ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 05:55:39 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  คิดถึงหลวงพ่อ..
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึงหลวงพ่อ..  (อ่าน 4372 ครั้ง)
Sitprang
Jr. Member
**

« เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 11:00:20 PM »

การที่จะพูด หรือเขียนเกี่ยวกับเรื่องหลวงพ่อกวย ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ประเภทคิดเอาเองว่าผิดถูกไม่สำคัญนั้นไม่ได้เลย เพราะอย่างที่รู้ๆ กันของเหล่าศิษย์ หรือผู้ที่ได้ติดตามอ่านประวัติของหลวงพ่อ จะรู้ว่าคุณวิเศษของท่านนั้นมีหนักหนาเพียงไร

และที่สำคัญ การที่หลวงพ่อได้ห้ามไว้สำหรับคนที่จะลองดีกับพระ – เครื่องราง ของท่าน หรือแม้แต่คนที่คิดร้ายต่อผู้ที่มีพระของหลวงพ่อนั้น ก็จะมีเหตุให้มีอันเป็นไปทุกราย ไม่มากก็น้อย

ผมฟังมาจากศิษย์รุ่นพี่ ที่คุ้นเคยกันว่า มีศิษย์รุ่นเก่าบางคนที่ต้องประสบเคราะห์กรรมที่แสนสาหัส เพราะกระทำในสิ่งที่ไม่เหมาะควรกับพระของหลวงพ่อ ด้วยเพื่อประโยชน์ทางธุรกิจเท่านั้น สุดท้ายก็ต้องมีอันเป็นไป จนต้องไปจุดธูปขอขมากับหลวงพ่อที่วัด ชีวิตถึงเหมือนได้กลับมาเกิดใหม่ อีกครั้ง

เพื่อนของกัลยาณมิตรของผม ซึ่งรับราชการสังกัดกระทรวงกลาโหม ด้วยความจำเป็นทางการเงิน ต้องนิมนต์พระบางองค์ของหลวงพ่อไปจำวัดอยู่กับศิษย์อีกคน ปรากฏว่าหลังจากนั้น หน้าที่การงานก็มีแต่ปัญหา ผู้บังคับบัญชาก็ไม่รัก ลูกน้องก็เอาแต่เรื่องมาให้ จนต้องได้จุดธูปกลางแจ้ง บอกหลวงพ่อถึงความจำเป็นและขอขมาท่าน เหตุการณ์ต่างๆ ถึงได้เข้าสู่ภาวะปกติ อยู่เย็นเป็นสุขถึงทุกวันนี้.

คิดถึงหลวงพ่อ..
ศิษย์แพร่ง
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 11:09:00 PM »

เค้าเรียกแบบวัยรุ่นว่า รักกันจริงก็อย่าทิ้งกันนะ รึเปล่าครับ  (จะได้ไม่ซีเรียส ยิงฟันยิ้ม)
เยี่ยมครับ สำหรับประสบการณ์และข้อคิดดีดี  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 11:26:39 PM »

เรื่องทำนองนี้มีจริงครับ ราวๆปี๒๕๓กว่า มีบุคคลท่านนึง เเถวสมุทรปราการ นับถือหลวงพ่อกวยมาก ใช้ปรกโพธิ์เก้าติดตัว อาชีพขายพระ ต่อมาเเกขายปรกโพธิ์ไป จากนั้น ก็มีปัญหาเรื่องการค้ามาตลอด เช่นคนเช่าไปก็เอาพระมาคืน ตอนหลังเเกก็จุดธูปบอกกล่าวหลวงพ่อ เเละหาปรกโพธิ์องค์ใหม่มาเเทน กิจการก็ดีเหมือนเดิม
ของเเบบนี้ ใช้วิจารณญาณกันเองครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Sitprang
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2007, 08:01:16 AM »

พระองค์ที่ผมพูดถึง ก็เป็นสมเด็จปรกโพธิ์เก้า หลังแม่พระธรณี ปี 2513
และน่าจะเป็นรุ่นเดียวกับที่คุณ tong005 กล่าวถึง..

ร่วมเผยแพร่เรื่องของหลวงพ่อกวย เพื่อปลูกศรัทธาของศิษย์หลวงพ่อ และเป็นข้อมูลสำหรับคนรุ่นต่อๆ ไป

ศิษย์แพร่ง
JOKER
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2007, 03:34:29 PM »

ผมก็คิดถึงครับ..
mrYong
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2007, 07:10:47 PM »

ขอบคุณมากครับศิษย์พี่ทุก ๆ ท่าน รุ่นใหม่ ๆ อย่างผมก็ได้อาศัยพี่ ๆ ทุกท่านเล่าประสบการณ์คุณวิเศษต่าง ๆ ของพระหลวงพ่อให้ฟัง ทำให้เกิดศรัทธามากยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2007, 03:15:46 AM »

หลวงพ่อท่านเมตตามากนะครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
NPANYIM
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 07:33:42 PM »

เรื่องทำนองนี้มีจริงครับ ราวๆปี๒๕๓กว่า มีบุคคลท่านนึง เเถวสมุทรปราการ นับถือหลวงพ่อกวยมาก ใช้ปรกโพธิ์เก้าติดตัว อาชีพขายพระ ต่อมาเเกขายปรกโพธิ์ไป จากนั้น ก็มีปัญหาเรื่องการค้ามาตลอด เช่นคนเช่าไปก็เอาพระมาคืน ตอนหลังเเกก็จุดธูปบอกกล่าวหลวงพ่อ เเละหาปรกโพธิ์องค์ใหม่มาเเทน กิจการก็ดีเหมือนเดิม
ของเเบบนี้ ใช้วิจารณญาณกันเองครับ
       พระปรกโพธิ์9ใบองค์ที่พี่พูดถึงผมเป็นคนได้มาเองครับคนปล่อยชื่อสมศักดิ์มีอาชีพเลี่ยมพระอยู่ที่ตลาดปู่เจ้าสมัยนั้นแกมาบ่นกับผมอยู่เหมือนกันว่าตั้งแต่ปล่อยให้ปรกโพธิ์องค์นี้หลุดมือไปทำอะไรก็ติดขัดไปหมดและพระองค์ที่พูดถึงปัจจุบันได้เปลี่ยนมือไปแล้วครับและเป็นองค์เดียวกับที่สร้างปาฎิหารย์โดนวางระเบิดใต้ท้องรถที่  บ.โตโยต้า  คนที่โดนเป็นเพื่อนผมเองรถพังไป  20  กว่าคันรวมถึงรถคันที่เพื่อนผมด้วยแต่เพื่อนผมไม่เป็นอะไรเลยนอกจากหูอื้อขนาดถังน้ำมันแตกรั่วนองพื้นก็ยังไม่ติดไฟ....ผมในฐานะเพื่อนซี้ของคนประสพเหตุโดนเรียกสอบสวนให้ปากคำบรรดาสารวัตไม่ถามอะไรผมเลยนอกจากจะให้ผมช่วยหาพระหลวงพ่อให้ใช้อย่างเดียว....
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 07:48:31 PM »

ขอบคุณครับ เป็นคนเดียวกันเเน่เลย ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 09:02:43 PM »

ของจริงครับ  ยิ้มกว้างๆ
titoyo
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2007, 12:18:53 AM »

เอาอีกครับพี่รงค์  เอาอีก
     เรื่องหลวงพ่อมาเข้าฝัน..เรื่องพ่อตา..เรื่องยางระเบิด
         เรื่องโชคลาภ..เรื่องผ่าเข่า..เรื่องทำน้ำมนต์
ล้วนแต่เกิดจากความศัทธาซึ่งมาจากความเมตตาของหลวงพ่อ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2007, 09:23:51 AM »

พระปรกโพธิ์9ใบองค์ที่พี่พูดถึงผมเป็นคนได้มาเองครับคนปล่อยชื่อสมศักดิ์มีอาชีพเลี่ยมพระอยู่ที่ตลาดปู่เจ้าสมัยนั้นแกมาบ่นกับผมอยู่เหมือนกันว่าตั้งแต่ปล่อยให้ปรกโพธิ์องค์นี้หลุดมือไปทำอะไรก็ติดขัดไปหมดและพระองค์ที่พูดถึงปัจจุบันได้เปลี่ยนมือไปแล้วครับและเป็นองค์เดียวกับที่สร้างปาฎิหารย์โดนวางระเบิดใต้ท้องรถที่  บ.โตโยต้า  คนที่โดนเป็นเพื่อนผมเองรถพังไป  20  กว่าคันรวมถึงรถคันที่เพื่อนผมด้วยแต่เพื่อนผมไม่เป็นอะไรเลยนอกจากหูอื้อขนาดถังน้ำมันแตกรั่วนองพื้นก็ยังไม่ติดไฟ....ผมในฐานะเพื่อนซี้ของคนประสพเหตุโดนเรียกสอบสวนให้ปากคำบรรดาสารวัตไม่ถามอะไรผมเลยนอกจากจะให้ผมช่วยหาพระหลวงพ่อให้ใช้อย่างเดียว....
ตัวจริงมาเอง สุดยอดมากครับไม่รู้จะกล่าวว่าอย่างไร สาธุ คำเดียวเลยครับ... ยิ้มเท่ห์
NPANYIM
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2007, 05:11:50 PM »

เอาอีกครับพี่รงค์  เอาอีก
     เรื่องหลวงพ่อมาเข้าฝัน..เรื่องพ่อตา..เรื่องยางระเบิด
         เรื่องโชคลาภ..เรื่องผ่าเข่า..เรื่องทำน้ำมนต์
ล้วนแต่เกิดจากความศัทธาซึ่งมาจากความเมตตาของหลวงพ่อ
    สิ่งที่บอกเล่ากับประสพการณ์ที่ได้พบเจอมาถ้าจะให้เล่าทั้งหมดสงสัยพี่ๆที่ได้อ่านรวมถึงน้องติ...คงต้องให้ไปทำอาชีพใหม่แน่เลย....เขียนหนังสือขายงัยเพราะถ้าเขียนกันจริงๆอย่างน้อยก็คงเล่มหนาสักครึ่งนิ้วอ่ะ...
aodbu
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 06:27:59 PM »

พี่ npanyim ทำงานอยู่ toyota ปู่เจ้าสำโรงเหรอครับ
ผมไปฉลองแถวๆนั้นบ่อยครับ ไปมาทั่วเลยครับ
เดินสายตลอดเส้นเทพารักษ์ กับ ศรีนครินทร์เลยครับ
วันนี้ก็จะไปที่ร้าน modifly  ปากซอยแบริ่งด้านสุขุมวิทครับ

มีโอกาศคงได้พบพี่นะครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์