ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 เมษายน 2024, 01:46:45 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  เหรียญ รูปหล่อ พระเนื้อโลหะ
| | |-+  สองเสือ ภาพในอดีต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สองเสือ ภาพในอดีต  (อ่าน 4208 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 08:18:44 AM »

ภาพนี้เคยลงในสมัยที่ผมเข้าไปเล่นในเวปยู สมัยเเรกๆ ราวห้าปีที่เเล้ว ตอนนี้กระทู้ถูกลบไปเเล้ว
สมัยนั้น ใช้สเเกน ทำภาพก็ยังไม่เป็น ออกมาเเบบที่เห็น
ผมนับถือหลวงพ่อกวยอย่างที่สุด หลวงปู่ทิมก็พระบ้านผม ท่านเคยมาเข้าฝัน เป่าหัวให้ด้วยครั้งนึง จึงขออาราธนาทั้งสองท่านมาช่วยคุ้มครอง จะเผอิญหรืออย่างไรไม่ทราบ เหรียญของสองท่าน มีความสูงใกล้เคียงกัน เลยมาเอาประกบหน้าหลัง เลี่ยมคล้องอันเดียวกัน

ความคิดนี้ ผมเอามาจากศิษย์หลวงพ่อกวยรุ่นพี่ท่านนึง ไปทำบุญกับวัดตั้งเเต่สมัยอาจารย์สำรวยยังอยู่ พระหลักเยอะมาก เห็นเเกเอาเหรียญหลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม กับ เหรียญครูบาศีวิชัยเลี่ยมรวมกันเเบบนี้ ผมเลยเอามาใช้บ้าง
เค้าบอกว่า สองเสืออยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ เเต่ผมขอท่านทั้งสองเเล้วครับ
ปัจจุบันเเยกออกมาเเล้ว หลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อกวยติดตัวตลอด หลวงปู่ทิม เเม้ไ่่ม่ได้คล้อง ก็กราบไหว้ระลึกถึงท่านเช่นกันครับ

* 2tiger2.jpg (146.95 KB, 717x470 - ดู 1599 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
nopadol
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 08:28:40 AM »

สาธุ กราบบารมีหลวงพ่อทั้ง 2 ครับ

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
chet008
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 04:47:44 PM »

คุณtongn005ทำถูกแล้ว ที่แยกออกเพราะเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อกวยด้านหลังนั้นเป็นยันต์มงกุฎพุทธเจ้าที่วิเศษที่สุด ไม่ควรจะเอาอะไรไปปิดไว้  คาถามงกุฎพุทธเจ้าบทนี้  หลวงพ่อพริ้งแห่งวัดบางปะกอก  ถวายให้รัชกาลที่5 ตอนท่านจะเสด็จเยือนต่างประเทศ(รัสเซียรึเปล่าไม่แน่ใจ) บอกไว้ป้องกันตัว  แล้วท่านก็ได้ใช้คาถาบทนี้ปราบม้าพยศให้สงบได้อย่างอัศจรรย์ หลวงพ่อกวยใช้คาถาบทนี้ชักวนเป็นยันต์มงกุฎพุทธเจ้าอันวิเศษสุด ผมชอบยันต์ของหลวงพ่อที่หลังเหรียญนี้มั่กๆๆๆๆๆ  ตัวคาถาอ่านว่าดังนี้  " อิติปิโสวิเสเสอิ  อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนาพุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ" เป็นตัวอักขระอ่านวนไปวนมา  คุณtongn005เคยสังเกตุดูไม๊ครับ  ถ้ารู้แล้วก็คิดเสียว่าผมบอกผู้ที่ไม่รู้เป็นวิทยทานนะครับ   อ้อ   ขอเสริมอีกนิดนะครับ  ใครที่ไม่มีเหรียญรุ่นแรกแขวนคอก็หาเหรียญรุ่นแรกย้อนยุคปี39มาแขวนแทนก็ได้นะครับ  ที่วัดยังพอมีหลงเหลืออยู่ไม่มาก  ผมว่าพุทธคุณคงไม่แพ้กันเท่าไหร่หรอกน่าถ้าคุณนับถือหลวงพ่อจริงๆ   จริงมั๊ยครับคุณtongn005 
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 05:01:44 PM »

ขอบคุณคุณเชตครับ
 ชาวบ้านนี่เขายึดตัวหลวงพ่อกัน เขาเเขวนอะไรก็ได้ที่เป็นรูปหลวงพ่อ ขอให้เป็นหลวงพ่อก็พอ เเสดงว่าหลวงพ่ออยู่ในใจ เเละเขาก็ยึดมั่นตลอด เป็นตัวอย่างที่ดีนะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 08:26:18 PM »

เยี่ยมยอดทั้งคู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 08:30:47 PM »

สุด ๆ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์