ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 01:09:28 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  พระสมเด็จหลังสิวลี หลวงพ่อกวยไม่ได้สร้างใช่ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหลังสิวลี หลวงพ่อกวยไม่ได้สร้างใช่ไหมครับ  (อ่าน 50188 ครั้ง)
Colt Rampant
Full Member

« เมื่อ: 08 เมษายน 2007, 03:36:10 PM »

จริงๆแล้วหลวงพ่อกวยท่านสร้างหรือมีส่วนร่วมกับพระสมเด็จองค์นี้หรือไม่ครับ
ถ้าไม่แล้วเป็นใครหรือวัดไหนที่สร้างครับ
.
ปัญหาที่ยังถกเถียงกันไม่จบของพระรุ่นนี้คืออะไรครับ
.
ด้วยความเคารพครับ
ขอขอบคุณครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2007, 11:33:12 PM »

พระชุดนี้ หลวงพ่อได้รับนิมนต์ไปร่วมพิธีปลุกเสก ในชุดที่อาจารย์โกเมศ เป็นพระคณะนึงของวัดราชนัดดาจัดสร้าง จากั้นหลวงพ่ออาจนำพระบางส่วน บางพิมพ์มาเเจกที่วัด เเละก็มีการนำพระบางเเบบมาถอดพิมพ์สร้างด้วย
ข้อควรระวัง พระชุดนี้ มีการทำออกมากี่ครั้งเเละออกวัดเดียวหรือเปล่า ระยะหลังเห็นมีพระออกมาในสนามเเละมีขาบตามเวปมาก เคยมีคนขนพระเเบบนี้จำนวนนึง ไปบอกกล่าวหลวงพ่อที่ตรงโลงเเก้วเเล้วคงเอามาขาย หรือเเม้บางศูนย์ที่สร้างเรื่องโกหกว่ามีพระเเบบนี้เเตกกรุที่วัด เเล้วเอาพระมาขายที่ร้าน พวกนี้นรกจะกินหัว เวรกรรมตามไม่ช้าก็เร็ว
สรุป พระชุดนี้ ไม่อยากเเนะนำให้เช่าหาครับ เพราะไม่ยุติเรื่องการสร้าง สร้างกี่ครั้ง ช่างทำพระส่งพระให้กี่วัดเเน่
นี่คือเหตุผลคร่าวๆครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2007, 10:15:17 PM »

;)ด้วยความเคารพครับ
ขอบคุณครับ
keatipakorn
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 07:18:13 PM »

เรียนทุกท่านรุ่นนี้มีปลอมใกล้เคียงมากครับ ผมเคยเห็นแถวสะพานควายเขาเอามาวางเกือบ 50 องค์ แต่วางแค่ 5 นาทีเหมือนกลัวว่าคนจะรู้ว่าทำปลอม   ผมลองสอบถามดูบอกว่ามีเยอะ ถ้าเอาเยอะจะลดให้องค์ละ 100 พอผมไม่เอา อีก 5 นาทีหายแล้ว เขาเก็บลงแล้วก็แอบเอามาวางองค์ 2 องค์  ผมก็ดูแล้วดูอีก พิมพ์ก็ชัดลึกมีทั้งเอวเล็กเอวใหญ่ ผงน่ำมันครบสูตรเลย สรุปรุ่นนี้ราคาตามสนามประมาณ 200-500 แล้วแต่สภาพ อยากบอกว่าระวังๆนะครับ อยากให้พี่ๆช่วยลงจุดตำหนิรุ่นนี้ให้ด้วยครับ จะได้ไม่หลงทาง เพราะศรัทธาหลวงพ่อกวยหาองค์แพงๆมาใส่ไม่ได้ คนทั่วไปก็อยากได้ เห็นอะไรเป็นของหลวงพ่อกวย ก็เช่าแล้ว ยิ่งเจอนิยายจากคนขาย + กับความอยาก และทุนน้อยก็ตกเป็นเป้าของพวกคนเ...ว ที่เอาหลวงพ่อบังหน้ามาหลอกให้เช่า 

chet008
Register Member
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 12:27:20 PM »

ผมเคยอ่านเรื่องราวของพระโกเมศรูปนี้มาเรื่องหนึ่งขอเอามาเล่าต่อนะครับ   หลังจากสึกจากพระที่วัดราชนัดดามาก็แต่งงานมีครอบครัว  ต่อมาก็มาเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวหรือข้าวแกงอะไรสักอย่างอยู่แถวๆนั้น  ใครไปอุดหนุนพอกินเสร็จจะได้รับพระแจกหนึ่งองค์  (ก็พระที่สร้างและปลุกเสกคราวนั้นแหละครับ  มีมากจนจำหน่ายไม่หมด)ผมเองยังไปดูพิธีปลุกเสกคราวนั้นมาเลย และได้เช่าพระพุทธชินราช  มาหลายองค์  เพราะมีหลายสี คล้ายขนม  เนื้อคล้ายๆพลาสติก  ปัจจุบันไม่ได้เก็บไว้แล้ว  ตั้งแต่รู้ข่าวว่าเค้าสึกออกมามีเมีย  ก็ขอเล่าสู่กันฟังแค่นี้แหละครับ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 12:34:10 PM »

แล้วพระสมเด็จหลังปรุหนัง ใช่ออกที่วัดราชนัดดาด้วยหรือป่าวครับ
chet008
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 12:47:28 PM »

ตอบคุณtong25   แม่นแล้ว ครับ  ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักหลวงพ่อกวย  เลยหลงไปเช่า  สมเด็จหลังสิวลีมาเก็บไว้เกือบสิบองค์  (มาเช่าเก็บตอนหลังนะครับ) 
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 09:44:11 PM »

ขอเพิ่มเติมข้อมูลครับ..หลังจากหลวงพ่อได้ไปร่วมพิธีพุทธาภิเศกวัตถุมงคลของวัดราชนัดาแล้ว  หลวงพ่อก็ได้รับมอบพระพิมพ์สมเด็จหลังพระสิวลีทั้งพิมพ์เล็กและใหญ่  พิมพ์ประหนังหลังสมเด็จมีพลอยเต็มก็มี  พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ 9 ใบ ขนาดใหญ่ครึ่งฝ่ามือและพิมพ์พระพุทธชินราชขนาดใหญาเช่นกันกลับมาแจกชาวบ้านแถววัด  ชาวบ้านก็เลยว่าเป็นพระของท่าน
        แต่แท้ที่จริงแล้วท่านก็ยังได้นำเอาพระสมเด็จพิมพ์หลังสีวลีพิมพ์ใหญ่ไปถอดพิมพ์ด้วยเนื้อพระของท่าน  โดยถอดเฉพาะด้านหน้าด้านเดียวก็มีครับ

* aaaaaaaaaaaauaaau_azaaazaOEaaaa.jpg (128.57 KB, 500x333 - ดู 40766 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 09:59:19 PM »

องค์นี้เป็นพิมพ์เล็กครับ  เนื้อหาเป็นผงละเอียดแก่น้ำมันตังอิ้ว  มีหลายสีคือ สีเหลืองอ่อน น้ำตาลอ่อน เทา และดำ  ถึงแม้ว่าเนื้อแลดูฉ่ำไปด้วยน้ำมันแต่พระไม่มีกลิ่นฉุนของน้ำมันเลยครับ  ความแตกต่างระหว่างของเก่ากับของใหม่ก็คือ  ของเก่าเนื้อเป้ยผงละเอียด  ของใหม่เนื้อจะแลดูเป้นเม็ด ๆ ของเก่าไม่มีกลิ่นส่วนของใหม่กลิ่นฉุนครับ....

* aaaaaaaaaaaauaaau.jpg (129.85 KB, 500x333 - ดู 41452 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2007, 10:03:15 PM »

ส่วนองค์นี้เป็นองค์ที่หลวงพ่อถอดพิมพ์ด้วยเนื้อของท่านเองครับ

* aaaaaaaaaaaauaaauaaaazaaazaOE.jpg (120.12 KB, 500x336 - ดู 40428 ครั้ง.)

หน้า: [1] พิมพ์