกวัดในเวปนี้ครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 10:05:46 PM »

รูปพระครับ

* paew1.jpg (145.92 KB, 300x423 - ดู 4279 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 10:06:15 PM »

ของดีนอกวัดบ้านเเค

tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 10:11:21 PM »

อีกรูปครับ

* paew2-2.jpg (147.92 KB, 300x437 - ดู 4265 ครั้ง.)

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 10:14:37 PM »

ของที่ไหนครับคุณ ต้อย เหมือนผมเคยเห็นผ่านตา??? 

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 11:05:20 PM »

tongn 005  ครับ....
พระสมเด็จองค์นี้ของ ลพ.แป๋วหรือครับ?    เคยไปวัดท่านไหมครับ?

tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 11:27:14 PM »

ใช่เเล้วครับ
ของหลวงพ่อเเป๋ว วัดดาวเรือง องค์นี้ไปถ่ายมาจากที่หนองอีดุก
ด้านหน้าพิมพ์เดียวกัน เเต่ถ้าด้านหลัง เป็นรูปพระเต็มองค์ คือรูปหลวงพ่อกวยครับ
หลวงพ่อกวยรับนิมนต์ไปเสก ออกประมาณปี๒๕๑กว่า

tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 11:29:09 PM »

วัดท่าน ยังไม่เคยไป ใครมีโอกาสไป รบกวนฝากถามเื่รื่องพระบ้างนะครับ
พระสมเด็จ ที่เป็นหลังรูปหลวงพ่อกวย รู้สึกมีลงในหนังสือมงคลทิพย์

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 เมษายน 2007, 12:03:01 AM »

แจ๋วเลยครับ....ขอบคุณ..มากๆ

พอดีผมว่าจะไป พิ,โลก(พิษณุโลก)สัปดาห์หน้า  มีโอกาสผ่านสิงห์บุรี จะลองแวะไปที่วัดท่าน...แล้วจะส่งข่าวนะครับ...ว่ามีอะไรดีๆบ้าง....

เผื่อพี่น้องเรา..จะได้มีของดีสาย ลพ.กวย ที่เราเคารพรัก ศรัทธา..มาบูชาบ้าง....อิๆๆ

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 เมษายน 2007, 01:04:56 PM »

มีโอกาสไปวัดท่าน ลพ.แป๋ว จะมาเล่าให้ฟังนะครับ...สัปดาห์หน้ากะมัง...ถ้าไม่มีอะไรคลาดเคลื่อน..

-มีพระอีกท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า เป็นศิษย์ ลพ.เชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ /และเป็นศิษย์ ลพ.กวย...
ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญนะครับ....เพราะองค์ดังแถวชัยนาทแล้ว.....
-มีกระทู้พระนอกวัดที่หลวงพ่อ กวย ท่านปลุกเสกไว้ก็คงดีนะครับ ช่วยกันหาข้อมูลมา คนละไม้คนละมือ
อีกหน่อยข้อมูลก็แน่นปึ๊กกเองแหละ.....ศิษย์มีครูแบบพวกเรา ทำได้อยู่แล้ว..ลพ.กวย ช่วยด้วย...
-อีกกระทู้ ลูกศิษย์ ของหลวงพ่อ กวย ที่เป็นพระเกจิอาจารย์  และร่ำเรียนวิชามาจาก หลวงพ่อ...

ฝากไว้นะครับ   ช่วยกัน...อยากมีของ มงคลที่ดี  มีพุทธคุณ ปกป้องคุ้มครองเราได้.....

เว็ปนี้มีประวัติหลวงพ่อกวยด้วยล่ะ....
http://www.tarad.com/ppamulet/article.php?id=15826&lang=th

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 เมษายน 2007, 01:47:14 PM »

เกร็ดความรู้ที่ดูมีค่า    ลพ.กวย...ท่านไปร่วมพิธีปลุกเสก..พิธีจักรพรรดิ์ ปี 15

http://www.siamamulet.net/phpboard/qb.php?Qid=53397

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 เมษายน 2007, 02:00:17 PM »

พีธีจักรพรรดิ์มหาพุทธาภิเษก ปี 2515

http://www.uamulet.com/showsoBoardDetail.asp?qid=14084

mangpor
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 07:36:10 PM »

ถามพี่ tongn 005 คะ

- อาจารย์ทรง อยู่ที่ไหนหรอคะ จ.อะไร อยากไปเยี่ยมท่านคะ
(ถามให้พี่ชายหนูคะ พี่หนูอยากสักตามตำราหลวงพ่อกวยมากๆคะ ตอนนี้เรียนมหาลัยแล้วคะ)

- ตาเม่า อยู่หน้าวัดจั่นเจริญศรี อยู่ที่ไหนหรอคะ แล้วท่านเก่งอะไรบ้างคะ  อยากไปเยี่ยมท่านบ้างคะ
(ส่วนตัวอยากไปคะ)

ลูกศิษย์สายหลวงพ่อแถวโซนภาคกลาง และ โซนภาคเหนือ ที่ยังมีชีวิตอยู่มีใครบ้างคะ รบกวนด้วยคะ

ด้วยความเคารพคะ
ปอ
หน้า: [1] 2 พิมพ์