ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 11 พฤษภาคม 2024, 10:58:56 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  พระพิมพ์ประทานพร ถอดพิมพ์วัดภคินนารถ เนื้อใบลาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิมพ์ประทานพร ถอดพิมพ์วัดภคินนารถ เนื้อใบลาน  (อ่าน 12933 ครั้ง)
erawan
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009, 11:16:20 PM »

ด้วยความสัตย์จริงผมไม่เคยทราบจริงๆ หมวดบอลนำมาลงใหม่หน่อยนะครับ ส่วนจะให้ผมวิเคราะห์ว่าไม่ใช่อย่างไร ไม่ใช่หน้าที่ของผมครับ เป็นเรื่องที่สมาชิก

มาดูข้อมูลของหมวดและแต่ละท่านคงพิจารณากันเองได้ว่าใช่หรือไม่  เพราะต่างก็มีความรู้เรื่องพระของหลวงพ่อกันแล้ว ความเห็นแต่ละคนมุมมองไม่เหมือนกันครับ และถ้าข้อมูล

ของหมวดเชื่อถิอรับฟังได้ผมก็ยอมรับครับ
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009, 11:48:42 PM »

ตกลงครับ

ผมจะตอบตามคำถามของพี่คเชน ทีละข้อ

สร้างเมื่อไหร่ มีกี่เนื้อ
ข้อนี้นั้นผมไม่ทราบจริง ๆ พระของหลวงพ่อแต่ละพิมพ์โดยส่วนมากนั้นเป็นพระที่สร้างด้วยมือ
และไม่ได้สั่งโรงงานและบางพิมพ์บางแบบมีการสร้างหลายครั้ง หลายวาระ ไม่สามารถที่จะรุบุปี
ที่สร้างได้เลยครับว่าสร้างขึ้นใน พ.ศ. ใด จำนวนเท่าาไร ส่วนในเรื่องที่ว่า มีกี่เนื้อนั้น ผมเอง
ก็ไม่สามารถตอบได้ครับว่า มีกี่เนื้อเพราะเป็นพระที่ผสมมือ ไม่ได้ผสมโรงงาน แต่ละครก แต่ละครั้ง
แต่ละวาระที่สร้าง คงเป็นไปไม่ได้ที่ส่วนผสม จะตรงกันทุกครั้ง

ยกตัวอย่างเช่น พระสมเด็จปรกโพธิ์ เก้าใบ พี่คเชนตอบ ผมได้ไหมครับว่า มีกี่เนื้อ แต่ละเนื้อสร้าง พ.ศ.ใดบ้าง

เหตุใดจึงคิดว่าเป็นพระของหลวงพ่อ เพราะยันต์ตัวเดียวกันที่ลงด้านหลัง การจารก็ยังจารลายเส้นไม่ค่อยเหมือนกันเป็นลายมือของใคร
เหตุใดที่ผมคิดว่าเป็นพระของหลวงพ่อนั้น พี่คเชนลองพิจารณาดูนะครับ เริ่มแรกเลย พิจารณาจาก
ลายผ้าหลังองค์พระ เป็นลายเดียวกัน ประการต่อมาคือ ธรรมชาติขององค์พระ มีลักษณะเหมือนกัน
บางองค์มีการลงทอง สามารถพิจารณาได้ว่า ธรรมชาติก็ไม่แตกต่างกันอีก ส่วนการจารยันต์นั้น
เป็นการเขียนด้วยมือครับ ไม่ใช่ยันต์ปั๊ม ที่จะต้องเหมือนกันทุกตัวทุกประการ พี่ลองเขียน ก.
ดูสิครับ อักษรง่าย ๆ จะมีสักกี่ครั้งที่เขียนได้เหมือนกันทุกประการ ลองพิจารณาพระสมเด็จ
หลังจารยัน อะ ปะ จะ คะ ตามรูปได้นะครับ อักขระง่าย ๆ ยังเขียนได้ไม่เหมือนกันทุกครั้งเลย

ส่วนเรื่องเป็นลายมือใครนั้น ผมไม่รู้ อาจจะเป็นลายมือหลวงพ่อ หรือลายมือใครก็ได้
ข้อนี้ผมไม่สามารถที่จะตอบได้จริง ๆ นอกจากการวิเคราะห์ และเห็นว่า ลายมือนี้จะเป็นลายมือ
ใครไปไม่ได้นอกจากลายมือของหลวงพ่อ

เท่าที่วิเคราะห์มานี้ พี่คเชนน่าจะเข้าใจ และจริง ๆ แล้วกระทู้นี้
เป็นกระทู้ของพระพิมพ์ประทานพร ถอดพิมพ์วัดภคินนารถ เนื้อใบลาน ไม่ใช่พระสมเด็จพิมพ์เเทวดา
กรุณาอย่าเบี่ยงเบนประเด็น

* 57.jpg (132.48 KB, 750x582 - ดู 771 ครั้ง.)

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009, 11:53:01 PM »

ด้วยความสัตย์จริงผมไม่เคยทราบจริงๆ หมวดบอลนำมาลงใหม่หน่อยนะครับ ส่วนจะให้ผมวิเคราะห์ว่าไม่ใช่อย่างไร ไม่ใช่หน้าที่ของผมครับ เป็นเรื่องที่สมาชิก

มาดูข้อมูลของหมวดและแต่ละท่านคงพิจารณากันเองได้ว่าใช่หรือไม่  เพราะต่างก็มีความรู้เรื่องพระของหลวงพ่อกันแล้ว ความเห็นแต่ละคนมุมมองไม่เหมือนกันครับ และถ้าข้อมูล

ของหมวดเชื่อถิอรับฟังได้ผมก็ยอมรับครับ
เช่นกัน ถ้าทางคุณเอราวันนำข้อมูลมาแสดงน่าเชื่อถือและรับฟังได้ผมก็ยอมรับ ( ส่วนรูปองค์ต้นแบบเป็นพระเก้พบตามสนามทั่วไป)
erawan
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 06:48:13 AM »

ผมไม่ได้บ่ายเบี่ยงประเด๋นนะครับ ผมอ้างพิมพ์เทวดามาเปรียบเทียบให้ดูเท่านั้น ว่าผมไม่เคยเห็นมาก่อนยังเช่าหารับว่าเป็นของหลวงพ่อ ทั้งๆก่อนหน้าไม่เคยเห็นเช่นกัน

ลองอ่านข้อความให้ดีซิครับ ส่วนพิมพ์เทวดาที่หมวดมานำเสนอให้ข้อมูลเพิ่มเติมมานี้ สมาชิกที่อ่านก็เป็นสิทธืของแต่ละท่านว่าจะเชื่อหรือไม่ แต่ผมไม่ออกความเห็นครับ

ส่วนองค์ต้นแบบคุณ CHALY  ว่าเป็นพะเก๊ คุณก็เอาองค์ต้นแบที่ว่าแท้มาลงเปรียบเทียบให้ดูหน่อยซิครับ ว่า พิมพ์เล็ก มีเนื้อหาอย่างไร รุ่นหนึ่งและรุ่นสอง

เพราะใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกัน  และคุณจะว่าต้นแบบที่ผมนำมาลงว่าเก๊ ก็เป็นความคิดเห็นของคุณ ส่วน ผมก็บอกแล้วว่าไม่รู้ว่าเก๊แท้อย่างไร และถ้าผมคิดว่าต้นแบบแท้ก็เป๋น

สิทธิของผมครับ

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 12:12:25 PM »

พระพิมพ์พุทธกวักมีราคาเช่าหากันแพงไหมครับ หลักร้อย หลักพัน แล้วถ้าเช่ามาคล้องบูชาเดี่ยวๆผมว่าคงมั่นใจดีนะครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
kob222
Newbie

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 10:19:51 PM »

อ่านไปอ่านมา ตกลงถอดพิมพ์นี้ มีจริงหรือไม่ครับ ฮืม
หน้า: 1 [2] พิมพ์