ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 02:22:07 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สมเด็จหลังรูป รุ่น 1
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลังรูป รุ่น 1  (อ่าน 23954 ครั้ง)
KODANG
Register Member
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 05:07:36 AM »

-ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม  และขอโทษที่ไม่ได้ตอบเข้าไปในกระทู้  พึ่งว่างวันนี้ ต้องใช้ช่วงดึก เน่องจากพิมพ์ไม่ถนัด จิ้มทีละตัวพิมพ์ผิดถูกบ้างขอให้อภัยผมด้วย   ตามที่นำเสนอให้ชมนั้น เป็นสมเด็จหลังรูป รุ่นแรก  มี 2 องค์   
    องค์แรก  เป็นเนื้อผงผสมทรายเสกจะเห็นเม็ดทรายตามที่ผมถ่ายภาพเอียงให้เห็น เนื้อจะหนึกแน่น  เนื้อขาว
               องค์นี้เช่าบูชาเมื่อประมาณปี 31 ( 4,000.-บาท) จากน้องชาติ เฉิดฉาย

องค์ที่สอง  เป็นเนื้อผงผสมว่านสบู่เลือด เนื้อสีออกน้ำตาล  เช่าไว้ปี 31 เช่นกัน ราคาพอๆกัน  จากน้องหมู
                  ( ทราบข่าวว่า น้องหมูแขวนเหรียญรุ่น 1 ลิฟท์ร่วงตก ปลอดภัย ข้อเท็จจริงประการใด ไม่กล้ายืนยัน เพราะไม่เจอตัวน้องหมู เกือบ 20 ปีแล้ว)

ผมได้แนบข้อมูลจากหนังสือนะโม โดยท่านอ.เฒ่า  สุพรรณ  เพื่อจะได้ศึกษา คงเป็นประโยชน์ได้บ้าง หากศิษย์หลวงพ่อท่านใดจะช่วยเสริมข้อมูลเพิ่มเติม  จักเป็นพระคุณยิ่ง   หากบกพร่องประการใด ขอฝากและรบกวนน้องณรงค์ศักดิ์ช่วยพิจารณาด้วย ขอบคุณ

สรุป  สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกนี้  หายากไม่ค่อยเจอ  ลองสอบถามคุณนเรศ นาคสมบูรณ์ จะให้คำตอบท่านได้ดี  สุดท้ายต้องขอบคุณอาจารย์สมจิต เทียนวัน (อ.เฒ่า สุพรรณ) ที่ท่านเผยแพร่เกียรติคุณหลวงพ่อให้ทราบและได้เคารพสักการะบูชาทุกวันนี้เป็นอย่างสูง  มีโอกาสคงได้ไปแวะคาราวะและพบตัวจริงท่านสักครั้ง    ฝากความคิดถึงคุณนเรศด้วย ระยะหลังไม่ได้ติดต่อกันเลย คงได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าเช่นเคย   
KODANG
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 05:18:39 AM »

-ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม  และขอโทษที่ไม่ได้ตอบเข้าไปในกระทู้  พึ่งว่างวันนี้ ต้องใช้ช่วงดึก เน่องจากพิมพ์ไม่ถนัด จิ้มทีละตัวพิมพ์ผิดถูกบ้างขอให้อภัยผมด้วย   ตามที่นำเสนอให้ชมนั้น เป็นสมเด็จหลังรูป รุ่นแรก  มี 2 องค์   
    องค์แรก  เป็นเนื้อผงผสมทรายเสกจะเห็นเม็ดทรายตามที่ผมถ่ายภาพเอียงให้เห็น เนื้อจะหนึกแน่น  เนื้อขาว
               องค์นี้เช่าบูชาเมื่อประมาณปี 31 ( 4,000.-บาท) จากน้องชาติ เฉิดฉาย

องค์ที่สอง  เป็นเนื้อผงผสมว่านสบู่เลือด เนื้อสีออกน้ำตาล  เช่าไว้ปี 31 เช่นกัน ราคาพอๆกัน  จากน้องหมู
                  ( ทราบข่าวว่า น้องหมูแขวนเหรียญรุ่น 1 ลิฟท์ร่วงตก ปลอดภัย ข้อเท็จจริงประการใด ไม่กล้ายืนยัน เพราะไม่เจอตัวน้องหมู เกือบ 20 ปีแล้ว)

ผมได้แนบข้อมูลจากหนังสือนะโม โดยท่านอ.เฒ่า  สุพรรณ  เพื่อจะได้ศึกษา คงเป็นประโยชน์ได้บ้าง หากศิษย์หลวงพ่อท่านใดจะช่วยเสริมข้อมูลเพิ่มเติม  จักเป็นพระคุณยิ่ง   หากบกพร่องประการใด ขอฝากและรบกวนน้องณรงค์ศักดิ์ช่วยพิจารณาด้วย ขอบคุณ

สรุป  สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกนี้  หายากไม่ค่อยเจอ  ลองสอบถามคุณนเรศ นาคสมบูรณ์ จะให้คำตอบท่านได้ดี  สุดท้ายต้องขอบคุณอาจารย์สมจิต เทียนวัน (อ.เฒ่า สุพรรณ) ที่ท่านเผยแพร่เกียรติคุณหลวงพ่อให้ทราบและได้เคารพสักการะบูชาทุกวันนี้เป็นอย่างสูง  มีโอกาสคงได้ไปแวะคาราวะและพบตัวจริงท่านสักครั้ง    ฝากความคิดถึงคุณนเรศด้วย ระยะหลังไม่ได้ติดต่อกันเลย คงได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าเช่นเคย   

* DSCF6473.jpg (137.8 KB, 400x671 - ดู 3527 ครั้ง.)

* DSCF6435.jpg (137.21 KB, 600x589 - ดู 3520 ครั้ง.)
KODANG
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 05:20:05 AM »

* DSCF6574.jpg (106.54 KB, 440x415 - ดู 3432 ครั้ง.)

* DSCF6576.jpg (83.16 KB, 600x261 - ดู 3468 ครั้ง.)

* DSCF6578.jpg (100.72 KB, 420x416 - ดู 3422 ครั้ง.)
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:33:56 AM »

ผมรู้สึกเป็นปลื้มลึกๆและเป็นสุขใจอย่างบอกไม่ถูกกับ พร๊อพ ของ 3 สิ่ง ที่พี่วางเรียงกันครับ เริ่มด้วย ชาติ  ศาสนา พระมหากษัตริย์ โดยเฉพาะชิ้นสุดท้ายมีโค๊ต นะ ในเม็ดงาหลวงปู่ทิมปลุกเสกด้วยนี่ครับ มีคุณค่ามากจริงๆ ขอบคุณพี่มากครับ อยากรบกวนสอบถามพี่ว่าหนังสือเล่มที่พี่นำข้อมูลอาจารย์สมจิต เทียนจัน มาให้พวกน้องๆดูเป็นหนังสือฉบับที่ ออกประ วัน เดือน ปี อะไรครับน้องๆจะได้ไปย้อนอดีตกันถูกเพราะข้อมูลตรงนี้สำคัญจริงๆ ขอบคุณพี่มากครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 11:45:22 AM »

บารมีสูงจริงๆครับพี่ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
KODANG
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2008, 01:17:15 AM »

ผมรู้สึกเป็นปลื้มลึกๆและเป็นสุขใจอย่างบอกไม่ถูกกับ พร๊อพ ของ 3 สิ่ง ที่พี่วางเรียงกันครับ เริ่มด้วย ชาติ  ศาสนา พระมหากษัตริย์ โดยเฉพาะชิ้นสุดท้ายมีโค๊ต นะ ในเม็ดงาหลวงปู่ทิมปลุกเสกด้วยนี่ครับ มีคุณค่ามากจริงๆ ขอบคุณพี่มากครับ อยากรบกวนสอบถามพี่ว่าหนังสือเล่มที่พี่นำข้อมูลอาจารย์สมจิต เทียนจัน มาให้พวกน้องๆดูเป็นหนังสือฉบับที่ ออกประ วัน เดือน ปี อะไรครับน้องๆจะได้ไปย้อนอดีตกันถูกเพราะข้อมูลตรงนี้สำคัญจริงๆ ขอบคุณพี่มากครับ

ขอบคุณ  คุณเอกดนตรีสยาม  และคุณณรงค์ศักดิ์ แห่งแหลมหญ้ารีสอร์ต ที่เข้าชม  สำหรับเอกสารที่นำมาอ้างอิงนี้ ผมได้ตัดออกมาเฉพาะนานแล้ว จำไม่ได้ว่าจากฉบับที่เท่าไร พ.ศ.เท่าไร หนังสือนะโมลูกชายเอาชั่งกิโลขายไปแล้วด้วย จึงผิดหลักวิชาการของเอกสารอ้างอิงที่ไม่ได้จดบันทึก ฉบับที่  วันที่ไว้  นึกเสียดายทุกวันนี้  ทั้งนี้ไม่คาดคิดว่า หลวงพ่อจะเป็นที่รู้จักและโด่งดังในเกียรติคุณ    ซึ่งผมคงมีเรื่องเล่าให้ฟัง ในหัวข้อ ทำไมผมถึงเคารพนับถือหลวงพ่อ  ในโอกาสต่อไป  ( ทั้งที่ผมก็นับถือหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ,หลวงพ่อเกษม  เขมโก  , หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี  และท่านเจ้าคุณนรฯ )   เอกสารก็ตัดไว้ร่วม 20 ปี  ส่วนเหรียญบาทโค๊ตเม็ดงา โค๊ตกริ่งชินบัญชร  เก็บไว้ตั้งแต่ ปี 18  คุณชินพร  สุขสถิตย์ มอบให้ไว้ เข็มกลัดไท ปี 15  พิธี มหาจักรพรรรดิ์  เก็บไว้ร่วม 20 ปีเช่นกัน ซึ่งถือว่าเป็นพิธีใหญ่ที่สุด นับเป็นครั้งที่ 2 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ตั้งมา 

สุดท้ายนี้ ผมขอมอบภาพที่ได้นำเสนอข้างต้นนี้  ให้เป็นเอกสิทธิ์ของผู้ควบคุมเวปส์ด้วย และขอให้อยู่ในดุลยพินิจของคุณณรงค์ศักดิ์ด้วย    ขอบคุณครับ
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 12:34:37 AM »

ขอบคุณพี่ KODANG   ครับ เหมือนพวกผมเลยตัดแล้วชั่งกิโลขาย เลยไม่รู้ว่ามาจากข้อมูลช่วงไหนแต่เป็นช่วงแรกๆ ถึงกลางๆแน่ๆทุกท่านช่วยตัวเองอีกนิดนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 11:53:02 AM »

ขอบคุณพี่คอเเดงมากๆ

สายตรงรุ่นเก่าๆจริงๆ รู้เเม้กระทั่งที่อยู่เดิมของผม เเละเรื่องของผมที่เคยเขียนจดหมายไปเล่าให้คุณเฒ่าฟัง เเละเเกก็เอาเรื่องประสบการณ์ของผมไปลงนะโมด้วย ช่วงปี๒๕๓๑ หรือ๒๕๓๒

ผมก็อ่านหนังสือพระมาตั้งเเต่เริ่มศึกษาพระเริ่มจากปี๒๕๒๙ หนังสือพระเป็นพันเล่ม ตอนหลังตัดใจ ถวายตัวเเละหัวใจให้กับหลวงปู่กวย ขายหนังสือพระอื่นหมดเกลี้ยง เหลือหนังสือนะโมทุกเล่ม ตั้งเเต่ปี๒๕๒๙ ถึง ๒๕๔๑ ตัดเอาเเต่ประวัติเเละเรื่องราวของหลวงปู่กวยที่คุณเฒ่าลง เย็บเป็นเล่มเก็บไว้ จดหมายเลขฉบับไว้ทุกอัน วันที่ไม่ได้จดไว้ อาศัยดูจากข้อมูลในเรื่อง บางครั้งมีการกล่าวถึงวันที่

ภาพพระเครื่องของของพี่ๆ ที่พี่อนุญาต ผมขออนุญาตเก็บภาพไว้เพื่อให้ศิษย์รุ่นน้องได้ศึกษาต่อไป ขอขอบพระคุณในความมีน้ำใจของพี่มากๆ ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 11:06:05 PM »

ขอบคุณพี่คอแดงครับที่มีเวลานำรูปพระหายากมาให้ชมครับ วันนี้เป็นผู้นำศาส์นจากพี่นเรศ มาให้ครับ

* DSCN8575.jpg (121.5 KB, 675x900 - ดู 3335 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 04:19:00 PM »

คำว่าเก่งของหลวงปู่กวยนี้หละครับ ที่ผมคิดมานานแล้วว่าหมายถึงอะไร แต่ก็ยังไม่เห็นข้อมูลที่จะมาช่วยเฉลย เลยได้แต่คิดเดาๆเอา ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดพอจะช่วยไขข้อข้องใจได้ไหมครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 05:57:38 PM »

ที่ว่า เก่งดี หมายถึงครอบจักรวาลแล้วแต่จะอธิฐานเอา
พุทธคุณมีครบทุกอย่างไม่เหมือนบางรุ่นเช่นแหวกม่าน
จะหนักไปทางเมตตาโชคลาภ ส่วนเหรียญจะหนักไปทางคุ้มครองเป็นต้น
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008, 01:46:48 AM »

ขอเสริมนิดนึงคับ ที่ว่าหลังรูปเก่ง คือมีหลวงพ่อท่าน เพิ่มด้วยอีกหนึ่งองค์นอกจากมีพระพุทธด้านหน้าแล้ว ยังมีองค์หลวงพ่อด้านหลังด้วยถือว่าเพิ่มความศักดิ์สิทธิ์เป็นพิเศษอีกด้านหนึ่ง เมื่อเรานับถือบอกกล่าวท่าน หลวงพ่อมักจะเมตตาเป็นพิเศษเสมอ ก็ด้วยความศักดิ์สิทธิ์ตรงนี้ครับที่หมายความว่าเก่ง แรงครูนี่สำคัญศิษย์มีครูอยู่กับตัวตลอดเวลาเหมือนมีที่ปรึกษาทางใจครับ ทำอะไรลุล่วงเก่งกว่าคนอื่นเขา
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 08:16:56 AM »

แรงครูนี่สำคัญศิษย์มีครูอยู่กับตัวตลอดเวลาเหมือนมีที่ปรึกษาทางใจครับ

คุณเอกดนตรีสยามตอบได้ใจมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
max_yukolrat
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 11:34:58 PM »

ชอบจังครับรุ่นนี้  ยิงฟันยิ้ม
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 01:35:53 PM »

ชอบครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
singer999
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 10:17:50 AM »

สุดยอดครับ
Numchoke
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 10:15:51 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลย
หน้า: 1 [2] พิมพ์