ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 18 พฤษภาคม 2024, 03:04:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมภาพสิ่งของหายากต่างๆของหลวงพ่อกวย
| | |-+  หิ้งพระศิษย์รุ่นเก๋า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หิ้งพระศิษย์รุ่นเก๋า  (อ่าน 5246 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 11:56:14 PM »

หิ้งพระในอดีตของศิษย์หลวงปู่กวยรุ่นเก่าที่ผมนับถือ

บานใหญ่ รูปหลวงปู่นั่งพับเพียบขนาดใหญ่มาก อัดจากฟิล์มต้นฉบับ

พระสิวลีเนื้อดิน

พระประทานพรเนื้อปูนทารัก พระสั่งทำที่หลวงปู่สั่งมาเสก

ตรงกลาง พระบูชาสังกัจจายน์ เนื้อปูนทาบอร์น พระสังกัจจายน์นี้ เก๊ระบาดมากๆ ช่วงปี๓๕ จนถึง ๓๘ ตอนนั้น พระออกมาเยอะมาก หลายฝีมือ มีทั้งเเบบก้นเรียบ ก้นมีรูเป็นรูปยวงกล้วย เเละก้นมีหนังสือพิมพ์ ของจะไปลงที่ตลาดอตก. บ้าง ไปลงที่ตลาดไทยณรงค์บ้าง พระที่ออกมาตอนนั้น นับถึงวันนี้ มีความเก่า จนคนที่ไม่ทราบความจริง เห็นว่าเก่า ก็จะตีเเท้ไปซะหมด ทั้งที่พระสังกัจจายน์ตัวจริงของหลวงปู่กวยนั้น หายากมาก

ทีเด็ดคือ มีดขอที่วางบนโต๊ะ ไม่ใช่มีดขอธรรมดาเเน่

รูปตัวจริงที่หาดูยากมากๆ รูปที่หลวงปู่ถ่ายคู่กับมิสเตอร์ธง รูปนี้ หลวงปู่เสก เเล้วเขียนคำอวยพรให้ว่า อายุมั่น ขวัญยืน ครับ ยิ้ม

* zimmer1.jpg (146.51 KB, 500x779 - ดู 2883 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
man08
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 07:24:01 AM »

เข้ามากราบหลวงพ่อ เห็นรูปแล้วอยากมีกะเขาบ้าง ยิงฟันยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 07:43:29 AM »

ชอบกรอบไม้ในยุคนั้นมาก ทาสีฟ้าบ้าง ทาสีเหลืองบ้าง เห็นแล้วมีเสน่ห์ ชอบรูปกับคุณธงครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 11:29:51 PM »

เรียบง่าย แต่ทรงคุณค่า อธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ ได้แต่มองครับ อยากมี ร้องไห้

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 09:27:20 PM »

ขอพระคงหวง ขอหนังสือเก่า ๆ ด้านล่างมาอ่านได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 08:27:49 AM »

ยิ้มกว้างๆ หิ้งพระบ้านนี้มีแต่ของดีๆๆ หายาก..ก..ก นะครับ ยินดีด้วยครับ ขอบคุณครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ยิงฟันยิ้ม
CaSaNoVa
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 10:48:26 AM »

มากราบหลวงพ่อคับเห็นแล้วชื่นใจจ้า
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 06:42:39 AM »

ขอบคุณทุกท่าน ๑๒เมษานี้ เจอกันที่วัดหลวงปู่นะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์