ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 08:50:27 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  ภาพถ่ายหน้าหนุ่ม หลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งาม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพถ่ายหน้าหนุ่ม หลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งาม  (อ่าน 2359 ครั้ง)
tepbangbo
Register Member
Sr. Member

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 12:54:04 AM »

ภาพถ่ายยุคพรรษาแรกๆ ของหลวงปู่ป่วน เป็นภาพแรกและภาพเดียวที่มีอยู่  แขวนอยู่ในกุฏิที่หลวงปู่เคยอยู่วัดโพธิ์งาม
 ด้านล่างของรูป เขียนว่า  พระป่วน

* Copy_of_w.JPG (133.89 KB, 671x894 - ดู 965 ครั้ง.)

* Copy_of_ww.JPG (142.5 KB, 1028x771 - ดู 815 ครั้ง.)

* Copy_of_www.JPG (143.82 KB, 768x1024 - ดู 818 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 04:55:54 AM »

คุณเทพ สุดยอดเเห่งนักสะสมท้องถิ่นอีกท่าน ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tepbangbo
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 01:51:06 PM »

ขอบคุณครับคุณพี่ tongn ที่มีแต่ให้กำลังใจ   บังเอิญมากกว่าที่เป็นคนท้องถิ่นโดยกำเหนิด บ้านโพธิ์งามเหมือนเป็นจุดศูนย์กลางของการคมนาคมสมัยก่อน  ใครจะไปจะมาก็ต้องแวะโพธิ์งามก่อนถึงเดินทางต่อ  ไปทิศตะวันตก เจอวัดบ้านแค เลยไปหน่อย วัดสระเปรียญ ออกถนนใหญ่เลี้ยวซ้าย ไปวัดกลางชูศรีเจิญสุข(หลวงปู่บุดดา) เลยไปวัดห้วยเจริญสุข(หลวงพ่อเจ้ย)  ถ้าเลี้ยวขวา เจอวัดหนองอีดุก วัดหนองแขม วัดหอระฆัง วัดโคกดอกไม้ ไปทิศเหนือติดวัดคังคาว วัดท่าสมอ(หลวงพ่อเกาะ) เลยไปอ.สรรค์วัดพระแก้ว เข้าห้วยกรด เจอวัดใหม่บำเพ็ญบุญ วัดจันทนาราม    ทิศตะวันออก วัดหนองสุ่ม(หลวงพ่อจวน)  ทิศใต้ วัดโบสถ์(หลวงพ่อปา) วัดสนามชัย(หลวงพ่อพิมพ์) ก่อนที่ที่จะไปอยู่วัดวิหารทอง  วัดพระปราค์ ชัณสูตร   บรรยายเสียยาวยืด เดี๋ยวท่านอื่นจะหาว่ารู้ดี   ถ้าจะไปเที่ยวไปไม่ถูกสอบถามเส้นทางได้นะครับ  ทราบว่าพี่ tongn เคยนั่งวินมอไซด์ หลังวัดไปวัดบ้านแคมาแล้ว (ตอนเป็นเด็ก เที่ยวงานวัด เดินอย่างเดียว)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 07:36:14 PM »

ขอบคุณพี่เทพเช่นกันครับ
ใช่ครับพี่ ผมไปวัดก็นั่งรถบัส ไปสามชั่วโมง
ผมชอบบรรยากาศ ผ่านวัด ผ่านท้องนา เพลินดีครับ
ทราบได้ไงนี่ ใช่ครับ ผมเคยนั่งรถทัวร์ผิด ไปลงฝั่งวัดโพธิ์งาม ปรกติจะมาลงฝั่งป้อมตำรวจ วันนั้นถึงมืดด้วย หารถไปส่งที่วัดบ้านเเคครับ ไปวัดหลวงพ่อกวยทีไร มักเปียกทุกทีเลย

อีกอย่าง ผมก็ได้ความรู้ หูตากว้างมากขึ้น ก็เพราะความมีน้ำใจของพี่ๆน้องๆ เพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ของหายากหลายๆอย่าง ถ้าไม่มีใครนำมาให้ชมเเบบพี่เทพ ก็คงไม่มีโอกาสได้เห็น เเละไม่รู้จะไปหาดูที่ไหนครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์