ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 17 พฤษภาคม 2024, 02:04:50 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  ใครสร้าง...แหวนวงนี้ครับ เพื่อเป็นมาตรฐานการสะสม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสร้าง...แหวนวงนี้ครับ เพื่อเป็นมาตรฐานการสะสม  (อ่าน 8479 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 14 กันยายน 2007, 02:59:17 PM »

แหวนวงนี้เป็นเนื้อเงินผสม รูปร่างสวยงามเรียบร้อย
หน้าตาเหมือนกับแหวนรุ่นสอง ของหลวงพ่อกวย
หากไม่ใช่หลวงพ่อกวยสร้างแล้วใครสร้างไว้ครับ
ในท้องวงไม่มีโค๊ดใดๆนอกจากยันต์สองตัว อิติ ที่เห็นครับ

เจ้าของเดิมยืนยันมาว่าเป็นของหลวงพ่อกวยครับ
ขอทราบข้อมูลกับท่านผู้รู้จริงช่วยตอบให้เป็นมาตรฐานการสะสมด้วยครับ

* 107_0370.jpg (127.52 KB, 705x635 - ดู 2113 ครั้ง.)

* 107_0371.jpg (117.27 KB, 766x653 - ดู 2148 ครั้ง.)

* 107_0373.jpg (123.8 KB, 708x620 - ดู 2153 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2007, 03:05:14 PM »

เปรียบเทียบกับแหวนอัลปาก้าชุบนิเกิ้ลที่เล่นหาเป็นของหลวงพ่อกวยแท้ๆครับ

* 107_0367.jpg (70.55 KB, 600x302 - ดู 2134 ครั้ง.)

* 107_0366.jpg (66.06 KB, 600x288 - ดู 2111 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
aodbu
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2007, 03:54:12 PM »

ยังไม่มีใครตอบ
งั้นผมก็มานอนรอเป็นเพื่อนพี่คางเคราครับ ยิงฟันยิ้ม

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2007, 04:34:24 PM »

วงเดียวกันป่าวครับพี่คางเครา พอดีไปเจอข้อมุลเก่าในเว็บนี้ครับ
http://uamulet.com/showsoBoardDetail.asp?qid=6844
http://uamulet.com/showsoBoardDetail.asp?qid=7093
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 01:04:30 AM »

ขอบคุณครับคุณธวัชชัย ที่ช่วยลิ้งให้
 1. หลวงพ่อท่านอาจสั่งโรงงานทำเป็นพิเศษขึ้นมาในจำนวนไม่มากได้หรือไม่
เพราะแหวนแบบของผมวงนี้ พบเห็นน้อยมาก น้อยกว่าแหวนชุบที่ยืนยันได้ว่าเป็นรุ่นสอง
อุปมา เช่นเดียวกับเหรียญกะหลั่ยทองปี 21 ที่หลวงพ่อสั่งทำเป็นพิเศษได้ไหม
2.ถ้ามีการสร้างใหม่ทำไม ไม่ค่อยมีให้พบเห็นเท่าแหวนชุบ หรือ
จำนวนมากกว่านี้และหากสร้างใหม่จริงหลังหลวงพ่อเสียไปแล้ว  การค้นหาประวัติน่าจะง่ายกว่านี้ เพราะเป็นของใหม่

ดังนั้นผมจึงตั้งคำถามเผื่อจะมีใครทราบข้อมูลมากกว่าสองกระทู้ที่ลิ้งมาครับ
ขอบคุณคุณธวัชชัยอีกครั้งหนึ่งครับ

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 07:58:50 AM »

ได้แนวคิดที่หลากมุมมองดีนะครับท่านที่ผ่านมาเห็นสามารถนำไปวิเคราะห์หาเหตุผลประกอบการพิจารณาได้....รวมทั้งผมด้วยแหละครับ... จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 08:29:13 AM »

ในเว็บผมก็เคยเห็นวงนี้ของคุณคางเคราตั้งแต่เว็บ U แล้ว และเคยสงสัยมานานว่าใครทำ เพราะผมเคยเห็นแหวนลักษณะนี้มาก่อน แล้วเป็นเนื้อเงินซะด้วย อยู่กับคนที่เค้ามีพระหลักๆหลวงพ่อกวยแท้หลายอย่าง แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องแหวน พอดีเห็นคุณคางเคราเอามาลงโชว์พอดี ผมเลยยุให้คุณคางเคราถามในกระดานนี้ อย่างที่คุณคางเคราเค้าถาม ผมคิดว่าเป็นคำถามที่ดีนะ โดนใจผมเลย เพราะแหวนรูปแบบนี้ผมรู้ว่าเป็นของหลวงพ่อ ถ้าไม่ใช่แล้วเป็นของใคร หรือว่าเก๊ไปเลย อันนี้สำคัญมาก เพราะคนรุ่นหลังจะได้เล่นหาได้ถูกต้องต่อไปครับ จุมพิต
 คุณtongn005 ก็ตอบได้ดีครับ กล้าตอบ กล้ารับผิดชอบ เพราะงานเขียนจะเป็นหลักฐานตลอดไป เหตุผลหลวงพ่อท่านพอเพียง เน้นเรื่องพุทธคุณเป็นหลักใหญ่ ไม่เน้นเรื่องวัตถุล้ำค่า จุมพิต
   ผมขอปรบมือให้ทั้งคู่ และขอขอบคุณทั้งสองท่านอย่างมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 09:10:12 AM »

ครับ ต่างคนต่างมีเหตุผล แล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่านครับ
          ขอบคุณทั้ง คุณครางเครา คุณ tongn005 คุณ pichitpol และ คุณ toi ครับ
pong_18
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 10:13:31 AM »

ได้มีความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้วครับ...ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้... ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 10:29:37 AM »

เอาเป็นรูปธรรมหน่อยเ้เล้วกัน รายการบัญชีของที่หลวงพ่อไปสั่ง ผู้ที่รับรายการให้ข้อมูล เป็นเเหวนรูปไข่เเละเเหวนยันต์ชุบนิเกิ้ล คำนวณราคาเเล้ว เเหวนตกวงละ ๖ บาท ที่วัดจำหน่าย ถ้าไม่ ๑๐ ก็ ๒๐ บาท

ไม่มีรายการเเหวนเงิน เหรียญเงิน ใดๆทั้งสิ้น

* order21.JPG (37.91 KB, 564x420 - ดู 2047 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 11:17:43 AM »

บรรยากาศเหมือนเสวนาวิชาการเลยครับ...ทีนี้ชัดเจนกันขึ้นมาแล้วนะครับ...กรณีศึกษาอย่างนี้ดีมากเลยครับ..ลูกศิษย์หลวงพ่อจะได้ประโยชน์มาก...ต้องขอบคุณพี่เคราสวยที่เปิดกระทู้/พี่ต้อยที่สงสัยได้ดี..ท้ายที่สุดพี่ tongn ที่ให้ข้อมูลได้ชัดเจนมากครับ... ยิ้มเท่ห์.... ยิงฟันยิ้ม
tap
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 01:40:38 PM »

พี่เคราครับ แหวนนี้ อ ตั้ว ก็ไม่ได้สร้างครับ ยืนยัน
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 02:23:02 PM »

ขอบคุณครับคุณtap ที่ยืนยันว่าอาจารย์ตั๊วไม่ได้สร้าง
ขอบคุณครับคุณหมอพิชิตพล , ป๋าTOI ขอบคุณครับพี่ตุ้ย

ขอบคุณคุณณรงค์ศักดิ์อีกครั้ง ที่อธิบายเพิ่มเติม

Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 04:40:59 PM »

.....ขอโทษครับเข้ามาช้าไปนิดหนึ่งครับ.......เพื่อความกระจ่างแก่ทุก ๆ ท่าน   แหวนรุ่นนี้ทำเลียนแบบของหลวงพ่อกวย  ปี 2521  โดยทำให้สวยกว่า  คม ชัด  ลึก กว่าของที่ออกที่วัดปี 2521ครับ  และโดยฉพาะอย่างยิ่งทำด้วยเนื้อเงินครับ  ซึ่งตามประวัติการสร้างของวัดไม่มีแหวนเนื้อเงินอยู่เลยครับ  บังเอิญผมได้มีโอกาสไปที่ท่าช้างและได้พบกับคนในพื้นที่ท่านหนึ่ง  ซึ่งบิดาของท่านเป็นผู้จัดทำวัตถุมงคลปี 2521 บางส่วนส่งขายให้แก่วัด  และผมได้ขอถ่ายสมุดบันทึกการส่งของให้วัดและเก็บเงิน  พร้อมทั้งการบริจาคด้วยมา  ซึ่งเค้าก็อยู่ในเหตุการณ์ต่าง ๆ ทั้งหมดด้วยครับ  และสามารถยืนยันได้ครับว่า  ไม่เคยเห็นแหวนเนื้อเงินเลยในครั้งนั้น  สรุปแล้วว่าแหวนรุ่น 2 เนื้อเงินนี้ไม่ใช่ของวัดโฆสิตารามแน่นอนครับ  แล้วมาที่คำถามที่ 2 แล้วใครเป็นคนสร้างขึ้นมา ?
ผมก็ขอตอบว่าไม่ทราบว่าใคร แต่ว่ารู้ว่าว่าสามารถหาได้ที่ไหนครับ   .......แหวนชุดนี้ถูกทำขึ้นและวางจำหน่ายในตลาดมืดของท่าพระจันทร์ครับ  ทุกวันก็ยังคงมีวางขายอยู่  อยากได้ก็ลองไปเดินดูครับ  ราคาไม่แพงครับ
            ขอสรุปครับ  แหวนนี้ไม่ได้สร้างโดยวัดโฆสิตารามแน่นอนครับ  และไม่มีวัดครับ ( ถ้ามีวัดก็คงจะเป็นวัดพื้นครับ..แฮะ ๆ  ๆ )
ขอบคุณมากครับที่สละเวลานั่งอ่านกันนะครับ........

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 11:54:49 PM »

ขอบคุณครับคุณพงษ์เวสม์ ทำสวยๆแบบนี้น่านำมาตอกโค๊ดแล้วให้หลวงพ่อพร้าท่านเสกไว้ใช้สักรุ่นนะครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 กันยายน 2007, 01:02:25 AM »

ทุกท่านรักและเคารพในหลวงพ่อกวยเหมือนกัน
อยู่ตรงนี้กับคนหมู่มากมันก็เหนื่อยล้า เป็นเรื่องธรรมดา 
ผมชื่นชมในตัวพี่ทุกๆท่านครับ ขอบคุณกับความรู้ดีๆครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 กันยายน 2007, 02:29:54 AM »

ขอบคุณครับคุณaodbu

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 กันยายน 2007, 02:31:43 AM »

ใครมีข้อมูลเรื่องแหวนเพิ่มเชิญครับ

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กันยายน 2007, 07:56:09 AM »

จบก็แล้วกันนะครับให้จบที่กระทู้ผมขอความกรุณาท่านสมาชิกที่บังเอิญผ่านมาเห็นกระทู้นี้อย่าเข้ามาตอบต่อเดี๋ยวจะยาวไปกันอีก ถือเป็นเรื่องธรรมดา บ้านเราอยู่กันหลายคนคงต้องมีเรื่องความคิดเห็นไม่ลงรอยกันบ้างเป็นธรรมดา ที่ไหนก็มี ที่บ้านเราอยู่จริงๆก็มี ที่ทำงานเราก็มี ในบ้านเมืองเราก็มีอย่างที่ทุกท่านทราบกันดีอยู่ การโต้ตอบหรือการสื่อสารกันในอินเตอร์เนท เป็นการสื่อสารโดยใช้ภาษาเขียน อาจตีความหมายของคำในการสื่อสารพลาดกันได้บ้างไม่มากก็น้อยทั้งๆที่จริงๆแล้วไม่น่าจะมีอะไร ก็เลยเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ได้เนืองๆ ท้ายที่สุด ก็เพื่อนกันทั้งนั้น แถมยังเป็นลูกศิษย์อาจารย์เดียวกันด้วย ถ้าตัวหลวงพ่อท่านยังอยู่ท่านคงไม่อยากเห็นลูกศิษย์ผิดใจกันถึงสังขารท่านไม่อยู่แต่ผมเชื่อว่าตอนนี้ขณะนี้ท่านก็ทราบ ให้ถือเสียว่าเป็นอภัยทานถวายหลวงพ่อก็แล้วกันนะครับ แล้วลองใช้วิธีสื่อสารกันใหม่ลองปรับความเข้าใจให้ตรงกันเรื่องทำนองนี้จะได้ไม่เกิดขึ้นอีก ทุกๆท่านในที่นี้เป็นผู้ใหญ่มีวุฒิภาวะสูงตามสมควรกันแล้ว จะทำอะไรคงพิจารณาได้รอบคอบกว่าตัวผมเองมองไปข้างหน้าให้ไกลๆชั่งน้ำหนักผลดีผลเสียต่างๆที่จะเกิดขึ้น อย่างที่กล่าวบ้านหลายคนอยู่เรื่องทำนองนี้ธรรมดานะครับ..... ยิ้มเท่ห์
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 กันยายน 2007, 10:49:23 AM »

ขอบคุณครับทุกท่าน

หน้า: [1] 2 พิมพ์