ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 09 พฤษภาคม 2024, 10:49:25 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  แรง จนน่ากลัว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แรง จนน่ากลัว  (อ่าน 6206 ครั้ง)
nattapol
Jr. Member
**

« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 11:33:40 AM »

เหรียญอายุยืน แบบนั่งเต็มองค์ หลวงปู่สี เนื้อทองแดง นิยมสุดๆๆ..รุ่นนี้เป็นเหรียญยอดนิยมอันดับหนึ่งของท่าน

สร้างปี พ.ศ. 2517 โดยนายแพทย์วิเชียร ตระกูลสิน ที่ได้ขออนุญาติสร้างเหรียญอายุยืนเต็มองค์

1.เนื้อทองคำ สร้าง 13 เหรียญ

2.เนื้อเงิน สร้าง 125 เหรียญ

3.เนื้อนวะ สร้าง 1,125 เหรียญ

4.เนื้อทองแดง สร้าง 8,660 เหรียญ....อริยะสงฆ์ 7 แผ่นดิน
ประวัติย่อ...
หลวงปู่สี ฉันทสิริ แห่งวัดเขาถ้ำบุนนาค นครสวรรค์ ท่านเป็นพระอริยเจ้าระดับสูงสุด ผู้เพียบพร้อมด้วยบุญฤทธิ์และอิทธิฤทธิ์มากมาย เป็นศิษย์สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) เป็นสหธรรมิกรุ่นน้องของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ, หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า (ทั้งสามท่านเคยธุดงค์ไปกราบพระเจดีย์ชเวดากองถึงเมืองพม่าด้วยกัน) อีกทั้งหลวงปู่สีนี้ ก็ยังเป็น "อาจารย์" ของหลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง ก่อนที่จะได้มาเป็นศิษย์ท่านพระอาจารย์มั่นอีกด้วย....
ถ้าจะต้องระลึกถึงหลวงปู่สี ฉันฺทสิริ อย่างปุปปัปฉับพลัน จะระลึกถึงอะไร คงมีแต่คำอันเคยก้องหูไม่จางคลาย ที่หลวงปู่แหวน สุจิณฺโณ บอกปัดการเสกพระครั้งหนึ่ง กับคณะผู้สร้างกลุ่มหนึ่งที่พึ่งเดินทางมาจากเขาถ้ำบุนนาค ด้วยเหตุผลอันน่าตื่นใจยิ่ง
“หลวงปู่สีเอามือซาวพระ 3 ที่ ดีกว่าฮาเสกพระปีหนึ่งหนา”
เบื้องหลังคำปฏิเสธอันได้โชว์ถึงความยิ่งใหญ่ของหลวงปู่สีนี้มีอยู่ว่า กลุ่มผู้สร้างพระดังกล่าว ได้สร้างพระมากราบขอบารมีหลวงปู่สีปลุกเสกให้ แต่ท่านกลับมาทำอะไรเลย นอกไปจากควานมือออกมาซาวพระ 3 ครั้ง จะหลับตาสักพริ้มหนึ่งก็ไม่มี จะบริกรรมมนต์อันใดสักซุบหนึ่งก็ไม่ได้ยิน จะเป่าลมปากสักฟู่ก็ไม่เห็น
ด้วยกิริยาประหนึ่งชาวข้าวสารที่ไม่เหมือนเสกพระอย่างนั้น ยังเป็นการเสกพระอยู่หรือถ้าเป็น - จะขลังพอหรือ
ฟ้าแลบก็ยังจะดูช้ากว่าการเสกของหลวงปู่สี เพราะมันยังต้องมีเค้าของเมฆฝนก่อนไม่มีอะไรทำให้เกิดความมั่นใจได้เลย ว่างั้นเถิดพวกเขาจึงตกลงใจหอบหิ้วพระทั้งหมดขึ้นดอยแม่ปั๋ง กราบขอหลวงปู่แหวนปลุกเสกให้อีกครั้งหนึ่งนี่คือ ที่มาของคำปฏิเสธอันน่าตื่นใจ มันเปิดแสงสว่างจ้าใส่หัวใจทุกคนจนเต็มปรี่ ศรัทธาขยายองค์บอกเพียงคำพูดสั้นๆแค่นั้น
“ท่านเอามือถูกพระน่ะดีแล้วหนา ฮายังไม่เคยเอามือถูกพระเลย"
ใครจะไปรู้ว่า หลวงปู่แหวนท่านเคารพยกย่องหลวงปู่สีเป็นครูบาอาจารย์ของท่านอีกรูปหนึ่ง ตกใจ
nattapol
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 11:35:26 AM »

แค่บอกกล่วนะครับ  ไม่แนะนำเพราะแพงมากแล้ว

* P0104216-PIC2.jpg (94.68 KB, 350x504 - ดู 862 ครั้ง.)

* P0104216-PIC3.jpg (60.92 KB, 350x515 - ดู 857 ครั้ง.)
JOKER
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 12:34:36 PM »

หายไปนานนะครับ  พี่nattapol  มีทีเด็ดมาโชว์อีกแล้ว  เดี๋ยวนี้ความแรงไปถึงหลักไหนแล้วครับ  จะได้ทัมใจถูก
sombia
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 01:00:20 PM »

ช่วยบอกวิธีดูตำหนิให้หน่อยครับพี่ว่ามีตรงไหนบ้าง เวลาไปเจอจะได้ไม่โดนครับ ขอบคุณครับ
nattapol
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 02:08:39 PM »

สวัสดีครับ พี่ น้อง ชาวเว็ป ทุกท่าน 

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เมื่อก่อนเหรียญนี้แพงที่สุดในบรรดาเหรียญหลวงปู่ ( เพราะชื่อเป็นมงคลดีมาก ) เมื่อก่อน 1200.- แบบสวยเลยนะครับ  ตอนนี้ พวกเปิดไว้ 8000.- ผม ได้แต่ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เลยเอามาลงให้ชม แล้วแต่ท่านใดจะมีปัจจัยนะครับ  มีอีกหลายอย่างที่น่าสะสม นะครับ อย่างเหรียญพรหมวิหารนี่ดีนะครับ ปลุกเสก หนึ่งไตรมาสนะครับ ราคายังพอจับได้อยู่

อ้อ เหรียญอายุยืน มีปลอมมานานแล้วนะครับ  ระวังหน่อย

อ้อวิธีดู หลวงปู่เคยบอกว่าให้ ใช้วิธีนี้ครับ  พิจารณา มหาพิจารณา.......   ยิงฟันยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 06:19:33 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 11:09:40 AM »

วิธีดู โดนใจจริงๆครับ... ยิ้มกว้างๆ
sombia
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 02:01:59 PM »

พิจารณา มหาพิจารณา แล้วจะรู้ไหมเนี้ยว่าให้พิจารณาตรงไหนง่ะ
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 05:30:54 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์