ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 03:45:10 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  กิจนิมนต์หลวงพ่อไปงานแต่งงาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กิจนิมนต์หลวงพ่อไปงานแต่งงาน  (อ่าน 5190 ครั้ง)
teau
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 08 เมษายน 2007, 10:34:46 PM »

ใกล้ถึงงานแล้วผมแล้วสิ้นเดือนนี้ ผมมาย้อนภาพเมื่อ 32 ปีที่แล้ว บ้านแฟนผมมีรูปงานแต่งงานอัลบัมเก่า คนในรูปน้าสาวกะน้าเขย รูปนี้น้าบอกได้พระกริ่งจากมือหลวงพ่อ (สมัยนั้นรูปสีคงถ่ายหลายตังค์เน่าะ)  ผมเองยังปราถนาให้หลวงพ่อมางานเลย ดูแล้วอยากย้อนอดีตจัง
-หวังว่ารูปนี้คงมีประโยชน์กับศิษย์หลวงพ่อทุกคนนะครับ-   จุมพิต

* DSC00094.jpg (87.8 KB, 600x450 - ดู 1664 ครั้ง.)
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 เมษายน 2007, 10:42:57 PM »

ตกใจ สุดยอดเลยครับ รูปนี้
ผมว่างานแต่งงานคุณโต 29 เมษายน 2550 นี้ คุณโตนิมนต์หลวงพ่อองค์ไหนมาบ้างครับ

ขอให้มีความสุขตลอดไปนะครับ ถ้ามีโอกาศจะไปร่วมงานด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 เมษายน 2007, 11:22:05 PM »

สวยมากครับ สมัยนั้นภาพสีถือว่าหายากมากครับ แล้วได้พระกริ่งจากมือหลวงพ่อด้วย สุดยอดครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
banpote
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 เมษายน 2007, 11:25:13 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ชมรูปส่วนตัวครับ
จิตงาม
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 05:14:07 PM »

เย่ !!  ตามมาให้กำลังใจเพื่อนพ้องน้องพี่
ขอแสดงความยินดีกับคุณธวัชชัย และคุณtongn005 ที่พากเพียรสดุดีเกียรติประวัติหลวงพ่อของเรา

และขอแสดงความยินดีกับคุณโตด้วยที่จะเป็นฝั่งเป็นฝาแล้ว แลบลิ้น

พักหลัง ๆ ไม่ได้เข้าไปโพสต์ข้อความที่ฟากขะโน้นเลย เพราะเห็นเป็นแต่เรื่องของผู้ชาย ผู้ชายทั้งนั้น แต่ก็เข้าไปอ่านเป็นประจำ

จิตงาม (เจ้าเก่า)
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2007, 08:06:56 PM »

หวัดดีครับคุณพี่จิตงาม สงสัยงานแต่งต้องพาพี่ไปทำขนมสักหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Omega Seamaster
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 08:20:22 PM »

รูปนี้สุดยอดครับ ขอบคุณที่แบ่งรูปให้ดูครับ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 10:22:05 PM »

ไม่ค่อยได้เข้ามาดูหน้านี้....ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับพี่ teau ...เป็นฝั่งเป็นฝาแล้วดีนะจะบอกให้ผมเป็นมา 4 ปีเข้านี่แล้วพอใกล้ครบรอบวันแต่งงานฝาผมทวงของขวัญเรื่อยเลย... จุมพิต... ยิงฟันยิ้ม....ขอให้ประสพความสำเร็จในชีวิตครอบครัวในอนาคตนะครับ นอนหลับให้ได้เงินหมื่น นอนตื่นให้ได้เงินแสน และ ขอให้มีสุขภาพดีแข็งแรงทั้งเจ้าบ่าวและเจ้าสาวตลอดไปครับ...... ยิ้มกว้างๆ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 11:26:35 PM »

หลวงพ่อท่านชอบที่จะแจกจริงๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 08:01:38 AM »

พิธีแต่งงาน ลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ ก่อนวันงานฝนตกหนักพอควร ผมกับแฟนไปบอกกล่าวหลวงพ่อ และหลวงพ่อเฒ่า ขอบารมีหลวงพ่อทั้งสองให้งานลุล่วงด้วยดี อย่าได้ติดขัดเรื่องฝนฟ้า
- วันงานผมลุ้นตัวโก่ง กลัวฝนตกแล้วคนจะไม่ค่อยมาร่วมงาน กลัวญาติและฝ่ายเพื่อนฝ่ายผมจะมาน้อย เพราะหลายๆ คนโทรมายกเลิกเนื่องจากติดธุระ แต่แล้วด้วยจิตที่อธิฐาน ฝนไม่ตก บรรยากาศร่มรื่น คนมากันมากพอควร ญาติฝ่ายผมมารถส่วนตัวกันจนเต็มลานจอด ผมรู้สึกอิ่มใจทันทีกลัวจะไม่สมกับที่ฝ่ายหญิงรอคอย
    นะ สิวัง พรหมา มะอะอุ  ผมท่องตลอดเวลาตั้งแต่คืนวันที่ 28   คนมาร่วมงานพร้อมกับซองมาไม่ขาดสายครับ บารมีหลวงพ่อทั้งสองท่านจริงๆ
    แฟนผมทึ่งมาก เพราะก่อนวันงานฝนตก เว้นวันงานไม่ตก หลังวันงานฝนตกหนักเลย ช่วยรดต้นกล้วยต้นอ้อยที่ปลูกให้ชุ่มฉ่ำ  สาธุ ๆ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2007, 08:27:38 AM »

ยิงฟันยิ้ม สุดยอดบารมีที่แสดงให้ปรากฏได้ครับ เรื่องห้ามฟ้าห้ามฝนนี่ คุณโตเคยลองแล้วนี่ครับ อิอิ
ผมก็เคยครับ แต่อย่าทำบ่อย เอาเฉพาะที่สำคัญจริงๆ เท่านั้น หลวงพ่อท่านมีคาถาไล่ฝนไล่ลมอยู่ครับ

ขออวยพรให้คุณโต อยู่กันจนแก่จนเฒ่า ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร ครับ รักกันมากๆนะครับ

ผมขออภัยด้วยนะครับที่ไปร่วมงานไม่ได้ครับ ติดธุระครับ และไม่รู้จะไปยังไงด้วย  ยิงฟันยิ้ม
banpot
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 04:53:29 PM »

คุณนี่โชคดีจังเลย
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 05:16:15 PM »

ขอบคุณมากนะครับ แล้วจะพยามหารูปดีๆ มาฝากเพื่อนสมาชิกอีก  ยิงฟันยิ้ม
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 08:19:31 PM »

ขอต้อนรับเขยชัยนาทอีกหนึ่งคนครับ... ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  แหม!นี่ถ้ารู้จักกันก่อนหน้าน้ต้องไปร่วมงานแต่งแน่นอนเลย บ้านเจ้าสาวคงไม่ไกลจากโพธิ์งามหรอกนะ
NPANYIM
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กันยายน 2007, 05:35:37 PM »

ยิงฟันยิ้ม สุดยอดบารมีที่แสดงให้ปรากฏได้ครับ เรื่องห้ามฟ้าห้ามฝนนี่ คุณโตเคยลองแล้วนี่ครับ อิอิ
ผมก็เคยครับ แต่อย่าทำบ่อย เอาเฉพาะที่สำคัญจริงๆ เท่านั้น หลวงพ่อท่านมีคาถาไล่ฝนไล่ลมอยู่ครับ

ขออวยพรให้คุณโต อยู่กันจนแก่จนเฒ่า ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร ครับ รักกันมากๆนะครับ

ผมขออภัยด้วยนะครับที่ไปร่วมงานไม่ได้ครับ ติดธุระครับ และไม่รู้จะไปยังไงด้วย  ยิงฟันยิ้ม
  ผมก็คนนึงที่เคยได้ใช้คาถาปัดลมปัดฝนของหลวงพ่อในงานบวชกับงานแต่งครับผลปรากฎว่าขนาดเมฆฟนดำลอยต่ำลมพายุพัดฝุ่นปลิวฟุ้งเจ้าภาพหน้าถอดสีก็กำลังจะกินเลี้ยงโต๊ะจีนซองช่วยงานก็ยังไม่ได้เก็บบอกเล่าหลวงพ่อแป็ปเดียวเงียบกริบเลยครับแล้วไปตกหลังงานเสร็จตามที่ขอกับท่านไว้อย่างไม่ลืมหูลืมตาครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 06:20:05 PM »

พีโตก็แต่งงานมีความสุข ไปแล้ว
แต่น้องคนนี้เพิ่งโดนแฟนทิ้งครับ  ร้องไห้
ว่างๆออน m คุยกับน้องบ้างนะพี่โต

ไม่เมาเหล้า แต่เรานั้นเมารัก
สุดจะหักห้ามจิต คิดฉะไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป
แต่เมาใจสุด จะหักทุกค่ำคืน

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์