ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 พฤษภาคม 2024, 05:27:02 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  กระดาษโพยแผ่นนี้นี้มีอะไรน่าศึกษาดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดาษโพยแผ่นนี้นี้มีอะไรน่าศึกษาดี  (อ่าน 4055 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 04:30:22 PM »

จากกระทู้คุณณรงค์ศักดิ์แนะนำไว้
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3136.0
ก็คือโพยกระดาษแผ่นนี้ ผมเกิดข้อสงสัยในรายมือที่เขียนด้วยหมึกไว้
บอกว่าเป็นรุ่นแรก และขีดชื่อหลวงพ่อกวยออก ทำให้เข้าใจว่า กระดาษโพยนี้พิมพ์ออกมาก่อนแล้ว
ถ้าเป็นลายมือหลวงพ่อ ท่านคงให้แก้ไขใหม่ เอาชื่อออกและพิมพ์เติมว่า "ออกครั้งแรกต่อไปไม่มีอีก"
ตรงนี้น่าศึกษานะครับว่า โพยนี้เป็นโพยรุ่นไหนถ้าเป็นรุ่นแรกตามลายมือบอก และที่เราทราบกัน ก็คือรุ่นหางขาไข่ ที่มี2 ขนาด
คือแบบจิ๋ว"ปลัดจานบิน" กับ แบบ"ปลัดหางขาไข่ที่มีหัวช้างเหยียดงวง"ที่ตรงหาง
แต่ถ้าเป็นโพยของ ปลัดหัวโต หัวแหลม คอหยัก เป็นรุ่นแรก ปลัดหางขาไข่ เป็นรุ่นไหน
ลองมาวิเคราะห์กันดูครับ หรือถ้าท่านใดทราบหรือมีข้อมูล กระดาษโพยนี้เป็นของวัดอื่นนำมาแก้ไขเพื่อจะพิมพ์ใหม่ ก็นำมาบอกกันครับ
ป.ล.ผมไม่มีเจตนาอื่นใดที่จะทำข้อมูลที่คุณณรงค์ศักดิ์ที่แนะนำให้ไว้ในทางลบ เพียงสงสัยว่ากระดาษนี้
เป็นของปลัดขิกรุ่นไหน และลายมือจะบอกอะไรเราได้บ้าง หลวงพ่ออาจตั้งใจจะทำปลัดขิกร่นเดียวครั้งแรกครั้งเดียวจริงๆ อย่างนั้นหรือเปล่า

* indexCAREKS79.jpg (120.96 KB, 600x450 - ดู 1498 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 04:37:30 PM »

ถ้าไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อกวย ผมจะเข้าใจว่า วัดอื่นจะออกปลัดขิกรุ่นแรกแล้ว จะเอาโพยของวัดบ้านแคไปเป็นตัวอย่าง
จะให้โรงพิมพ์พิมพ์ใหม่ เลยขีดเขียน กำหนดลงไปใหม่
ต้องให้ศิษย์ที่ชำนาญลายมือช่วยกันดูว่าเป็นลายมือหลวงพ่อกวยหรือเปล่าครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นลายมือท่านครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 06:41:52 PM »

ดูจากลายมือผมว่าเป็นลายมือหลวงพ่อท่านครับ เป็นสัจจะธรรมครับ ไม่มี 1 ครับ ของดีก็ต้องมี 2,3,4 ครับ แต่ถามว่าใบถ้อยแถลงนี้เป็นของคุณปลัด รุ่นใหนบอกไม่ได้จริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 07:53:48 PM »

ใบโพยนี้ ผมเอามาจากวัดหลวงพ่อกวย ที่วัดท่านยังมีอีกหลายสิบใบ รวมอยู่ในของเก่า สมุดตำรา บันทึกเก่าๆของท่าน ได้มาตอนที่ผมไปขอถ่ายรูปตำรา สมุดบันทึกเก่าๆของหลวงพ่อ ก่อนที่จะทำเวปนี้ ผมขอทางวัดมาหลายปีเเล้ว เพื่อเป็นหลักฐานเรื่องปลัดขิกของหลวงพ่อ เเต่ทางวัดเห็นว่า ที่วัดยังมีอีกมาก เลยให้ผมไว้เป็นที่ระลึกสองเเผ่น อีกเเผ่น ผมมอบให้พี่พงษ์เวสม์ไป  เรื่องลายมือ เป็นของหลวงพ่อเเน่นอนครับ

สมุดบันทึกเก่าๆ ตำราเก่าๆของท่าน หลวงพ่อท่านจดบันทึกเองหมด

เรื่องการสร้างปลัดขิก คุณพีพี ตอบไว้ได้ดีมากเเละถูกต้องจริงๆครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 01:55:47 AM »

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน ผมก็ยอมรับในข้อมูลของคุณรงค์และก็มีความเชื่อแบบเดียวกับคุณพีพี ว่าเมื่อทำครั้งแรกแล้วดี หลวงพ่อท่านเลยทำออกมาแจกอีก
แต่เจตนาแรกท่านอาจจะอยากออกให้บูชาครั้งเดียวก็ได้ตามเจตนาที่ท่านเขียนด้วยลายมือเพิ่มเติมบอกไว้ และในตอนนั้นท่านก็อยากย้ำว่าของดีมีน้อย
เพราะทุกวันนี้คุณปลัดของหลวงพ่อก็หายากจริงๆ ท่านอาจจะสร้างได้ทีละไม่มากรวมๆไว้ เมื่อออกให้บูชาเป็นทางการจึงได้พิมพ์โพยนี้บอกไว้
และผมก็ยังไม่เคยพบว่ามีโพยคุณปลัดแบบอื่นพิมพ์ออกมา 
เสียดายที่ไม่ได้พิมพ์วันที่หรืองานที่ออกให้บูชา จะได้พอคำนวนกันได้ว่า พิมพ์ออกมากับปลัดขิกรุ่นไหน

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 08:49:42 AM »

ของดีทั้งนั้นครับ ตั้งใจสร้างครั้งเดียว แต่ศิษย์บูชากันหมดจนไม่พอ อยากได้เพิ่ม ก็ต้องรบเร้าหลวงพ่อให้สร้างเพิ่มนี่หล่ะครับ 
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 10:16:07 AM »

ของดีทั้งนั้นครับ ตั้งใจสร้างครั้งเดียว แต่ศิษย์บูชากันหมดจนไม่พอ อยากได้เพิ่ม ก็ต้องรบเร้าหลวงพ่อให้สร้างเพิ่มนี่หล่ะครับ 

สร้างเท่าไรก็ไม่พอครับเสี่ย  เพราะมีลูกศิษย์อย่างเสี่ยโอ๋คนนึง ของๆท่านก็แทบจะหมดแล้ว จริงปะ.. ยิงฟันยิ้ม

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 10:49:54 AM »

สร้างเท่าไรก็ไม่พอครับเสี่ย  เพราะมีลูกศิษย์อย่างเสี่ยโอ๋คนนึง ของๆท่านก็แทบจะหมดแล้ว จริงปะ.. ยิงฟันยิ้ม

เคยเป็นเจ้าของเค้าอยู่เค้าก็มาเองน่ะครับพี่เอส คนรุ่นเก่าเค้ายังเล่าว่า พระที่หลวงพ่อกวยท่านเก็บไว้โดยไม่แจกใครนั้นเพราะท่านรู้ว่าคนที่จะได้ยังมาไม่ถึง จนล่วงปี 2522 หลวงพ่อกวยท่านจึงฝังไว้รอก็มี จนกระทั่งขุดกันขึ้นมานั่นหล่ะครับ ฟังแล้วขนลุกนะครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 08:58:59 PM »

เรื่องนี้คงไม่กล้าเถียงเสี่ยโอ๋ พวกเรารับรู้ได้ด้วยตัวเรากันอยู่หลายคนจริงๆ ของๆใครย่อมเป็นของ ของผู้นั้น

หน้า: [1] พิมพ์