ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 เมษายน 2024, 05:05:05 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  พระที่ทันหลวงพ่อ เป็นไปได้ไหมที่จะยังมีกลิ่นน้ำมันตังอิ้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระที่ทันหลวงพ่อ เป็นไปได้ไหมที่จะยังมีกลิ่นน้ำมันตังอิ้ว  (อ่าน 2164 ครั้ง)
k.luck
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 10:41:42 AM »

ถ้าหากเป็นพระที่ทันหลวงพ่อกวย ก็น่าจะต้องสร้างอย่างน้อยก็ปี 2522 มาถึงตอนนีปี 2550
ก็แสดงว่าต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 28-29 ปีเป็นอย่างต่ำ นานมากๆ
ถึงแม้ว่าจะเก็บพระเอาไว้อย่างดี กลิ่นน้ำมันตังอิ้วน่าจะยังมีหลงเหลือไหมครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกันวิเคราะห์จุดนี้หน่อย จะได้เป็นจุดสังเกตุได้อีกอย่างหนึ่ง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 05:01:54 PM »

ผมว่าไม่น่าจะเป็นข้อยุติตายตัวนะครับ
สมัยก่อน พระเจ้าคุณนร ปี๒๕๑๓ บางเเบบเขาว่ายังมีกลิ่นอยู่เลย

กลิ่นอาจหมด หรือหลงเหลือน่าจะขึ้นอยู่กับปัจจัยของเนื้อหา การผสม เเละปััจจัยสภาพเเวดล้อมต่างๆ

ผมเคยได้ขุนเเผนหลัง สุ เนื้อดินผสมผง พระเก่ามาก  เเต่ดมดู มีกลิ่นฉุนบางอย่างๆของว่านหรือผง ที่หลวงพ่อใส่ลงไป
อีกอย่างพระยุคปี๒๕๒กว่า น่าจะไม่กลิ่นบ้าง เเต่พระหลายสิบปี หรือร่วมร้อยปี ถ้ากลิ่นมี ก็น่าคิดนะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 11:22:02 PM »

ขอเสริมคุณ ณรงค์ศักดิ์ นิดนึงครับ สำหรับพระที่เก่าและแห้งอาจจะดูดเอากลิ่นของวัตถุที่อยู่ใกล้เช่นพระเครื่องใหม่ๆที่มีกลิ่นหอม ดอกไม้พวงมาลัย น้ำมันจันทร์ กลิ่นขี้แมลงสาบ และอีกหลายๆอย่างครับ แต่หากเป็นพระเก่า นำมาผึ่งลม 2/ 3 วัน แล้วกลิ่นดังกล่าว จะไม่มีครับ ยกเว้นกลิ่นนั่นจะอยู่ในเนื้อพระเอง ลองพิจารณาดูครับ
k.luck
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 06:58:40 AM »

ขอบคุณ คุณณรงค์ศักดิ์ กับพี่เอก มากครับ คำตอบและเหตุผลชัดเจนมากครับ
หน้า: [1] พิมพ์