ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 04 พฤษภาคม 2024, 05:14:29 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  กรุปี ๓๗ ชัวร์หรือมั่ว !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุปี ๓๗ ชัวร์หรือมั่ว !!!  (อ่าน 32090 ครั้ง)
Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 08:17:52 AM »

....องค์จริงที่ขึ้นมาจากกรุ ปี 2537 ส่วนองค์ล่างไม่ได้ฝั่งกรุครับเดิม ๆ

* Image 0102 - 2.jpg (146.46 KB, 380x530 - ดู 1827 ครั้ง.)

* Image 0101 -1.jpg (139.34 KB, 384x530 - ดู 1849 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:17:36 AM »

ยอดเยี่ยมชัดเจนมากเลยครับ  ตกใจ
Rat ladpraw130
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 04:34:58 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ดีๆ  ยิ้มเท่ห์
sidwat
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 09:10:17 PM »

เยี่ยมมากเลยครับพี่พงษ์เวสน์ คุณต้อย และคุณหนึ่ง ที่นำความจริงให้ปรากฎครับ
srarn
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:40:28 PM »

ข้อมูลเยี่ยม   ยิงฟันยิ้ม
None
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 06:14:14 PM »

ผมขอเสนอนิดหน่อยนะครับ เนื่องจากพระพิมพ์นี้เคยลงหน้าแรก ของเว็บวัด เลยทำให้มีเพื่อนศิษย์หลวงพ่อ เล่นหาเข้าใจผิดตามกันหลายคน ผมอยากให้ ทางเว็บคัดกรองพิมพ์พระหน่อยครับ เพราะหน้าแรกของ เว็บคือก้าวแรกของ ศิษย์หลวงพ่อใหม่ๆทุกท่าน ผมเองก็เช่าพิมพ์นี้ จากการยึดพิมพ์ ในหน้าแรกของเว็บ  พิมพ์พระผงทั่วไปที่เหลือควรจะชี้แนะแนวทางการเล่นหาของสมาชิกด้วยครับเพื่อไม่ให้พลาดเหมือนกรณี พระพิมพ์เปิดกรุ พิมพ์นี้ และ พระสมเด็จจินดามณี ที่ผิดพลาดมาครับ

ด้วยความเคารพ
None
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 07:59:59 PM »

สำหรับพิมพ์ ลงกรุ ที่เล่นหากันผิด ไม่ใช่มีแค่พิมพ์นี้อย่างเดียวครับ เพราะผมเองเจอมาแล้ว เขาทำเป็นพิมพ์แขนล่ำด้วยครับ พิมพ์เดียวกับ ลงกรุของวัดแต่เนื้อเหมือนพิมพ์นี้ เหตุผลที่ผมไม่มีหลักฐานมาลงให้ท่านดู เพราะเขาเปิดผมองค์ละ 2พันบาท ซึ่งก่อนที่เขาจะเปิดราคา 2พัน บังเอิญผมยืนอยู่ข้างหลังคนขาย ผมได้ยินว่าเขาซื้อมาคู่ละ 700 บาท ซึ่งถ้าได้ไม่แพงผมยินดีซื้อมาลงโชว์ให้ ศิษย์หลวงพ่อทุกท่านทราบครับ สังเกตุง่ายๆ เนื้อระเบิด และโป่งพอง เนื้อเดียวกันกับพิมพ์นิยมพิมพ์นี้แหละครับ แล้วทุกท่านสังเกตุมั๊ยว่าทำไม พิมพ์นี้มีเยอะ เพราะเขาศึกษา แนวทางการเล่นพระของพวกเราไงครับ พระสมเด็จพระบรมธาตุที่ผมเคยมี ไม่เหมือนพระพิมพ์นี้ครับ สร้างโดยพระครูส่ง อายุพระไม่เกิน 40ปี คนที่รู้เรื่องดีคือ เจ้าหน้าที่พิพิธภัณฑ์ ที่อยู่แถวนั้นมานาน เพราะแกอยู่ด้วยในวาระที่ พระครูบรรจุ แต่มีนายช่างคนหนึ่งเอาไปลงว่าเป็นพระที่สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี มาบรรจุ และเอาไปลงหนังสือ ซึ่งกลายเป็นเรื่อง ขำขันของ ชาวบ้านแถวนั้น แล้วมีนักสะสมพระชาวอุทัยท่านหนึ่ง มาเหมาไปทั้งหมดในวาระที่พระใกล้จะหมด ผมเองก็รู้จัก เซียนท่านนั้นดี แต่พูดอะไรไม่ได้ เพราะแกยิ่งใหญ่ มีคนติดตาม แกเช่าเพราะอ่านในหนังสือ ที่นายช่างเอาไปลง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 09:17:38 PM »

เข้าใจคุณตึ้งครับ และเข้าใจทางเวปเช่นกัน เป็นกำลังใจครับ

เค้าถึงว่าเช่าหาหลวงพ่อกวย ต้องเช่าที่เล่นหากันมานาน และเล่นที่เป็นมาตรฐานเท่านั้น พิมพ์นี้ผมไม่เคยสนใจเลยครับ ถึงได้โดนแต่รุ่นอื่น 555+ ไม่ใช่ไม่เคยโดนนะ  ยิงฟันยิ้ม
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 09:18:44 PM »

สำหรับพิมพ์ ลงกรุ ที่เล่นหากันผิด ไม่ใช่มีแค่พิมพ์นี้อย่างเดียวครับ เพราะผมเองเจอมาแล้ว เขาทำเป็นพิมพ์แขนล่ำด้วยครับ พิมพ์เดียวกับ ลงกรุของวัดแต่เนื้อเหมือนพิมพ์นี้ เหตุผลที่ผมไม่มีหลักฐานมาลงให้ท่านดู เพราะเขาเปิดผมองค์ละ 2พันบาท ซึ่งก่อนที่เขาจะเปิดราคา 2พัน บังเอิญผมยืนอยู่ข้างหลังคนขาย ผมได้ยินว่าเขาซื้อมาคู่ละ 700 บาท ซึ่งถ้าได้ไม่แพงผมยินดีซื้อมาลงโชว์ให้ ศิษย์หลวงพ่อทุกท่านทราบครับ สังเกตุง่ายๆ เนื้อระเบิด และโป่งพอง เนื้อเดียวกันกับพิมพ์นิยมพิมพ์นี้แหละครับ แล้วทุกท่านสังเกตุมั๊ยว่าทำไม พิมพ์นี้มีเยอะ เพราะเขาศึกษา แนวทางการเล่นพระของพวกเราไงครับ พระสมเด็จพระบรมธาตุที่ผมเคยมี ไม่เหมือนพระพิมพ์นี้ครับ สร้างโดยพระครูส่ง อายุพระไม่เกิน 40ปี คนที่รู้เรื่องดีคือ เจ้าหน้าที่พิพิธภัณฑ์ ที่อยู่แถวนั้นมานาน เพราะแกอยู่ด้วยในวาระที่ พระครูบรรจุ แต่มีนายช่างคนหนึ่งเอาไปลงว่าเป็นพระที่สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี มาบรรจุ และเอาไปลงหนังสือ ซึ่งกลายเป็นเรื่อง ขำขันของ ชาวบ้านแถวนั้น แล้วมีนักสะสมพระชาวอุทัยท่านหนึ่ง มาเหมาไปทั้งหมดในวาระที่พระใกล้จะหมด ผมเองก็รู้จัก เซียนท่านนั้นดี แต่พูดอะไรไม่ได้ เพราะแกยิ่งใหญ่ มีคนติดตาม แกเช่าเพราะอ่านในหนังสือ ที่นายช่างเอาไปลง

ข้อมูล คุณ Saksitlew  คล้าย กับข้อมูล ที่ ท่านเจ้าอาวาส องค์ประจุบัน ได้ บอกเล่าให้ฟัง

ก่อนที่ท่านจะมาเป็น เจ้าอาวาสที่วัดนี้  ท่านเคยมาชม พิพิธภัณฑ์ ของ ทางวัด และท่านก็บอกว่า พระสมเด็จที่เห็นปัจจุบัน ไม่เหมือนกับ ตอนที่ท่าน เคยมาดู ก่อนที่ท่าน จะมาเป็นเจ้าอาวาส แต่ท่านก็เล่าอะไรมากไม่ได้  ต้องรอการสำรวจ ทรัพย์ของวัด ให้หมดก่อน เพราะ ตอนนี้ ยังตรวจสอบ ทรัพย์ทางวัด ยังไม่ลงตัว กุญแจ ตู้พระ ในพิพิธภัณฑ์ ก็อยู่ที่ คณะกรรมการ ของวัด  ท่านยังไม่มี กุญแจเปิด

ท่านก็ว่า พระที่ท่านเคยเห็นตอนนั้น หายไปไหนหมด...............ท่านบอกพระที่เห็นตอนนั้น พิมพ์ ทรง สวยกว่านี้ และอีกหลายๆอย่างท่านว่า ไม่รู้ไปอยู่ไหน.............

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 09:23:01 AM »

เรียนสมาชิกทุกท่าน

ผมก็ได้กราบขอโทษไปเเล้ว เรื่องความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ใจจริง อยากชดใช้ให้สมาชิกซะด้วยซ้ำที่ต้องสูญเสียเงินไป

บ้านผมไม่ได้อยู่ที่ชัยนาท เเต่ก็ไปๆมาๆ เพราะหาข้อมูลพระ ลำพังตัวผมเองคนเดียว ข้อมูลบางอย่างอาจไม่เพียงพอ หรือ อาจเกิดการผิดพลาดได้ ยังต้องอาศัยข้อมูลของอีกหลายๆท่าน ที่จะช่วยเป็นข้อมูลเสริมหรือเป็นตัวยืนยัน โดยเฉพาะข้อมูลของบุคคลท้องถิ่น

ผมเป็นคนยอมรับความจริง ถ้าผิด ผมยอมรับผิดเเบบไม่อายใคร สิ่งหนึ่งที่อยากให้ทุกท่านให้ความร่วมมือ คือการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ผมเคยบอกเสมอ สิ่งใดที่ทางเวปเสนอออกไป หากผิดพลาด ช่วยท้วงติง หรือ เเก้ไขด้วย จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งกับทางเวปเเละศิษย์หลวงปู่ตลอดไป

อยากให้ช่วยกันกอบกู้ ไม่ใช่ช่วยกันกอบโกยเเต่อย่างเดียว

ถ้าอยากให้กลั่นกรองพระหลวงปู่ ยังต้องทำอีกมาก เช่น เเบบถอดพิมพ์ต่างๆที่นำมาขายกันในปัจจุบัน พระนอกวัดที่เข้าใจ หรืออนุมานกันเองว่า หลวงปู่กวยเสก โดยขาดหลักฐานยืนยัน มีเพียงเเต่คำบอกเล่าของคนขาย

เรื่องพระหน้าเวป เพราะมีบทเรียนดังกล่าว ผมจึงไม่ได้เพิ่มข้อมูลเเต่อย่างใด มีเเต่ลงในกะทู้ เพื่อรับฟังความเห็นของหลายๆท่าน

เเละยังเเนะนำเหมือนเดิม เรื่องการสะสม สำหรับพระที่พิมพ์มาตรฐาน มีเอกลักษณ์ตายตัว เป็นการสะสมที่ปลอดภัยที่สุดครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
T ARCH
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 04:14:56 PM »

เข้มแข็งไว้ครับพี่ tongn005ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ...ถ้าพี่ถอย..รับรองว่าเละเป็นโจ๊กแน่ครับ พี่ก็รู้อยู่ว่าเป็นไงในตอนนี้..สู้ๆครับพี่.. ยิ้มเท่ห์
T ARCH
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 04:21:02 PM »

คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 04:33:30 PM »

เห็นด้วยครับ เป็นกำลังใจให้พี่ต้อยครับ ถอยไม่ได้จริง ๆ ครับ

เวปนี้เปรียบเสมือนรั้วของวัดเลยครับ เชื่อผมไหม  ยิ้มเท่ห์
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 05:48:48 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  พี่ 
nop1962
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 06:43:58 PM »

อย่าท้อที่ทำความดี....อีกหนึ่งกำลังใจให้คุณณรงค์ศักดิ์ครับ
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 06:57:31 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ คุณต้อย
หลวงพ่อท่านยังอยู่ที่วัดนะครับ   
ผมว่าหลวงพ่อท่านอยู่ข้างคุณเสมอ
ผมรู้ว่าหลวงพ่อท่านชอบความถูกต้อง 
และท่านรู้ว่าใครกำลังทำอะไรอยู่ 
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 08:54:22 PM »

ถอยไม่ได้นะพี่ต้อย ผมเดินถูกเพราะพี่นำทางนะครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #37 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 09:39:53 PM »

ยิงฟันยิ้ม เข้ามาให้กำลังใจ พี่ tongn005 ด้วยอีกคนครับ สู้ครับสู้ ไม่มีใครที่ไม่เคยมีข้อผิดพลาดครับ เจ๋ง
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 01:52:06 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ดังที่พี่ต้อยกล่าวครับ มือใหม่อย่างผมสะสมเฉพาะที่มาตรฐานจริงๆ สบายใจดีครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์