ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 27 เมษายน 2024, 08:29:18 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  ..เหรียญรุ่นนี้ เค้าว่า ลพ.กวย วัดบ้านแค ก็ร่วมปลุกเสก แต่ยังไม่เห็นมีใครนำลงมาใ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ..เหรียญรุ่นนี้ เค้าว่า ลพ.กวย วัดบ้านแค ก็ร่วมปลุกเสก แต่ยังไม่เห็นมีใครนำลงมาใ  (อ่าน 5194 ครั้ง)
chainont
Sr. Member

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 12:11:34 PM »

..ไม่ทราบว่ามีท่านใด ลงเหรียญรุ่นนี้ให้ความรู้บ้างหรือยัง ในเวปบอร์ดแห่งนี้นะครับ..ว่าเหรียญที่จะลงโชว์ ในวันนี้ ก็นิมนต์ ลพ.กวย วัดบ้านแค ชัยนาท ร่วมในพิธีปลุกเสกในพิธีนี้ด้วยครับ..ถ้ามีลงไปแล้ว ก็คงเพราะผมเอง ที่ตามดูไม่หมดทุกกระทู้นะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chainont
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 12:12:08 PM »

..นี่คือ เหรียญ สมเด็จพระนเรศวร ดอนเจดีย์ หลัง ทรงยุทธหัตถี  พระดีพิธีใหญ่ ปลุกเสกกันที่วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรีครับ..ออกเมื่อ ปี 13 มีทุกเนื้อเหรียญ และมีพระพิมพ์อื่นๆ อีกเพียบ พระดี พิธียิ่งใหญ่มากๆ ของเมืองสุพรรณบุรี เมื่อปี 13 นะครับ..เหรียญรุ่นนี้ มีของปลอมด้วยนะครับ..ส่วนใหญ่จะเป็นเหรียญที่แกะบล็อกขึ้นมาใหม่ๆ เก๊ มาตั้งแต่เหรียญออกมาแล้วดังมาก ในยุคนั้นเลยครับ..ตามแผงพระทั่วไป ก็เคยเห็นเหมือนกันกับเหรียญปลอมอย่างว่าครับ..อันนึง ก็ สอง-สามร้อยบาท..(สำหรับของเก๊ๆ ที่เห็น ราคาก็พอๆ กับเหรียญแท้ๆ เนื้อทองแดง ที่ไม่สวยนักครับ)
..เหรียญแรกที่เช่าหามา เพราะเป็นเหรียญแท้ๆ ดูง่ายๆ แต่ก็มีสภาพใช้ผ่านมาบ้างแล้ว..ดูที่หน้าตาของ องค์พระนเรศวรนะครับ..แกะลึกชัด รูปแบบสวยๆ อย่างนี้เลยครับ..เช่าหามาราคาเบาๆ ยี่สิบบาทเท่านั้นครับ..

* pranarasuan_donjedee-13-aa.jpg (83.82 KB, 700x809 - ดู 1158 ครั้ง.)

* pranarasuan_donjedee-13-bb.jpg (68.49 KB, 700x812 - ดู 1101 ครั้ง.)
chainont
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2007, 12:12:36 PM »

-เหรียญที่สองนี้  เหรียญสวยเดิมๆ  ผิวเดิมๆ ไม่ได้ใช้ เป็นบล็อกนิยม คอซี  เช่าหามาจากในเวปครับ..ยังไม่ได้เอาไปเลี่ยมกันเลยครับท่าน..ขอบอกก่อนนะครับว่า เหรียญรุ่นนี้ มีหลายบล็อกมากๆ แต่ที่นิยมมากสุด เค้าว่าต้อง บล็อกคอซี อย่างเหรียญที่สอง ที่ลงโชว์นี้นะครับ..เชิญชม และหาเก็บกันเอานะครับ..ตามเวปยังมีหลุดๆ มาให้เห็นอยู่บ้าง ก็ราคาเบาๆ เนื้อทองแดงหลักร้อย  เนื้อนวโลหะ หลักพัน เนื้อเงินและทองคำ ก็หลักหมื่นขึ้นหมดแล้วครับ..เพราะของมีน้อยมากๆ

* pranarasuan_donjedee-13-cc.jpg (72.54 KB, 700x809 - ดู 1073 ครั้ง.)

* pranarasuan_donjedee-13-dd.jpg (71.59 KB, 700x812 - ดู 1022 ครั้ง.)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 12:42:58 AM »

ยังไม่ได้ลงครับ เมื่อเด็กๆคล้องอยู่เหมือนกันครับ แต่หาไม่เจอเลยไม่ได้ถ่ายรูป ขอบคุณครับ เพิ่งรู้ว่านิยมคอซีกัน

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2007, 12:39:27 PM »

เคยเห็นแต่เขาตีเป็นหลวงพ่อมุ่ย และก็บอกว่าเกจิสุพรรณ 108 รูป ไม่ทราบว่าหลวงพ่อปลุกเสกด้วย ถ้าจริงก็ดีนะครับ อย่างเหรียญครูบาศรีวิชัย กลม หลังพระธาตุดอยสุเทพ 15 ก็พิธีเดียวกันกับพระร่วง องค์ 10 บาทเองครับ พระกองๆ แล้วพระอู่ทองออกศึกละครับมีข้อมูลไหม ยิ้ม
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2007, 01:53:49 PM »

20 บาท แหมถ้าเจอจะเอาซัก ร้อยองค์เลยครับ ขอบคุณครับกับข้อมูลดีๆ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
prim
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2007, 04:06:52 PM »

เยี่ยมครับ เคยผ่านตามาแต่ไม่ทราบประวัติ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2007, 08:25:21 PM »

โอว์...ความรู้ใหม่..งั้นกริ่งยุทธหัตถีก็เจ๋งล่ะสิ.... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์