ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 03:54:38 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  ดูรูปเล็กๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูรูปเล็กๆ  (อ่าน 2779 ครั้ง)
Nuttavude
Register Member
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:09:31 AM »

ขออณุญาตโพสอีกครั้งครับกระทู้หาย  สำหรับวัตถุมงคลออกจากวัดที่เล็กทึ่สุดกับรูปถ่ายสส.สุนทรย่อลงมาให้เล็กเท่าปลายนิ้วก้อย รูปรุ่นนี้เลี่ยมเก่าจากวัด มีทั้งแบบลงสีส้มที่จีวรเข้มมากเข้มน้อย จนถึงไม่ลงสีเหมือนสองรูปนี้ ผ่านมา๓๐กว่าปีทำให้มีธรรมชาติความเก่าให้พิจารณา นอกจากกรอบเก่าๆแล้วลองพิจารณาจุดอื่นๆบ้างครับ

รูปซ้ายขออนุญาตพี่ต้อยเจ้าของรูปครับลองเปรียบเทียบครับ รูปกระดาษย่นสีดำคมเข้มบนพื้นเหลืองนวล กาลเวลาทำให้ตะกรุดด้านหลังร่อนออกมาเป็นผงกระจายทั่วผิวรูป บริเวญขอบกระดาษจะร่อนเป็นขุย ลองพิจารณาดูครับ ท่านใดมีคำชี้แนะเชิญเลยนะครับ ยิ้ม

* Index01.jpg (102.56 KB, 677x539 - ดู 582 ครั้ง.)

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:11:01 AM »

ด้านหลังตะกรุดซีดตามอายุบางดอกม้วนกลับด้านจะเจอรอยจาร  ถ้าแขวนไปนานๆกรอบรานมีไอเหงื่อเข้าตะกรุดเกิดความชื้นอาจเกิดเป็นไขได้  ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาและสภาพแวดล้อม  ยิ้ม

* Index02.jpg (94.77 KB, 677x588 - ดู 568 ครั้ง.)

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:13:01 AM »

เลี่ยมแล้ว ขนาดกำลังดีเข้าชุดเล็กแขวนคู่กับองค์จ้อยเหมาะเลยครับ  เด็กและสตรีคงต้องรอก่อนหวงจริงๆครับองค์นี้ ยิงฟันยิ้ม

* Index04.jpg (82.17 KB, 500x372 - ดู 591 ครั้ง.)

ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 08:46:36 AM »

1.มาโชว์คร่าวนี้มีดีมาบอกด้วยอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ
2.มาเป็นคู่แจ่มแจ๋วเลยครับ ยิ้มเท่ห์
3.องค์ประธานทำมัยไม่โชว์ครับ ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดทั้ง3องค์เลยครับ นับถือศิษย์หลวงปู่กวยทุกท่านครับ ยอดเยี่ยม
aody
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 09:38:01 AM »

สวยทั้งสององค์เลยครับ
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 10:27:58 AM »

ขอมูลดีครับ รูปถ่ายสวย ไม่สวย ขึ้นอยู่ที่การเก็บรักษา และอากาศที่เข้าไปในรูป ใครอยากได้ตะกรุดหลวงพ่อแท้ๆ หารูปรุ่นนี้บูชาได้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมรักในหลวง
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:13:11 PM »

1.มาโชว์คร่าวนี้มีดีมาบอกด้วยอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ
2.มาเป็นคู่แจ่มแจ๋วเลยครับ ยิ้มเท่ห์
3.องค์ประธานทำมัยไม่โชว์ครับ ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดทั้ง3องค์เลยครับ นับถือศิษย์หลวงปู่กวยทุกท่านครับ ยอดเยี่ยม
ขอบคุณครับ คุณถิรวุษิ องค์ประธานโชว์บ่อยแล้วเกรงเพื่อนสมาชิกจะเบื่อครับ ยิ้ม
สวยทั้งสององค์เลยครับ
ขอบคุณคุณโอ๊ตครับ
ขอมูลดีครับ รูปถ่ายสวย ไม่สวย ขึ้นอยู่ที่การเก็บรักษา และอากาศที่เข้าไปในรูป ใครอยากได้ตะกรุดหลวงพ่อแท้ๆ หารูปรุ่นนี้บูชาได้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
รุ่นนีคุณพิพัฒน์โชว์ก่อนใครเพื่อนเลยครับผมจำได้ ยิ้มกว้างๆ

EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:20:38 PM »

ยิ้มกว้างๆ ขอเข้ามามาชมและศึกษา หาความรู้นะครับผม สวยมากๆเลยครับผม ยินดีด้วยครับผม  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 07:43:55 PM »

ยิ้มกว้างๆ ขอเข้ามามาชมและศึกษา หาความรู้นะครับผม สวยมากๆเลยครับผม ยินดีด้วยครับผม  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ขอบคุณ คุณเอก ภาพโลโก้สุดยอดทั้งนั้นครับ ยิ้ม

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 09:23:03 PM »

ยอดเยี่ยมมากๆ ขอบคุณสำหรับวิทยาทานดีๆเเบบนี้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 09:32:18 PM »

ยอดเยี่ยมมากๆ ขอบคุณสำหรับวิทยาทานดีๆเเบบนี้ครับ ยิ้ม
ต้องขอขอบคุณ กระทู้"รวมรูป" ที่พี่โพสไว้เมื่อปี49ที่เว็บUยังจำได้ไหมครับ  ผมอยากจะเอามาโพสลงเว็ปวัดจริงๆครับ  ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์