ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 17 มิถุนายน 2024, 03:26:34 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  บารมีหลวง กำบังต้วได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บารมีหลวง กำบังต้วได้  (อ่าน 4281 ครั้ง)
somchai
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008, 12:49:11 PM »

ประสพการณ์ที่ได้เกิดขึ้นกับผมนี้ ผมขอรับรองและยีนยันว่าเป็นเรื่องจริง

เรื่องมีอยู่ว่า มีอยู่ครั้งหนึ่งเมื่อประมาณ 10 กว่าปี่แล้ว ผมได้มีธุระที่จะต้องเดินทางไปทำที่กรุงเทพ โดยการเดินทางในครั้งนี้ ผมเดินทางโดยรถประจำทางสายชลบุรี - กรุงเทพ ก่อนการออกเดินทางออกจากบ้านผมก็ได้ทำการอาราธนาพระเครื่องติดตัว ซึ่งเป็นเรื่องปกติที่ทำเป็นประจำ แต่ในครั้งนี้ผมได้อธิฐานเพิ่มคือได้ขอบารมีของหลวงพ่อกวย ว่าขอให้ในการไปติดต่อธุระในครั้งนี้สำเร็จลุล่างไปได้โดยง่าย ซึ่งธุระที่ผมไปติดต่อนี้เป็นการยากพอสมควรที่เขาจะยินยอมโดยง่าย  ซึ่งในการขอบารมีในครั้งนี้พระที่ผมติดตัวไปและขอบารมีนี้คือ รูบถ่ายหลังจีวรหลวงพ่อกวย
แขวนเดี่ยวนะครับ ! ( องค์ที่อยู่ในกระดานโชว์พระและสนทนา ) ซึ่งพระของหลวงองค์นี้เป็นพระองค์แรกและองค์เดียวที่ผมได้มีในตอนนั้น

กลับมาที่เรื่องการติดต่อธุระของผม เมื่อผมได้ไปถึงสถานที่ที่จะติดต่อธุระและได้พบกับผู้ที่ผมจะมาคุยธุระด้วย
สิ่งที่ไม่คาดฝันได้เกิดขึ้นกับผม   ตกใจ อะไรกันครับ จากการที่ผมคุยกับเขาประมาณ 10 กว่านาที่ อยู่ดี ๆ เขาตอบตกลงผมหน้าตาเฉย  เอา งง  งง  งง ผมซิครับ ที่เป็นคนงง เพราะก่อนหน้านี้หลายครั้งเขาจะปฎิเสธตลอด (ผู้ที่ผมไปติดต่อเป็นนายแพทย์ครับ) เราเคยคุยข้อมูลกันบ้างแล้วครับ ผมซิครับ ขนลุกซู่ นึกถึงหลวงพ่อทันที

ตอนนี้เพิ่งเริ่มเรื่อง ต่อไปนี้เป็นประสพการณ์ตามหัวข้อ

เมื่อทำธุระเสร็จก็รีบเดินทางกลับบ้านโดยทางรถโดยสารประจำทางสาย กรุงเทพ - ชลบุรี เหมือนเดินด้วยความดีใจ โดยได้ไปขึ้นรถที่สี่แยกบางนา ในใจผมก็ยังคิดอยู่เกี่ยวกับเรื่องที่เพิ่งได้เกิดกับตัวผม  จู่ ๆ ก็ได้เกิดความมคิด
แว๊บเข้ามาในความคิดของผม คือเมื่อรถโดยสารจอดรับคน  ซึ่งขณะนั้นมีคนขึ้นรถพร้อมผมประมาณ 2-3 คน
  ซึ่งเมือผมขึ้นรถผมก็ได้ทำการในสิ่งที่ผมคิดแว๊บเมื่อกี้ทันที่ คือผมได้ทำการอธิฐานในใจ (ต่อรูปหลวงพ่อที่แขวนอยู่) ถ้าผมมีวาสนาพอที่หลวงจะยอมรับผมเป็นลูกศิษย์ด้วยอีกซักคน    ขอให้หลวงพ่อช่วยเมตตาแสดงปาฎิหาร
ให้ผมได้รับรู้  โดยที่เมื่อผมขึ้นรถโดยสารคันนี้ขอให้กระเป๋ารถไม่เก็บเงินค่าโดยสารผม(ไม่ได้ตั้งใจที่จะไม่จ่ายเงินเขานะครับ ) ยิงฟันยิ้ม  เมื่อผมขึ้นรถเสร็จผมก็ได้ที่นั่งแถว ๆ กลางด้านติดหน้าต่างและได้มีผู้โดยสานที่ขึ้นพร้อมผมอีก 1
คนมานั่งข้าง  (รถไม่แน่นคนน้อยนั้งสบาย) เสร็จแล้วรถก็เริ่มออก สักพักกระเป๋ารถก็เริ่มเก็บเงินค่าโดยสายซึ่งมี
ผู้โดยสานขึ้นเพีย 3 คน และเขาเริ่มเดินมาหยุดตรงที่ผมนั้งกับผู้โดยสารอีกคนและก็เรียกเก็บเงินกับผู้โดยสารที่นั่งข้างผม  ซึ่งผมก็ได้เตรียมเงินไว้ในมือเพื่อที่จะจ่ายให้เขา เมื่อเขาเก็บคนข้าง ๆ ผมเสร็จ  อะไรกันครับ เขาไม่สนใจผมเลย ทั้ง ๆ ที่เขาก็หันหน้ามาที่ผม ห่างกันไม่เกิน 3  ฟุต เขาเดินเลยออกไปเลย  ทั้ง ๆ  ที่เขาก็เห็นว่าผมเพิ่งขึ้นมาพร้อมคนข้าง ๆ ถ้าเขาจะลืมไม่น่าเป็นไปได้ (ขึ้นเป็นสิบยังไม่หลงเลย) เท่านั้นยังไม่พอเขายังเดินผ่านเก้าอี้ที่ผม
นั้งไปมาอีกหลายรอบเหมือนเขาหาผมหรือเปล่า (เขาน่าจะเห็นตอนขึ้น ) แต่เขาไม่ได้หันมามองหรือสนใจผมเลย
ตอนนั้นผมงงไปหมด และก็เกิดอาการขนลุกซู่ แล้วก็แอบยกมือท่วมห้ว และที่แน่ ๆ ในใจผมพองโตและดีใจจนน้ำตาซึม หลวงพ่อรับเป็นลูกศิษย์แล้ว  แล้วผมก็ได้เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ.

พี่ ๆ คิดอย่างไรบ้างครับสำหรับเรื่องนี้  ส่วนตัวผมคิดอย่างเดียวว่าเป็นบารมีและความเมตตาของหลวงพ่อที่มีต่อตัวผมอย่างแท้จริง (ยังไงก็ไม่ใช้บังเอิญอย่างแน่นอน)    สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล  เรื่องนี้ได้เคยลงตีพิมพ์ลงในหนังสือนะโมเล่มเก่า ๆ คอลัม หลวงพ่อกวย  ซึ่งคุณเฒ่า  สุพรรณ ได้เมตตาผมนำลงตีพิมพ์ให้  เพื่อเป็นการเผยแผ่พระเกียรติคุณ ของหลวงพ่อของพวกเราทุก ๆ คน หลวงพ่อกวย แห่งวัดโฆสิตาราม  ผู้มีความเมตตากับลูกศิษย์ของท่านคน

somchai

* SUC52116.jpg (74.99 KB, 349x480 - ดู 1757 ครั้ง.)
somchai
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008, 12:54:42 PM »

ขออภัยด้วยครับ พี่ที่จัดทำเวป ผมจะลงในกระดานประสพการณ์  แต่ผมส่งผิด

รบกวนพี่ช่วยย้ายให้ด้วยครับ  ขออภัยครับ  ขออภัย
dondindum
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008, 01:50:02 PM »

ได้อ่านมานานแล้วครับเรื่องนี้ วันนี้เจ้าตัวมาเองเลย ขอบคุณครับ
somchai
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2008, 02:15:20 PM »

อุ๊ย  :oเจอศิษย์หลวงพ่อรุ่นเก๋าอีกหนึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2008, 02:57:47 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 10:39:05 AM »

พอจำได้ เคยอ่านในนะโมครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
fluke.
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008, 10:09:40 PM »

ยิ้ม หลวงพ่อท่านช่วยลูกศิษย์จริงๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์