ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 16 มิถุนายน 2024, 08:42:37 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ถอดพิมพ์ นางกวัก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดพิมพ์ นางกวัก  (อ่าน 4120 ครั้ง)
None
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 07:15:34 PM »

พระถอดพิมพ์หลวงพ่อ มีมากมาย ครับ มีทั้งที่มีในหนังสือ และ ไม่มีในหนังสือ อย่างนางกวัก องค์นี้ มีลงในหนังสือ เล่มฟ้าเหมือนกัน และ เล่มแดง (ดูว่าแน่ ดูว่าใช่ ของคุณ จารัณ ปิ่นเกล้า )  อาจจะมีเพื่อนๆสมาชิกบางท่าน เห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วยเป็นธรรมดา  องค์นี้พิจารณา ความเก่าได้ที่ครับ ความเก่าฟ้องด้วย ผิวหิ้งเดิมๆ แรกที่เจอ นางกวักพิมพ์นี้ ก็สะดุดตาเลย ว่าเป็นพิมพ์ที่เราเคยพบเห็นในหนังสือ หลวงพ่อกวย เล่มฟ้า (ที่บางคน มีข้อแย้งว่าบางพิมพ์ ในหนังสือ ไม่ใช่) แต่ผมส่องไป กับดีใจ ที่เจอ เกศา ที่คุ้นเคย ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใช่เกศาหลวงพ่อกวย หรือเปล่า แต่ว่า คุ้นตาตรงที่เส้นผม ไม่ได้ออกสีดำสนิท แต่ออกสีน้ำตาลแดง ซึ่งเคยพบในพิมพ์อื่นของ หลวงพ่อเหมือนกัน ผมได้รับ เส้นเกศา สามเส้น จาก ผู้พันตุ้ย ท่านได้จาก ผู้ใหญ่แถววัด (เป็นคุณลุงที่ คุ้นเคยกันดี กับท่านผู้พันตุ้ย ) คุณลุงคนนี้ แกไม่เคยขายพระ แต่แกให้ ผู้พัน ด้วยความรักและนับถือกันดี ทุกวันนี้ผู้พันก็มาเยี่ยมเยียนท่านเสมอๆ ผม พบว่าเส้นผม สามเส้นที่ ผู้พันมอบให้ นั้น สีเดียวกับ เส้นผมในนางกวักองค์นี้เลยทีเดียว เลยมั่นใจ

อาจจะมีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ไม่ชอบ หรือ ชอบ แต่ถ้า เพื่อนๆ เห็นพิมพ์นี้ ก็น่าเก็บครับ เพราะ หนังสือเล่มฟ้านั้น บอกว่ามีทั้งพิมพ์ ผงน้ำมันล้วนๆ และ เนื้อ ผงผสมน้ำมัน ....

สีพระย่อมแตกต่างหลายวรรณะเป็นธรรมดา เพราะปกติหลวงพ่อกวย ชุตินธฺโร ท่านไม่ได้สร้างพระ เนื้อเดียว และสั่งโรงงาน ท่านนิยม ถอดพิมพ์มากกว่า แม้แต่สมเด็จหลังรูป ก็ยังเป็นข้อสงสัยว่าเป็นพระถอด พิมพ์ ...

สำหรับเนื้อ นั้น การถอดพิมพ์พระของหลวงพ่อกวย บางคน บางท่าน ชอบเล่นเนื้อผงน้ำมัน เพราะพบเห็นมากและในหนังสือ ก็ลงแต่ ถอดพิมพ์เนื้อผงน้ำมัน  แต่ผมกับมีความคิดที่แตกต่าง ..  พระถอดพิมพ์ของหลวงพ่อ น่าจะมีหลายเนื้อ เพราะปกติ ถ้าการจารสูตร และคาถา นั้น ย่อมนำผง มาสร้างพระ ส่วยที่ใช้ผงน้ำมันล้วนๆ ก็คงมี แหละครับ แต่เรานึกถึง พระเกจิอาจารย์ที่แกร่งวิชา ย่อมผสมเนื้อด้วย มงคลมวลสารอย่างแน่นอน

ยินดีรับคำวิพากวิจารณ์ ของทุกท่านครับ ถูกผิดอย่างไร ก็ช่วยเสนอแนะกันครับ เพื่อความถูกต้อง

ยิ้มกว้างๆ

* DSC_1742.jpg (145.36 KB, 675x945 - ดู 1283 ครั้ง.)

* DSC_1743.JPG (108.17 KB, 675x945 - ดู 1150 ครั้ง.)
None
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 07:18:41 PM »

เกศาในองค์พระ ครับ

* DSC_1744.JPG (64.66 KB, 675x945 - ดู 1122 ครั้ง.)
None
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 07:19:33 PM »

ช่วงนี้เก็บแต่ วัตถุมงคลเรียกทรัพย์ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
chet008
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 12:30:43 AM »

ผมชอบตรงเส้นเกษาจังเลยครับ เห็นทีไร ขนลุกทู๊กที เหมือนหลวงพ่อท่านสถิตย์อยู่ตรงนั้นจริงๆครับ
None
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 11:32:34 AM »

ผมชอบตรงเส้นเกษาจังเลยครับ เห็นทีไร ขนลุกทู๊กที เหมือนหลวงพ่อท่านสถิตย์อยู่ตรงนั้นจริงๆครับ

ใช่ครับ คุณเชต ผมน่ะ มาสะดุดตาตรงเกษา นี่แหละ ครับ  เหมือน เกษา ที่ผมได้รับมาสามเส้น ก็เลย ชอบ  ยิ้มกว้างๆ
dondindum
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 12:53:43 PM »

ขออนุญาติศึกษาครับ
needful
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 08:21:32 PM »

พิมพ์นี้ ผ่านตาผมหลายพิมพ์จัง ขอศึกษาด้วยคนครับ ยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
kongboon
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 09:29:11 PM »

ผมชอบแม่นางกวักเป็นพิเศษครับรู้สึกว่าขลังมากๆและเจอประสพการณ์อย่างน่าทึ่งครับ

* 07_06_2008_1212791400_thaitop.gif (17.96 KB, 80x104 - ดู 995 ครั้ง.)

"พวกคุณพึงรู้ไว้มนุษย์คือผู้ที่ฝึกตนเอง พัฒนามาจากสัตว์เดรัจฉานทั่วๆไป"
หน้า: [1] พิมพ์