ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 17 มิถุนายน 2024, 08:26:58 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากดูสมเด็จหลังรูปเหมือน รุ่นสงครามลาวครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากดูสมเด็จหลังรูปเหมือน รุ่นสงครามลาวครับ  (อ่าน 13356 ครั้ง)
sitniti
Newbie
*

« เมื่อ: 14 เมษายน 2007, 11:35:15 AM »

ใครมีช่วยโชว์ด้วยครับ และช่วยแนะนำวิธีดูของแท้ด้วยครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:45:59 PM »

จัดให้เเล้วครับ
เห็นเคยมีขายตามเวป

* 3.jpg (41.29 KB, 354x472 - ดู 8595 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:48:51 PM »

ด้านหลัง

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:55:08 PM »

รูปอีก

* 6.JPG (30.66 KB, 354x472 - ดู 10365 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:55:50 PM »

มีอีกครับ

* Pic_31227_1.jpg (51.67 KB, 500x667 - ดู 7437 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:56:36 PM »

รูปเพิ่ม

* Pic_31227_2.jpg (28.25 KB, 500x375 - ดู 7326 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 06:59:32 PM »

พระชุดนี้ มีจำหน่ายที่ศิษย์หลวงพ่อท่านนึง เเละที่อดีตเจ้าอาวาสรูปก่อน
ผมเเละศิษย์ท่านอื่น ไม่ได้เก็บเเละศึกษาครับ เก็บเเต่สมเด็จหลังรูปเเบบมาตรฐานครับ
http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=view&id=46&Itemid=40

Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 เมษายน 2007, 07:09:31 PM »

ชี้ชัดๆสิคับพี่ต้อย ว่าหลวงพ่อสร้าง หรือมีเสริมคับ เนื้อหาต่างจากรุ่น 2 มาตรฐานจริงๆคับ
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 01:35:30 AM »

แล้วหลวงพ่อเสกหรือเปล่าครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 03:10:25 AM »

คนขาย เขาบอกหลวงพ่อเสก เเต่คนที่เก็บพระหลวงพ่อที่เป็นสายตรง เขาบอกไม่ทันท่านครับ

tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 03:11:51 AM »

พระที่ไปเจอมาจากศิษย์เเละชาวบ้าน ที่พบ มีเเต่หลังรูปรุ่นสองเเบบมาตรฐานครับ

alovesab
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 01:27:17 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับ... ถามหลายๆ คน ก้อได้ คำตอบก็ไม่เหมือนกันซักคน คนนั้น ก็สายตรง คนนี้ ก็ลูกศิษย์ใกล้ชิด เลย ไม่รู้ จะเชื่อใครดี..เท่าที่จำได้ เคยอ่านในหนังสือที่ เฒ่า สุพรรณ เขียนไว้ เล่มแรกๆ แกเขียนไว้ชัดเจน เลยว่า ออกเสาร์ 5 เนื้อเหลืองหลังรูป สร้าง 500 องค์ คนมาดูๆ แล้วก้อไม่บูชา หลวงพ่อเลย ไม่จำหน่าย แต่แจกเฉพาำำะทหารที่ไปรบ ที่ลาว ... พร้อมลงรูป ไว้ชัดเจน.. เหมือนที่พี่ๆ โพสไว้ข้างบน คุณเฒ่า แกลงไว้ชัดเจน ตอนนั้น พระหลวงพ่อก็ไม่ค่อยมีคนรู้จักเท่าไหร่... ผมยังงงว่าแกจะ โกหกไปทำไม ขนาดมั่นใจเอารูปลงหนังสือขนาดนั้น แต่พอมาหลังๆ แกโดนสวดซะยับชื่อเสียงป่นปี้ ผมเองโทรศัพท์คุยกับแก แกก็บอกว่า พระสมเด็จรุ่นนี้ ทันแน่นอน เพราะ หลวงพ่อสร้างไว้ กันปืน กันระเบิด แคล้วคลาดสุดยอด ผมเองถามย้ำแล้วย้ำอีก แก ก้อยึดมั่นคำเดิม เลยไม่รู้ว่าจะ พูดยังไงดี .. ไอ้เราก้อเกิดไม่ทันท่านซะด้วย... ถามคนที่อยู่เคยอยู่รับใช้ท่าน ถ้าเขาโกหก ผมว่า คำว่าเลว คงน้อยไป เอาพระของครูบาอาจารย์มาโกหกชาวบ้าน... แต่หากว่าใครที่บอกว่าพระไม่ดี ทั้งๆ ที่ เป็นของแท้ ..งานนี้เลยไม่รูู้้ว่า้ใครจะลงนรก....เอวังครับ.
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 04:44:59 PM »

ใครจะขึ้นสวรรค์หรือลงนรก อยู่ที่ใจของคนนั้น เขาคิดอะไร บริสุทธิ์ใจ หรือหลอกชาวบ้าน
ผมจะวางคำตอบเป็นกลางเสมอ ใครชอบก็ซื้อไป เก็บไป ใครไม่ชอบก็หารุ่นอื่นเเทน
ผมเล่นหา ผมขอเอาเเบบที่มีหลักฐาน ยืนยันเเน่ชัดดีกว่า
พระหลวงพ่อยังมีเรื่องลึกๆอีกมาก คนเก่าๆจะรู้ดี
ผมไม่ใช่สายตรง ผมเกิดไม่ทันหลวงพ่อ
เเต่ผมจะเก็บพระท่านอย่างมีเหตุผล เเละมีความรอบคอบ
ผมไม่ยึดใครทั้งนั้น ไม่ว่าคุณเฒ่า คุณเเดง คุณ......  ผมเล่น เพราะเห็นเอง ดูเอง ไม่ได้สักฟังเเต่เขาเล่า เขาเขียน เงินมันไม่เข้าใครออกใครทั้งนั้น ว่างๆลองไปถามวัดดูบ้าง ใครทำอะไรไว้ เรื่องมันยาว..........
อีกอย่าง ความเห็นของผม ไม่จำเป็นต้องมาเชื่อ ผมจะบอกกับทุกคน พระหลวงพ่อถ้าปวดหัว โน่นไปทำบุญที่วัดดีที่สุด เงินเข้าวัด พระเเท้ สบายใจที่สุด
คนจะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัว อยู่ที่ใจ อีกอย่าง หลวงพ่อท่านรู้ ใครคิดยังไง
เวรกรรมตามทันชาตินี้

tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 05:11:18 PM »

อีกอย่างนึง คุณชอบก็เก็บไป เเล้วเเต่ความเชื่อของคุณ เรื่องของคุณ
 เเต่ผมนั้น จะเเนะนำท่านอื่นไม่ให้เก็บ พระที่มีปัญหาเเละคลุมเคลือ ผมจะเเนะนำทุกท่าน เก็บเเบบที่เเน่นอนชัดเจน จะปลอดภัยที่สุด
ในวงในเขารู้กันดี เรื่องพระเสริมของหลวงพ่อ ผมไม่ขอพูดอะไรมาก
นรก ไม่ต้องรอเวลาไปลงหรอก ผลกรรมมันตามกันให้เห็นในชาตินี้เเหละ

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2007, 07:50:12 AM »

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ...จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว....ลองค้นคว้าหาข้อมูลดูให้ดีๆเถิดครับผมเข้าใจว่าคุณ alovesab เป็นคนที่ศัธทราหลวงพ่อท่านเหมือนกันลองหาข้อมูลจากหลายๆทีเพื่อพิจารณาประกอบความเป็นไปได้ของวัตถุมงคลที่คุณสนใจหรือกำลังสนใจ แล้วลองดูอีกนิดว่าอายุของวัสดุที่ทำวัตถุมงคลนั้นน่าจะถึงน่าจะทันหลวงพ่อท่านหรือไม่ เงินมันมักจะบาดตาบาดใจมนุษย์เสมอๆใครๆก็อยากได้อย่างที่พี่ tongn พูดนั่นแหละครับ ใจเย็นๆแล้วขอให้โชคดีในการเช่าหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อนะครับ.... ยิ้ม
alovesab
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2007, 10:10:41 AM »

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านนะครับ ที่ให้ความรู้ครับ.. ผมเองรักและศรัทธาหลวงพ่อมากที่สุด แต่ด้วยความที่ตัวเองไม่มีความรู้เท่าไหร่ ก้อต้องอาศัย คำบอกเล่า หลักฐานอื่นๆ ตามที่จะหาได้ พระหลวงพ่อก็เล่นยาก บางทีนิทานก็เยอะ บางพวกก็โจมตีใส่ร้ายกันเอง ก็หาข้อสรุปไม่ได้ เลยไม่อยากยึดติดกับบุคคลใดเหมือนกัน. เรื่องลึกๆ จริงๆ ผมอยากรู้มากเลยครับว่า ของเสริม ของปลอมที่ออกมา ใครเป็นคนทำอย่างไร แต่มันก็แค่พูดนะครับ ..ผมอยากให้เอามาแฉกันไปเลย ให้ได้อายกันไปบ้าง ความจริงก็คือความจริงวันยังค่ำ ว่าแต่จะมีคนจริงกล้าพูดหรือเปล่าก็เท่าั้นั้น.. จะได้เป็นบรรทัดฐานต่อไป เพราะคนที่ศรัทธาหลวงพ่ออยากได้พระของท่าน เขาจะได้รับรู้ความจริงด้วย.      ผมเิองไม่ใช่คนเล่นพระไม่ได้อยู่ในวงการ ไม่รู้หรอกครับว่าข้างในเป็นยังไง ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลยังไง เพราะไม่รู้จักใคร ก้ต้องอาศัยความเมตตาจากพี่ๆ นี่แหละครับ.   
tongn005
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 เมษายน 2007, 03:18:42 PM »

เกี่ยวกับพระหลวงพ่อ มันมีอะไรลึกๆอีกเยอะ อย่างที่คุณว่าเเหละครับ คนนั้น สาดคนนี้ คนนี้ สาดคนนั้น (จริงๆ)
ฟังมากมากๆ ผมเลย ไม่ยึดใครจริงๆ อาศัย เราดูำพระ เนื้อหา ความเก่า ประกอบกับการที่ได้เห็นของตามชาวบ้าน ที่ได้มาจากหลวงพ่อสมัยก่อนๆ เอามาเป็นหลัก เป็นเกณฑ์ได้บ้าง
อย่างที่คุณพิชิตพลได้กล่าวไว้ พระหลวงพ่อ นอกจากพิมพ์ ทรง ควรพิจารณาเนื้อหา มวสาร ความเก่าประกอบกันไปด้วย อย่างน้อยก็ช่วยเราได้บ้าง
คนสมัยนี้ เชื่อใจยาก เชื่อในตัวหลวงพ่อดีกว่าครับ
ัยังไงก็ตาม ผมก็ยังสำนึกถึงบุญคุณของศิษย์รุ่นเก่าๆ อย่างคุณเฒ่า สุพรรณ ผู้ที่ทำให้เราได้พบกับหลวงพ่อ ผมมองในด้านคุณงามความดี อย่างอื่นไม่เกี่ยวครับ

sitniti
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 เมษายน 2007, 10:37:51 PM »

ขอบพระคุณ คุณ tongn005 ที่กรุณาลงรูปให้ดู และทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ จากการพิจารณารูปที่ลง มีหลายจุดที่ไม่เหมือนของผม เช่น เข่าทั้งสองข้าง (ของผมจะเชิดขึ้นมากกว่า)  ยันต์ข้างหลัง , รูปหลวงพ่อกวยก็ไม่เหมือน และเนื้อพระของผมจะหยาบร่วนกว่า คล้าย ๆ กับผสมกระดูกด้วย เนื้อออกขาวอมเหลือง ดูแล้วมีมวลสารจัดมาก ขนาดประมาณ 3x4.5 ซม. น่าเสียดายที่ผมไม่สามารถลงรูปให้ดูได้ (เนื่องจากไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือ) จะว่าเป็นหลังรูปเหมือนรุ่น 2 ก็ไม่ใช่เพราะพิมพ์ไม่ใช่ หรือไม่งั้นก็เก๊เลย ผมก็คงต้องเก็บไว้ศึกษาต่อไป เผื่อมีข้อมูลใหม่ ๆ ที่แน่ชัด
sitniti
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2007, 10:44:37 PM »

ขอบพระคุณ คุณ tongn005 มากครับที่ลงรูปให้ดู และขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ
หน้า: [1] พิมพ์